ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเครื่องเสียงครับ (มีรูปประกอบ)  (อ่าน 2814 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak1111

• Flat TV member
  • *
คือตอนนี้ผมมี

1.ชุด home  dvd  รุ่น sc xh185  (มี dvd player + ชุดโฮม 5.1 ครบชุด) มี optical out, ไม่มี coaxal out , มีช่องต่อลำโพง 5.1 แยกช่อง
2.เครื่องเล่น HD player wd TV live
3.ชุด DVD player เครื่องเก่า มี optical out, Coaxal out,  ช่องต่อลำโพง 5.1 แยกช่อง
4.ชุด home Leona G9 ลำโพง 5.1 แยกช่อง 6 ช่อง
5.ทีวี plassma ช่องต่อ hdmi ช่อง av รูอื่นๆไม่มีอะไรพิเศษ

ปัจจุบันผมดูหนัง MKV ผมจะใช้ HD box กับ TV เลย ตรงๆ ภาพชัดแจ๋ว แต่ระบบเสียงออกทีวีธรรมดา หรือถ้าฟังเพลงก็ต่อ DVD ออกลำโพง 5.1 มันใช้ได้เลย (Leona G9 รุ่นโบราณที่ดังๆ)

ทีนี้ได้เครื่องโฮมใหม่มาเสริมทัพ (จริงๆก็ไม่ต่างจากของเดิมนัก) จุดประสงค์ของผม คืออยากให้มันต่ออกชุดโฮมเธียเตอร์ลำโพงกระหึ่มๆหน่อย (ไม่ต้องมีเครื่องขยายก็ได้ครับ) 

ภาพนี้ dvd รุ่นเดิม Soken NE 251

อ้อ...ช่อง HDMI ของ DVD มันบอกว่าเป็น ARC (คร่าวๆเหมือนกับฟังก์ชั่นไม่ครบอะไรซักอย่างน่ะครับ ไม่แน่ใจ)

อันนี้ภาพ HD box และ DVD ตัวใหม่ที่ได้มา

ถ้าจากตามรูป ผมต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกไหม และใช้ dvd player อันไหนดี

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ขอคำแนะนำเครื่องเสียงครับ (มีรูปประกอบ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 02:59:45 pm »
...ลำโพงเสาสูงๆ 3 โอห์ม กับดอกลำโพงเล็กๆ หลายๆ ตัว เหมือนเสียงเด็กๆ ช่วยกันเปล่งเสียงร้อง ดัวยกำลังเสียง(วัตต์)แบบขอให้เสียงดังเป็นใช้ได้ แล้วมีเสียงผู้ใหญ่ต่ำๆ ประสานเสียง(ซับวูฟเฟอร์) ค่าจ้างมาร้องเพลงให้ฟังก็ถูก (ราคาเครื่องไม่แพง) อายุใช้งานสั้น หัวอ่านจะไปก่อน บอร์ดตามมาพาให้เสียเงินที่ไม่คุ้มซ่อม

...ต่างจาก AVR กำลังวัตต์สูง 2 เท่าขึ้นไป กำลังวัตต์เต็ม ลูกเล่นน้อยชิ้นเพราะเป็นเครื่องเฉพาะทาง อุปกรณ์ต่อพ่วงได้หลากหลาย อายุใช้งานนานกว่า 20 ปี ราคาแพงกว่า 2 เท่าถึงแพงที่สุด คุณภาพระดับโลก

...DVD โฮมเธียร์เตอร์สามารถอัฟเสียงได้ แต่ต้องดัดแปลง ซื้อชุดลำโพงคอมพิวเตอร์ราคาพันกว่าบาท มีตู้ซับประเภท 2.1 กำลังขับสูงดี เช่น ยี่ห้อ GXL แต่เพราะไม่มีจุดต่อ Audio output จาก DVD โฮมเธียร์เตอร์ อาจต้องส่งให้ช่างซ่อมเครื่องเสียง ลากสายจากบอร์ดในเครื่องออกมา แล้วนำสาย RCA แดงขาว มาต่อเข้าลำโพงคอมฯ ที่ซื้อมา เปิดประสานเสียงกับชุด 5.1 เท่านี้เสียงก็กระหึ่มแล้วครับ อิ อิ.

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำเครื่องเสียงครับ (มีรูปประกอบ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 10:15:19 pm »
จากอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้ว แนะนำให้ต่อตามนี้ครับ

ใช้สาย HDMI ต่อจาก HD box เข้า TV แล้วเอาสาย optical ต่อจาก HD box เข้าชุดโฮมตัวใหม่

ตั้งค่าที่ตัว HD box นิดหน่อย ให้เสียงออกทาง optical แบบนี้จะได้เสียง DTS, Dolby 5.1

ถ้าอยากใช้ชุดโฮมเล่นด้วย ก็ใช้สาย HDMI ต่อเข้า TV อีก 1 เส้น

ป.ล. อนาคต ถ้าจะอยากขยับขยายเป็นชุดใหญ่ต่อไป แนะนำให้เล่น AVR ครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ eak1111

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:07:49 am »
จากอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้ว แนะนำให้ต่อตามนี้ครับ

ใช้สาย HDMI ต่อจาก HD box เข้า TV แล้วเอาสาย optical ต่อจาก HD box เข้าชุดโฮมตัวใหม่

ตั้งค่าที่ตัว HD box นิดหน่อย ให้เสียงออกทาง optical แบบนี้จะได้เสียง DTS, Dolby 5.1

ถ้าอยากใช้ชุดโฮมเล่นด้วย ก็ใช้สาย HDMI ต่อเข้า TV อีก 1 เส้น

ป.ล. อนาคต ถ้าจะอยากขยับขยายเป็นชุดใหญ่ต่อไป แนะนำให้เล่น AVR ครับ

ขอบคุณมากคร๊าาาบบบบ
 [เท่ห์]