ผู้เขียน หัวข้อ: Lightberry (ambient light like)  (อ่าน 5431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanomtom

• *
Lightberry (ambient light like)
« เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 06:02:07 am »
สำหรับคนที่อยู่ condo เล็กๆอย่างผม  [คุก] การจะเซ็ทระบบเสียงแบบเต็มๆ ก็ช่างยากเย็นเหลือเกิน เพราะเกรงว่าจะไปรบกวนหัองข้างๆเค้าซะ แล้วทำไงหละ ก็ในเมื่อเล่นกับระบบเสียงมากไม่ได้ งั้นลองไปเล่นเรื่องแสงหรือ ambient light แทนก็แล้วกัน  [yes]
ในบทความของ THX เคยกล่าวไว้ว่า ห้อง home theater ที่ดี ควรจะไม่มีแสงจากภายนอกเข้ามารบกวน แต่ก็ต้องไม่ใช่ห้องที่มืดสนิทที่สุด เราควรจัดให้มีแสงสว่างเล็กน้อยทางด้านหลังหรือด้านข้างของจอภาพ เพื่อให้สายตาผู้ชมไม่เกิดความล้ามากจนเกินไป เนื่องจาก contrast ที่เกิดจากภาพบนจอและสภาพแสงรอบๆ

หลายปีก่อน Phillips เคยเปิดตัว TV LCD/LED ที่มีระบบ ambilight ออกมาถ้ายังจำกันได้ นั้นคือทีวีที่ออกแบบมาเพื่อให้สอดคล้องกับกฎข้อนี้ของ THX ปัจจุบันมีการพัฒนามาอย่างต่อเนื่องและนี้คือ ambilight version ล่าสุด

http://youtu.be/hE8K0kwmv0Y

สุดยอดใช่มั้ยครับ

คำถาม แล้วถ้าอยากได้แต่ ambilight แต่ไม่อยากเปลี่ยนทีวีหรือไม่อยากซื้อทีวี Phillips หละ ทำไงดี  [ปาดเหงื่อ]

คำตอบ ไม่ยากแล้วสำหรับปัจจุบันนี้ ถ้าคุณมีความรู้เรื่อง computer และ electronic คุณทำเองได้เลย

นี้คือ ambilight ที่ผมประกอบและติดตั้งเองที่ห้องกับทีวี LG LED 3D มาชมกันเลยครับ  [เท่ห์]

ชมแบบ VDO ทางนี้เลยครับ

http://youtu.be/DRtGWAKTGGY

นี้คือผลงานการออกแบบจาก lightberry ครับ เป็นการทำงานของ raspberry pi กับ LED 56 ดวง

เป็นอย่างไงบ้างครับ รับได้มั้ย ต้องออกตัวนิดนะครับว่าสีที่เห็นอาจจะผิดเพี้ยนไปบ้าง เนื่องจากผนังห้องผมเป็นสีน้ำตาล ถ้าเป็นผนังสีขาว สีที่ฉายทางด้านหลังจะะเที่ยงทรงและสว่างกว่านี้แน่นอน

ผมคิดว่ามันเป็นเหมือนประสบการณ์ใหม่ในการชมภาพยนต์หรือเล่นเกมส์เลยทีเดียวนะ เพราะนอกจากเรื่องสายตาแล้ว มากกว่านั้นขณะที่ดูผมยังรู้สึกเหมือนทีวีมันจะใหญ่ขึ้นกว่าเดิม ยิ่งเวลาชม concert แสง สี ที่ออกมาจาก lightberry ย้อมสีห้องซะเหมือนนั่งอยู่ใน concert เลย ชอบจริงๆ  [รัก]

ขอบคุณที่อ่านครับผม
มือใหม่หัดขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 04:47:17 pm โดย Kanomtom »

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Edge LED TV member
  • Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
Re: Lightberry (ambient light like)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 07:26:33 am »
จะทำจำหน่ายเหรอครับ น่าสนใจนะครับ มีรูปต้นแบบไหมครับ

ออฟไลน์ nitrus007777

• Flat TV member
  • *
Re: Lightberry (ambient light like)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 07:56:24 pm »
เป็นไอเดียที่แหล่มมากๆคับ แต่ผมว่าขนาดของแสงที่เรืองออกมามันวูบวาบไปหน่อยน่ะคับ ดุแล้วน่าจะตาลายแทน คือเท่าที่ผมดูตัวอย่างนะ มันแบบ..แย่งความสนใจไปจากภาพบนจอพอควรเลย ถ้าแสงที่ได้นวลขึ้นแล้วก็แบบ..แผ่มากขึ้นน่าจะแหล่มไปเลยคับ  [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 07:57:44 pm โดย nitrus007777 »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:36:31 pm »
จะทำจำหน่ายเหรอครับ น่าสนใจนะครับ มีรูปต้นแบบไหมครับ

ผมสรัาง page ขึ้นมาหนึ่งอัน เอาไว้เแลกเปลี่ยนความรู้เรื่อง lightberry โดยเฉพาะ ใครชอบทำเองแต่ติดปัญหาก็เข้ามาคุยกันได้เลย แต่ถ้าใครไม่อยากเสียเวลาหรือไม่มีความรู้เรื่อง computer หรือ electronic แต่สนใจก็หลังไมค์ได้ครับผม
ลองเข้ามาดูนะครับ https://www.facebook.com/lightberrythailand
จะเข้าไป update เป็นระยะๆครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 12:51:03 pm โดย Kanomtom »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:49:38 pm »
เป็นไอเดียที่แหล่มมากๆคับ แต่ผมว่าขนาดของแสงที่เรืองออกมามันวูบวาบไปหน่อยน่ะคับ ดุแล้วน่าจะตาลายแทน คือเท่าที่ผมดูตัวอย่างนะ มันแบบ..แย่งความสนใจไปจากภาพบนจอพอควรเลย ถ้าแสงที่ได้นวลขึ้นแล้วก็แบบ..แผ่มากขึ้นน่าจะแหล่มไปเลยคับ  [เท่ห์]

ขอบคุณครับผม เรื่องแสงจะกระจายมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับระยะห่างระหว่างผนังห้องกับตำแหน่งของชุด LED ที่หลังทีวีครับ ในกรณีของผมระยะห่างค่อนข้างจะน้อยแค่ประมาณ 2.5 cm บวกกับสีพื้นน้ำตาล มันก็เลยถูกลดทอนไปประมาณนึง
ส่วนเรื่องแย่งความสนใจไป อันนี้น่าจะแล้วแต่บุคคลนะ...คิดว่า ในกรณีของผมเวลาเล่นเกมส์อย่างไรก็ต้อง focus อยู่ที่หนัาจออยู่แล้ว อย่างเดียวที่รู้สึกคือจอมันใหญ่ขึ้น ยกตัวอย่างเวลาเล่น god of war รู้สึกเลือดสาดเต็มห้องไปหมด  [แทง] ออกแนวซาดิสเลย ลองดู clip นี้ก็ได้ครับผม
http://youtu.be/f23GOKkQeJo

ออฟไลน์ nitrus007777

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 01:26:59 pm »

ขอบคุณครับผม เรื่องแสงจะกระจายมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับระยะห่างระหว่างผนังห้องกับตำแหน่งของชุด LED ที่หลังทีวีครับ ในกรณีของผมระยะห่างค่อนข้างจะน้อยแค่ประมาณ 2.5 cm บวกกับสีพื้นน้ำตาล มันก็เลยถูกลดทอนไปประมาณนึง
ส่วนเรื่องแย่งความสนใจไป อันนี้น่าจะแล้วแต่บุคคลนะ...คิดว่า ในกรณีของผมเวลาเล่นเกมส์อย่างไรก็ต้อง focus อยู่ที่หนัาจออยู่แล้ว อย่างเดียวที่รู้สึกคือจอมันใหญ่ขึ้น ยกตัวอย่างเวลาเล่น god of war รู้สึกเลือดสาดเต็มห้องไปหมด  [แทง] ออกแนวซาดิสเลย ลองดู clip นี้ก็ได้ครับผม
http://youtu.be/f23GOKkQeJo

555+  สะจายจริงๆด้วยท่าน ตัวอย่างนี้เวิร์คมากครับท่าน [yes]