ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ  (อ่าน 1902 ครั้ง)

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 01:18:44 am »
สงสัยความหมายของค่าเหล่านี้ครับ

Nominal Impedance           8 ohms
Recommended                  compatible
Amplifier power                 25 - 150 W
Sensitivity                         88dB

หมายถึงอะไรเหรอครับ แล้ว onkyo TX NR 525 ขับลำโพงหน้าคู่นี้หมดไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ               

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 08:51:31 am »
อันเเรกคือค่าความต้านทานอยู่ที่ 8 ohm รองรับเเรงขับได้เต็มที่ 150 watt ตํ่าสุดอยู่ที่ 25 watt ก็ขับได้เเต่อาจจะไม่เต็มที่ ค่าความไว 88 db ตรงนี้ค่ายิ่งมากยิ่งกินกําลังขับ น้อย ส่วน 88 db ไม่ถือว่าไว ต้อง 90 db ขึ้นครับ ลําโพงมีค่าความต้านทาน 8 ohm ควรเอา amp ที่มีค่าความต้านทาน 8 ohm ขับจะได้ผลดีสุด ( ตามทฤษฎี )

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
Re: ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 01:34:56 pm »
แล้ว ตัว onkyo รุ่นไหนที่มีค่า 8 โอห์มครับ รุ่น 7 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 04:42:13 pm »
ในความเห็นผม ค่าทั้งหมดที่บอกมาเป็นตามที่คุณชอลิ้วเฮียงว่ามาครับ
แต่มันไม่ได้บอกแะไรเลยว่า onkyo 525 ขับลำโพงคู่นี้ไหวมั๊ย หรือหมดหรือเปล่าครับ
ลำโพงในระดับราคาเริ่มต้นหลัก 4-5 พันบาท ไปจนถึงลำโพง Hi-End ราคาหลักล้าน spec ก็ไม่หนีจากค่าตัวนี้มากน้อยสักเท่าไรครับ

ผมว่าลองบอกรุ่นลำโพงที่เล็งไว้มาดีกว่าครับ...
เพื่อนๆพี่ๆในนี้นน่าจะให้คำแนะนำได้ตรงมากขึ้นครับ ในเรื่องของการขับ

ปล. อันนี้แค่ยกตัวอย่างครับ
avr กำลัง 100w เรื่องการขับยังสู้ int. amp. กำลังขับ 30w ไม่ได้เลย ในเรื่องความอิ่ม
ค่าวัด และองค์ประกอบอื่นๆ มันมีจุดที่ต่างกันอีกมากครับ
เป็นแนวทางครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:53:43 am »
   ถูกครับ ขอยี่ห้อและรุ่นครับ..