ผู้เขียน หัวข้อ: hdmi 5m.  (อ่าน 1193 ครั้ง)

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
hdmi 5m.
« เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:23:07 am »
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำแหล่งซื้อ สาย hdmi 5m. ที่ราคาไม่แพงมาก มือ 2ก็ได้ครับ (เดี๋ยวแพงเกินราคาเครื่องเอวีอาร์) ตอนนี้แอมป์ pioneer vsx 329k ของผมมีปัญหา คือ ต่อสายราคาถูกยาวเกิน 3ม.ไม่ได้ โปรเจคเตอร์จะขึ้นคำว่า invalid format มันจะขึ้นเฉพาะเวลาเล่นกับแผ่นบลูเรย์ต่อผ่านเอวีอาร์ ถ้าเอาเอวีอาร์ต่อกับเครื่องมีเดียไม่มีปัญหาอะไรครับ ภาพออกมาปรกติ ทีนี้ผมลองเอาเครื่องบลูเรย์มาต่อตรงโดยไม่ผ่านเอวีอาร์โดยใช้สายเส้นเดิม ภาพก็ออกมาปรกติครับ แสดงว่าสัญญาณอาจดร๊อปที่เอวีอาร์เยอะ ผมเคยเอาเอวีอาร์อีกตัวหนึ่ง คือ เดนอน 1312 มาต่อแทนไพโอเนียร์ ก็เล่นภาพได้ปรกติครับ เสียงก็ออกครบ ทั้ง dts-hd, dd-hd แสดงว่าสาย hdmi อาจจะไม่สามารส่งข้อมูลสัญญาณภาพที่มีขนาดใหญ่ ขนาดผมปรับลดขนาดเหลือน้อยลง ยังไม่สามารถแสดงผลได้เลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ronnawut

Re: hdmi 5m.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 06:34:12 pm »
เอาแบบแนะนำแค่เรื่องสายเท่านั้นนะครับ ของดีราคาถูกลองเล่น palic
สีส้ม รุ่น 5000 ให้เน้นไปทางสว่างใส วัตถุในภาพจะมีแสงสะท้อนเหมือนจริง ไบรท์เป็นพิเศษ เสียงok
สีเทา รุ่น 3000 สีเทา ออกใหม่เอี่ยม ไม่ได้ดีกว่าส้ม ยืนยัน แต่เน้นไปทางสีอิ่ม แยกแม่สีเด่นชัด ภาพขอบคมกว่ามาก ไม่ใสไบรท์เหมือนส้มวัตถุไม่มีแสงสะท้อน สีดำดำปี๋เด่นสุดๆ เสียงเข้มกว่าสีส้ม สายแข็งกว่าด้วย
สรุป รุ่นใหม่ดีคนละอย่างกะรุ่นเก่า ตัวผมชอบสีส้มมากกว่า มันใสเป็นกระจกดี
หมายเหตุ คำว่า วัตถุมีแสงสะท้อน ได้แก่ ภาพสร้อยคอเพชร ตุ้มหู แจกันเซรามิคเคลือบมัน พลาสติก เฟอร์นิเจอร์สีสันต่างๆ ในทีวีจะมีแสงแว๊บๆสะท้อนสมจริง ดูออกทันที

ออฟไลน์ taonoi16

Re: hdmi 5m.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 09:02:20 am »
ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]