ผู้เขียน หัวข้อ: Lg4k(55ub850t) ทีวี!!ที่ถ่ายทอดสัญญาณภาพจากเครื่องเล่นบลูเลย์!!ได้แย่!!  (อ่าน 9625 ครั้ง)

ออฟไลน์ Win360

• *
      ผมอยู่ตจว.เพิ่งได้มาสดๆร้อนเมื่อวานนี้เองครับ พนักงานเพิ่งมาส่งสินค้าถอยจากร้านpwb.....55ub850t ปี2014จากราคาเปิดตัว109000เหลือราคา54990(รูดบัตรตั้งแต่วันเสาร์หมดโปรวันอาทิตย์)
เป็นความผิดพลาดครั้งใหญ่ของผมเองครับ ที่ผ่านมาเคยใช้แต่tv ss 51"3d(พลาสมารุ่นสุดคุ้มราคาแค่หมื่นกว่าซื้อเมื่อ2ปีก่อน) กับ 50"(50uf6400) led ของss ถอยมาเมื่อปีที่แล้ว
จริงๆทีวีเครื่องเก่าก็ไม่มีปัญหาอะไรครับภาพจากเครื่องเล่นบลูเลย์ชัดแจ๋วสมราคาทีวีแค่หมื่นกว่า 3dก็พอรับได้กับทีวีราคาประมาณนี้(ราคาเปิดตัว109000) แต่รู้สึกว่า3dของssมันกระพริบ(เวียนหัว)และอยากดูรุ่นที่เทพขึ้น!!ชัดขึ้น!!
ซึ่งเคยอ่านรีวิวในเวปและของพี่ๆหลายๆท่านยก3dของlgว่าดีกว่าss เพราะภาพไม่กะพริบดูสบายตาไม่ค่อยเวียนหัว ก็เลยอยากลองใช้ดูบ้าง
แต่ที่พลาดที่สุดคือ !!
ผมไม่ได้ลองดูภาพหรือทดสอบทีวีรุ่นนี้เลยครับ ดูแต่ตัวโชว์รุ่นอื่นของlgที่4kเหมือนกัน(นึกว่าซีรี่ย์สูงๆคงไม่ต่างกันมากนัก)
แต่ก่อนเคยทดสอบดูทีวีlg 3dรุ่นก่อนหน้านี้เมื่อ1-2ปีที่แล้วก็เป็นที่น่าพอใจ แต่รุ่นนี้(2014)ผมไม่ได้ลองเลยด้วยความอยากได้ทีวี4k แถมดั๊มราคาลงมาแบบน่าสนใจมาก(ทีวีรุ่นนี้ร้านpwbสาขาใกล้บ้านไม่มีของครับต้องสั่ง)
ผลปรากฎว่า.....  :o
1.แสงรั่วครับทุกมุมเลยมีรั่วตรงกลางด้วยครับขนาดปิดห้องเทสตอนกลางวันด้วย เดี๋ยวคืนนี้จะเทสแบบห้องมืดสนิทใหม่(โทรถามพนักงานขายก็บอกว่ารุ่นนี้เป็นทุกตัวทุกมุมตรงกลางจอก็เป็นๆเรื่องปกติ)ผมงงๆ
2. 3d ส่วนตัวรู้สึกแย่ครับ!! ที่ต้องนั่งตรงกลางเท่านั้น เคลื่อนปุ๊บเห็นภาพซ้อนปั๊บโดยเฉพาะมุมบน(หนังภาพยนต์3dต้องเป๊ะจริงๆครับไม่งั้นมีภาพซ้อนให้เห็น) ยอมรับว่าแว่นตาดูสบายตาก็จริงไม่กระพริบ แต่เห็นภาพซ้อนแบบนี้บอกตามตรงตาลายยิ่งกว่าssอีกไม่ประทับใจเอามากๆเลย กับทีวีราคาประมาณนี้ (ภาพที่มีมิติและดูดีกว่าssมีแค่หนังการ์ตูน3dอมิเนชั่นเท่านั้นยอมรับว่าเนียลและ3dลึกจริงๆ)
3. ทีวี4kภาพไม่ได้คมชัดอย่างที่คิด(เปิดด้วยเครื่องเล่นบลูเลย์3dชุดโฮมของlgเองรุ่นbh7530tw) ขนาดแค่เปิดดูหนังแผ่นบลูเลย์นอยซ์กระจาย(หนังคนเหล็ก4,อีโวลูชั่น,3dผีชีวะ4) เมื่อเทียบกับssตัวเก่าของผมซึ่งมีซีรีย์ต่ำกว่าด้วยซ้ำ(50uf6400)บอกตามตรงน่ะครับภาพจากแผ่นบลูเลย์full hd พอมาดูทีวีเครื่องนี้เหลือความคมชัดประมาณแค่ดีกว่าDVDนิดๆหน่อยๆเท่านั้นเอง นี่เรื่องจริงครับผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ(ตรงจุดนี้ล่ะครับที่ไม่พอใจที่สุด)นี่หรือทีวี4k ไม่รู้เหตุผลนี้หรือเปล่าที่อยู่ดีๆราคาที่วีรุ่นนี้ก็ตกลงมาเยอะลดราคาครึ่งต่อครึ่งทั้งๆที่ยังเป็นทีวีรุ่นล่าสุด2014
   ตอนนี้เคลียดมากครับกับเงิน54990(แถมสัญญากับแฟนว่าเป็นเครื่องสุดท้าย) ไม่รู้จะทำไงเพิ่งถอยมาได้วันเดียวเหมือนถูกหลอกให้ซื้อเพียงเพราะว่าเป็นทีวี4kยังไงไม่รู้(ขนาดแผ่นบลูเลย์มันยังไม่ชัด(เครื่องบลูเลย์3dของlgเอง) สีดำไม่ดำสนิทเท่าที่ควรจะเป็นคุณภาพของภาพแทบไม่ต่างจากdvd)นี่ถ้าเป็นหนังไฟร์4kจริงๆคงเหลือแค่full hd
ไม่น่าเลยผม(ซื้อทีวีโดยไม่ได้ทดลองดูคุณภาพเครื่องจริงเพราะเห็นแก่ทีวี4kราคาถูก) รู้สึกแย่ครับเพราะเป็นการซื้อทีวีที่แพงที่สุดในชีวิตผมด้วย แถมนี่ผมก็เพิ่งสั่งซื้อเครื่องเล่นoppo bdp-103d กะจะดูแบบแจ่มๆซักหน่อย(เป็นคนชอบดูภาพยนต์) ไม่รู้จะช่วยอะไรได้ไหม....
   ปล.ขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆและพี่ๆด้วยครับกรณีนี้ผมควรทำไงเคลมหรือไม่นี่เพิ่งวันที่2(หรือเคลมไปก็มีค่าเท่าเดิม เรื่องแสงรั่วเซลบอกอย่างนั้น) หรือถ้าอยากเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นที่แพงกว่า ร้านpwb...ปกติเขาให้เปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนยี่ห้อได้ไหมครับ
รบกวนพี่ๆด้วยน่ะครับ .........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2014, 07:47:03 am โดย Win360 »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: Lg4k(55ub850t) ทีวีโครตห่วย!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 03:18:55 pm »
 [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ meenney

• Flat TV member
  • *
Re: Lg4k(55ub850t) ทีวีโครตห่วย!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 03:26:54 pm »
 [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 03:28:39 pm »

3.ทีวี4kภาพไม่คมชัดอย่างที่คิด ขนาดแค่เปิดดูหนังแผ่นบลูเลย์มอยซ์กระจายเมื่อเทียบกับssตัวเก่าซึ่งมีซีรีย์ต่ำกว่าด้วยซ้ำ

มอยซ์กระจาย นี่เปิดหนัง AV ชิมิ - -"
 [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 03:45:43 pm »

3.ทีวี4kภาพไม่คมชัดอย่างที่คิด ขนาดแค่เปิดดูหนังแผ่นบลูเลย์มอยซ์กระจายเมื่อเทียบกับssตัวเก่าซึ่งมีซีรีย์ต่ำกว่าด้วยซ้ำ

มอยซ์กระจาย นี่เปิดหนัง AV ชิมิ - -"
 [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค]
[คิคิ]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 03:49:29 pm »
     ผมอยู่ตจว.เพิ่งได้มาสดๆร้อนเมื่อวานนี้เองครับ พนักงานเพิ่งมาส่งสินค้าถอยจากร้านpwb.....55ub850t ปี2014จากราคาเปิดตัว109000เหลือราคา54900(รูดบัตรตั้งแต่วันเสาร์หมดโปรวันอาทิตย์)
เป็นความผิดพลาดครั้งใหญ่ของผมเองครับที่ผ่านมาเคยใช้tv 51"3dพลาสมา(รุ่นหมื่นกว่า) กับ 50"(50uf6400) led ของss ถอยมาเมื่อปีที่แล้ว จริงๆก็ไม่มีปัญหาอะไรครับแต่รู้สึกว่า3dมันกระพริบ(เวียนหัว)และอยากดูรุ่นที่เทพขึ้น!!ชัดขึ้น!!
ซึ่งเคยอ่านรีวิวของพี่ๆหลายๆท่านยก3dของlgว่าดีกว่า ssภาพไม่ซ้อนดูสบายตาไม่ค่อยเวียนหัว ก็เลยอยากลองใช้ดูบ้าง
แต่ที่พลาดที่สุดคือ ผมไม่ได้ลองดูภาพหรือทดสอบทีวีรุ่นนี้เลยครับดูแต่ตัวโชว์รุ่นอื่นของlgที่4kเหมือนกัน(นึกว่าซีรี่ย์สูงๆคงไม่ต่างกันมากนัก)
แต่ก่อนเคยทดสอบดูทีวีlg 3dรุ่นก่อนหน้านี้เมื่อ1-2ปีที่แล้วก็เป็นที่น่าพอใจ แต่รุ่นนี้ผมไม่ได้ลองเลยเพราะอยากลองทีวี4k (เครื่องนี้ตัวแทนจำหน่ายไม่มีครับต้องสั่ง)
ผลปรากฎว่า..... [ร้องไห้]
1.แสงรั่วครับทุกมุมเลยมีรั่วตรงกลางด้วยครับขนาดปิดห้องเทสตอนกลางวันด้วย เดี่ยวคืนนี้จะเทสแบบห้องมืดสนิทใหม่(โทรถามพนักงานขายก็บอกว่ารุ่นนี้เป็นทุกตัวทุกมุมตรงกลางจอก็เป็นๆเรื่องปกติ)ผมงงๆ
2. 3d โครตห่วย!! ต้องนั่งนิ่งๆตรงกลางเท่านั้นครับเคลื่อนปุ๊บภาพซ้อนปั๊บโดยเฉพาะมุมบนบอกตามตรง ตาลายยิ่งกว่าssอีกไม่ประทับใจเอามากๆเลย
3.ทีวี4kภาพไม่คมชัดอย่างที่คิด ขนาดแค่เปิดดูหนังแผ่นบลูเลย์มอยซ์กระจายเมื่อเทียบกับssตัวเก่าซึ่งมีซีรีย์ต่ำกว่าด้วยซ้ำ(50uf6400)บอกตามตรงน่ะครับจากแผ่นบลูเลย์full hd พอมาใช้เครื่องนี้ดูเหลือความคมชัดประมาณแค่DVDนี่เรื่องจริงครับผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ
   ตอนนี้เคลียดมากครับกับเงิน54900(แถมสัญญากับภรรยาว่าเป็นเครื่องสุดท้าย) ไม่รู้จะทำไงเพิ่งถอยมาได้วันเดียวเหมือนถูกหลอกให้ซื้อทีวี4kยังไงไม่รู้(ขนาดแผ่นบลูเลย์มันยังไม่ชัด สีดำไม่สนิทไม่ต่างจากdvd)นี่หรือทีวี4k lg
ผมไม่น่าเลย... เป็นการซื้อทีวีที่แพงที่สุดในชีวิตผมด้วย นี่ก็เพิ่งสั่งซื้อเครื่องเล่นoppo hbd-103dกะจะดูแบบแจ่มๆซักหน่อย ไม่รู้จะช่วยอะไรได้ไหม
   ปล.ขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆและพี่ๆด้วยครับกรณีนี้ผมควรทำไงเคลมหรือไม่นี่เพิ่งวันที่2(หรือเคลมไปก็มีค่าเท่าเดิม เรื่องแสงรั่วเซลบอกอย่างนั้น) ถ้าอย่างเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นที่แพงกว่า ร้านpwb...ปกติเขาให้เปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนยี่ห้อได้ไหมครับ
รบกวนพี่ๆด้วยน่ะครับ .........

บอกไม่พอใจสินค้าขอคืนเงินครับ
งบนี้ดู
ss 55h7000 อยู่ในงบ แจ่มกว่า f6400 เยอะ
sony 55w904a ก็โคตรแจ่ม แต่ของหายาก

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 04:01:37 pm »
โทษที่ครับพิมพ์คำว่านอยซ์ผิด(งงๆอยู่ว่ารู้ได้ไง) [คิคิ]
คือกรณีไม่พอใจสินค้านี้เปลี่ยนได้ใช่ไหมครับของpwb (คงไม่ขอคืนเงินน่ะครับเกรงใจทางร้านเขาเหมือนกัน)
แต่อยากจะเพิ่มเงินเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแทนอย่างของss (ua55hu8500) แต่ปัญหาคือมันดันหมดโปร11วันไปแล้วนี่สิครับ....

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 04:07:56 pm »
ข่าวดีคือถ้าคุณซื้อกับ Power Buy ถ้าไม่เกิน 7 วันเปลี่ยนยี่ห้ออื่นหรือคืนเงินได้ครับ

แนะนำ Samsung H7000 ครับ รุ่นนี้ให้ค่า Contrast ดีสุดในบรรดา Full HD 2014

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 05:56:09 pm »
 [yes] ขอบคุณพี่ๆมากครับที่ให้คำแนะนำ สงสัยผมคงต้องเอาไปเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแทนแล้ว
จริงก็ไม่ได้คาดหวังกับทีวี4kอะไรมากน่ะครับ เพียงแค่คิดว่าภาพควรมีคุณภาพดีกว่าtvรุ่นเก่าที่มีแค่นั้นเอง(แต่ความรู้สึกกลับแย่ลง)
ปล.รบกวนพี่ๆแนะนำtv led 55"3d นอกจากตัวนี้ด้วยครับ(งบวงเงินไม่เกิน7หมื่น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2014, 09:33:42 pm โดย Win360 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:47:20 pm »
[yes] ขอบคุณพี่ๆมากครับที่ให้คำแนะนำ สงสัยผมคงต้องเอาไปเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแทนแล้ว
จริงก็ไม่ได้คาดหวังกับทีวี4kอะไรมากน่ะครับ เพียงแค่คิดว่าภาพควรมีคุณภาพดีกว่าtvรุ่นเก่าที่มีแค่นั้นเอง(แต่ความรู้สึกกลับแย่ลง)
ปล.รบกวนพี่ๆแนะนำtv led 55"3d นอกจากตัวนี้ด้วยครับ(งบวงเงินไม่เกิน7หมื่น)
ss 55h7000,55h8000
sony 55w904a

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:08:51 pm »
แนะนำ  55H7000 ครับ   ภาพดีสุดตั้งแต่ดู  samsung  มาครับ  การเคลื่อนไหว  ดีกว่า  F6400 คนล่ะชั้นเลย  มิติสีทำได้ละเอียดกว่าด้วย 

แต่อย่าหลงไปซื้อ  55HU7000 4kล่ะ  ภาพนี่อย่างกากสู้  H6300 ยังไม่ได้เลย  สีจะฟ้าไปไหน

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 06:11:59 am »
โอ้วเกือบไปแล้วครับคุณdimner (ว่าแต่รุ่นที่ว่านี้ใช่รุ่นเดียวกันกับตัวua55h7000akใหม่ครับสงสัย)
ตอนแรกที่เล็งๆไว้คือตัวss ua55hU7000ตัว4k. ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำก่อน .....
งั้นพอกันทีครับtv4kสำหรับผม(แพงก็แพง ไฟร์หนัง4kก็ไม่มี เครื่องเล่นก็ยังไม่รองรับ แถมยังได้คุณภาพๆทีวีที่แย่)
ปล.แต่ทำไมผมอ่านในเวปpwbเขาบอกว่าจะเปลี่ยนทีวีหรือคืนเงินได้เฉพาะกรณีทีวีชำรุดหรือยังไม่ได้แกะห่อสินค้าเท่านั้น [ช็อค]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2014, 09:16:01 am โดย Win360 »

ออฟไลน์ Krit-888

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:01:04 am »
 [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ lack

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:13:51 am »
ถ้ายังไม่เกิน 7 วัน โทรให้ LG มาเคลมสินค้าบอกแสงรั่วรับไม่ได้ ไม่พอใจในสินค้า แล้วนำไปเคลมไปเปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนยี่ห้อที่เราซื้อ ยังไงโทรบอกร้านไว้ด้วยนะครับ โทรเลยครับอย่าเสียเวลา เปลี่ยนได้แน่นอน

ออฟไลน์ filmman

Re: Lg4k(55ub850t) ทีวี!!ภาพ!!ห่วย!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:01:27 am »
confirm ว่า power buy เปลี่ยนได้ครับ

ออฟไลน์ m-1

• *
Re: Lg4k(55ub850t) ทีวี!!ภาพ!!ห่วย!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:55:33 am »
ทีวีผมมีปัญหา โทรไปศูนย์ LG เค้าคุยดีมากครับ ติดตามเรื่องตลอดจนปัญหาเราจบ ประทับใจครับ

โดยหลักการ ทางร้านจะรับผิดชอบภายใน 7 วันแรก ถ้ามีปัญหา "เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้" แต่ถ้าเกิน 7 วันแต่ไม่เกิน 15 วัน ศูนย์จะเปลี่ยนเครื่องให้ อย่างทีวี LG ผมมีปัญหา ศูนย์เค้าแจ้งมาแบบนี้เลย แต่ถ้าเกิน 15 วัน ศูนย์ซ่อมให้ครับ

ขั้นตอนที่ 1 ท่านโทรไปแจ้งร้านก่อน ว่าทีวีมีปัญหาแสงรั่วเยอะ จะขอเปลี่ยน สำหรับร้านที่ผมซื้อ เค้าต้องการให้ศูนย์ LG มารับรอง
ขั้นตอนที่ 2 ท่านโทรตามศูนย์ LG ให้มาเช็คทีวีที่บ้าน บอกเค้าว่าทางร้านต้องการให้ศูนย์มายืนยัน เพื่อที่จะเปลี่ยนเครื่องใหม่
ขั้นตอนที่ 3 เมื่อได้ใบยืนยันจาก LG มาแล้ว (ช่างจะเขียนให้ที่บ้านเราเองเลย ถ้าเค้าตรวจเช็คแล้วว่ามีปัญหาจริง) แจ้งทางร้านว่าได้ใบยืนยันแล้ว ร้านถึงจะยกมาเปลี่ยนให้

กรณีผม เปลี่ยนรุ่นเดิม 1 ครั้ง ไม่หาย เปลี่ยนอีกครั้งเป็นรุ่นอื่น (ทางร้านเค้าให้เปลี่ยนยี่ห้อก็ได้ครับ) จบที่ร้านครับ

ถ้าคุยกันรู้เรื่องกับทางร้านแล้ว จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ แนะนำให้สละเวลาไปตรวจเช็คที่ร้านก่อนยกมาเลยครับ จะได้จบ ยกมาเลยแล้วไม่โอเคเบื่อกันทั้งสองฝ่าย
หรือถ้าร้านไม่รับผิดชอบ ลองโทรไปที่ศูนย์ LG ในการแก้ไขปัญหาครับ ยังไงความรับผิดชอบอยู่กับทาง LG เต็ม ๆ ครับ ไม่ต้องกังวลไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2014, 12:01:32 pm โดย m-1 »

ออฟไลน์ chaam

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 12:48:20 pm »
เป็นผม ไม่น่าประทับใจ หรอกครับ.....ถึงเปลี่ยนเครื่องใหม่ ภายใน 7 วัน 15 วัน อะไรก็แล้วแต่
เพราะเสียเงินแล้ว ต้องมาปวดกะบาล + เสียเวลา กับการเปลี่ยนของ แทนจะมีความสุข กับการชมทีวี
กรรมของคนซื้อจริงๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2014, 12:50:14 pm โดย chaam »

ออฟไลน์ monty

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 03:45:30 pm »
โชคดีครับที่ได้เข้ามาอ่านเพราะกำลังคิดจะซื้อรุ่นนี้พอดี เห็นราคากำลังลง แล้วอ่านจากรีวิวของเว็บนี้เองก็ใช้ได้ คะแนนได้ตั้ง 8.5
เคยไปยืนดูภาพคร่าวๆที่ร้านค้าก็ดูโอเคนะ
แต่พออ่านจากท่าน จขกท ที่บอกว่ามีปัญหาทั้งภาพ 3D ทั้งดู 2Dจากบลูเรย์แล้วพบว่ามีน็อยสเยอะ   :o
 สงสัยต้องไปดูใหม่แล้วขอให้ทางร้านเปิดหนังจากแผ่นให้ดูจะจะ