ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม:ใช้Sub 2 ตัว กับSub1 ตัว มีความแตกต่างกันอย่างไร? มีท่านไหนใช้ 2 ตัวบ้าง  (อ่าน 10176 ครั้ง)

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
ใช้Sub 2 ตัว กับSub 1 ตัว มีความแตกต่างกันอย่างไรครับ ?

ถ้าจะเลือก ใช้ซับ 2 ตัว ควรเลือกยี่ห้อเดียวกันรึป่าว ขนาดควรเท่ากันไหม / ? หรือ มีวิธีการเลือกยังไงครับ รวมถึงการวางตำแหน่งคร่าวๆครับ

ขอบคุณครับบบ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
อยากทราบเช่นกัน  [ปลื่ม]
 เพราะวางแผน ใช้  สับวูฟเฟอร์  3 ตู้เช่นกันจร้า ...... Mono Sub =1 , Stereo SUB =L,R=2

ดอกวัสดุกรวยเดียวกัน  (อลู/แม็กนีเซี่ยม).....ขนาดไม่ใหญ่ 10" or 12" พอ  ต้องการฉับไว  ทัน/กลมกลื่นกับลำโพงหนักเป็นจุดสำคัญ
 (ลำโพงหลัก 5.25"  ,และอีกชุด  7" )

สถานะ.....รอของจร้า [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ barber000777

ความคิดเห็นตัวนะครับ [คิคิ]

เมื่อก่อนใช้ sub 1 ตัวก่อน   ต่อมาใช้ 2ตัว   ปัจจุบันใช้ 3 ตัว [รัก]

ถ้าห้องใหญ่ใช้ซับ 2 ตัว   เบสทั่วถึง คลุมพื้นที่ มากกว่า  ( ในกรณี ซับรุ่นเดียวกัน)

การวางซับ  ถ้าใช้ซับ 2 ตัว

-วางซับ 2 ตัวด้านหน้าห้อง ซ้ายและขวา  (ซับจำเป็นต้องเหมือนกัน  ถ้าไม่เหมือนก็ได้แต่เซตยาก)

-ตัวหน้าวางกลางห้องข้างcenter   ตัวที่2 วางหลังโซฟา  (ซับไม่ต้องเหมือนกันก็ได้)

-ตัวหน้าวางเยื้องไปทางซ้าย    ตัวที่2 วางหลังโซฟา เยื้องไปทางขวา  มุมตรงข้ามกัน (ซับไม่ต้องเหมือนกันก็ได้)

[นอน]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 08:48:47 am โดย barber000777 »

ออฟไลน์ yhoun

ผมเคยใช้ sub svs 12 nsd 2ตัว วางไว้ตรงกลาง คู่ กัน
ตอบได้คำเดียว ว่า เสียง เหมือนเดิม ครับ ไม่ลึกกว่าเดิม ไม่ดังกว่าเดิม  แต่ จะได้เรื่อง ความสะอาด ของเสียง ที่ ได้ ครับ เหมือน มัน คม ขึ้น
แต่ ตอนนี้ ผมใช้ svs 13 ตัวเดียวจบ เลย เบส ลึกกว่า มีพลัง กว่า ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...subwoofer คือ การเสริมเสียงต่ำให้เหมาะสมกลมกลืนกับลำโพงคู่หน้า ความถี่ 20-20000 Hz ถ้าหากลำโพงคู่หน้า+ซับ ได้ครบความถี่ถ้วนแล้ว จะเอาซับกี่ตัวๆ มาเพิ่มก็ไม่มีประโยชน์ หรือดีหน่อยเสียงอาจจะดังขึ้น มิติเวทีกว้างขึ้น เปรียบเหมือนเปียโน เอาหลายๆ ตัวมาเล่นโน๊ตเดียวกัน เสียงเดียวกัน พร้อมๆ กัน เสียงจะเหมือนกันแต่เสียงอาจจะดังขึ้ัน มิติเสียงกว้างขึ้นประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ lack

มีซับตัวแรกหรือยังครับ? ถ้ายังแนะนำห้ซื้อตัวแรกตัวเดียวที่ดีที่สุดเท่าที่งบไปถึงครับ ตัวที่2ค่อยตามมาทีหลังได้ครับไม่ต้องรีบแต่แนะนำว่าควรเป็นรุ่นเดียวกัน 2ตัวดีกว่าแน่นอนครับ แต่ให้ซื้อตัวเดียวที่ดีที่สุดเท่าที่งบไปถึงก่อนครับ งงไหม

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะ
ผมดูsub polk 110 หรือ125 ไว้ ถ้างบเหลือจะลองต่อแบบ 2ตัวดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 08:59:45 am โดย mario555 »

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
ถ้าห้องไม่ใหญ่ใช้ซับตัวเดียวแล้วรู้สึกเต็มห้องจะลงตัวกว่า เพราะ 2ตัวขึ้นไป Timing กับ Balance มันสู้ตัวเดียวเด็ดๆรุ่นสูงไม่ได้อยู่ดี ถึงจะเซ็ตยังไงก็ตาม
ลางเนื้อชอบลางยา หูใครหูมัน ของแบบนี้ผมว่าแล้วแต่ชอบเลย  บางคนชอบตูมตามม จัดไป 2ตัว เอาให้จุก แต่ถ้าเน้นเสียงดีมากกว่าเสียงดังตัวเดียวโทนเสียงกลืนกว่า กลบและบดบังย่าน กลาง-แหลมน้อยกว่าแน่นอน

แต่ถ้าห้องทำฟังมาพร้อม ห้องใหญ่ได้สเกล เล่น2ตัว มันก็แน่นดี ถ้าห้องฟังไม่เหมาะสม (ไม่แนะนำ) ตัวเดียวมันก็เหลือๆแล้วล่ะ
ถ้างบถึง-ห้องฟังพร้อม-เครื่องเคราเหมาะสม ไป JL F113 ตัวเดียวจบแน่นอนไม่มีถูกผิดแล้วแต่รสนิยม  ยิ่งใครที่เล่น ซับ2ตัวในระบบแบบ .2  แล้วซับต่างยี่ห้อ ต่างรุ่น ต่างขนาดไดร์เวอร์ มันยิ่งออกทะเลกันไปใหญ่ คนนั้นต้อง ปรับปรุงพัฒนาทักษะการฟังโดยด่วน เพราะย่านความถี่ต่ำมันกวนกันไม่ต่อเนื่องหรอก แต่ถ้าเจ้าของเขาอุปทานว่าเสียงดีก็อีกเรื่องนะ

ซึ่งถ้าถามส่วนตัว  เลือกซับตัวเดียวรุ่นสูงๆ เท่าที่ทำได้ตัวเดียวจบกว่าแน่นอน .. เพราะซับมันไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 01:07:08 am โดย RUF »

ออฟไลน์ osxp

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะ
ผมดูsub polk 110 หรือ125 ไว้ ถ้างบเหลือจะลองต่อแบบ 2ตัวดู

ถ้างบถึง PSW 110, 125 2ตัว

หาซับตัวเดียว ในงบเท่ากันดีกว่าครับ

ป.ล. ผมก็อัพจาก PSW110 ตัวเดียว มาเป็น SVS SB-2000 ต่างกันเยอะครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ lack

ถ้างบถึง PSW 110, 125 2ตัว

หาซับตัวเดียว ในงบเท่ากันดีกว่าครับ

ป.ล. ผมก็อัพจาก PSW110 ตัวเดียว มาเป็น SVS SB-2000 ต่างกันเยอะครับ

เห็นด้วยมากครับ เอางบที่ว่าไปซื้อตัวที่ดีที่สุดตัวเดียวดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 04:39:03 pm โดย lack »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห้นครับ  [ปลื่ม]
จะลองหาตัวที่ดีที่สุด เท่าที่งบไปถึงก่อนคงดีกว่า  [yes]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 09:04:20 pm โดย mario555 »

ออฟไลน์ Jin

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห้นครับ  [ปลื่ม]
จะลองหาตัวที่ดีที่สุด เท่าที่งบไปถึงก่อนคงดีกว่า  [yes]

คิดถูกแล้วครับ ซับสองตัวเซตไม่ดีเซตไม่ลง พังครับ ชีวิตพัง 555555+