ผู้เขียน หัวข้อ: เอาลำโพงคอมมาต่อผ่าน avr เหมาะไหม  (อ่าน 2378 ครั้ง)

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
เอาลำโพงคอมมาต่อผ่าน avr เหมาะไหม
« เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 03:48:17 pm »
คือผมมีลำโพงคอมเป็น satellite 5 ตัวของ creative gigawork s750 เอามาดูหนังเหมาะไหมครับลำโพงคอมเนี่ย แล้วซื้อซับมาใส่เพิ่มสามารถไหมครับหรือจะซื้อเป็นชุด5.1 ลำโพงบ้านไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
Re: เอาลำโพงคอมมาต่อผ่าน avr เหมาะไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:18:09 am »
น่าจะได้นะครับ แล้วปรับ setup เอวีอาร์ให้ speaker setup เป็น small ส่วน sub out ก็เอาจาก เอวีอาร์ เข้าซับเดิมแก้ขับไปก่อนก็ได้ครับ ถ้ามีงบ ค่อยซื้อขยับขยายภายหน้าได้ครับ

ออฟไลน์ ronnawut

Re: เอาลำโพงคอมมาต่อผ่าน avr เหมาะไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:27:32 am »
ควรใช้กะลำโพงคอมพ์แค่ค่า 4 ohm และปรับหลังเครื่องแอมป์ให้เป้น low แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นลำโพงคอมพ์ค่ามันต่ำกว่า 4 เยอะมาก รวทั้งพวกลำโพง home in the box ด้วยครับ จริงๆมันใช้ได้แต่แอมป์และลำโพงจะสุ่มเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ taonoi16

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:42:32 am »
ควรใช้กะลำโพงคอมพ์แค่ค่า 4 ohm และปรับหลังเครื่องแอมป์ให้เป้น low แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นลำโพงคอมพ์ค่ามันต่ำกว่า 4 เยอะมาก รวทั้งพวกลำโพง home in the box ด้วยครับ จริงๆมันใช้ได้แต่แอมป์และลำโพงจะสุ่มเสี่ยงครับ

อันนี้ อาจถูกอยู่นะครับ แต่ว่าลำโพง ครีเอทีฟ รุ่นที่เจ้าของกระทู้แนะมานั้น ตรงหลังหลังโพงซับที่ใช้ต่อกับแซตเทิ้ลไลท์นั้น เขียนไว้ว่า ต่อกับลำโพง 8โอห์มเท่านั้น แสดงว่าลำโพงแซตเทิ้ลไลท์ทั้งชุด อิมพีแดนช์ของมันน่าจะเป็น 8โอห์มครับ