ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อทีวีมาใหม่ ต่อกับ Hd player ไม่มีสียง มีแต่ภาพ รบกวนผู้รู้ครับ  (อ่าน 1890 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamad

• Flat TV member
  • *
ผมซื้อ ทีวีมาใหม่ให้ลูกชาย (แทนเครื่องเก่า samgsung series 4 led 24" เสียงไม่ออกเหมือนกัน) toshiba 32p2300vt ต่อกับ Hd player mixi mystyles ด้วยสาย HDMI มีแต่ภาพเสียงไม่ออก พอผมลองใช้สาย AV ต่อก็มีเสียง แต่พอผมเปลี่ยนไปใช้สาย HDMI เสียบทีวีอีกเครื่องเป็น samgsung series 5 led 40" ก็ปรกติเสียงมี รบกวนด้วยครับ ชอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
1.รุ่นนี้ hdmi มี 2 ช่อง ลองสลับช่องดูก่อน
2. ลองเปลี่ยนสาย hdmi ก่อนครับ ด
3. ถ้ายังไม่มีเสียง อีก ติดต่อศูนย์ Toshiba ถามถึงสาเหตุครับ เค้าจะได้วิเคราะห์สาเหตุและส่งช่างมาดูให้

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
หรือลองเลือกเสียงใน hd player รึยังครับ เช่น ถ้า dts master hd  7.1 ไม่ได้ ก็เลือกเสียง dts ธรรมดา

• *
ขอบคุณมากครับ ผมลองเปลี่ยนสายแล้วกับสลับช่องด้วย ก็เหมือนเดิมครับ เป็นเหมือนตัว Samsung 24" มีแต่ภาพไม่มีเสียง ที่ว่าผมไปต่อ Samsung 40" เสียงออก ยัง งงอยู่ ครับ แต่ลูกชายผมเล่น Xbox กับทีวีทั้งสองเครื่องผ่าน HDMI  เสียง+ภาพ ปรกติ

• *
ครับ เดี๋ยวจะกลับไปดูอีกที ขอบคุณมากครับ คุณ sirota สำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
ลองตั้งค่าเสียง HD Player ให้เป็น HDMI Downmix และลองรีเซตค่าโรงงานทีวีดูครับ

• *
จะลองดูครับ ขอบคุณครับ คุณ ekapan

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
น่าจะอยู่ที่การตั้งค่าเสียงที่ตัว HD Player ครับ ว่าส่งสัญญาณเสียงออกทาง HDMI เป็นแบบไหน มันจะมีให้เลือกเป็น RAW กับ Downmix
ถ้าเป็น RAW เป็นไปได้ว่าตัวทีวีมันถอดรหัสเสียงไม่ได้ ท่านต้องเปลี่ยนเป็น Downmix เพื่อให้ตัว HD player ถอดรหัสเสียงก่อนที่จะส่งไปออกยังทีวี

• *
ขอบคุณครับ ผมเลือก HDMI output เป็น LPCM ครับไม่ได้เลือก RAW (ที่ไว้ต่อกับเครื่องเสียงตามคู่มือบอก) ครับ มีให้เลือก 2 ตัวครับ แต่พอไปเล่นเครื่อง Samsung อีกรุ่น เสียงออกตามปรกติ ตามที่บอกครับ