ผู้เขียน หัวข้อ: Panasonic et60 รับสัญญาณ digital tv ไม่ครบ  (อ่าน 1538 ครั้ง)

ออฟไลน์ gunu

• Flat TV member
  • *
Panasonic et60 รับสัญญาณ digital tv ไม่ครบ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:07:04 pm »
 ผมอยู่คอนโดครับ ดูทีวีผ่านสายต่อของโครงการที่มีอยู่ บางห้องซื้อกล่องรับสัญญาณมาดู(ต่อสายของโครงการผ่านกล่องอีกที) ช่อง 5 7 9 tpbs nbt แบบ hd ดูได้ปกติ แต่ผมใช้ pana et60 แต่ช่อง 5 7 แบบ hd ไม่สามารถรับสัญญานได้เลย แต่ช่องอื่นสามารถดูได้ปกติ เช่น 9 thairat ptv amarin แบบนี้เป็นที่ทีวีผมมีปัญหารึปล่าวครับ แก้ไข เบื้องต้นให้ดู 5 7 แบบ  hd ได้มั่งคับ  [โขก]

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: Panasonic et60 รับสัญญาณ digital tv ไม่ครบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:33:29 pm »
ที่พัก..อยู่ไกล จากเสาส่งสัญาณ ประมาณกี่..กิโลเมตร ครับ..?

• *
Re: Panasonic et60 รับสัญญาณ digital tv ไม่ครบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 11:09:39 pm »
อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าไกลกี่โล แต่เพื่อนร่วมคอนโดที่ใช้ กล่องรับสัญญาน สามารถรับช่อง 5 7 แบบ hd ได้แต่ผมใช้ et60 ดันรับ 2 ช่องที่ว่านี้ไม่ไดครับเลยงงๆว่า ทีวี เรามีปัญหาไรรึป่าว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:28:18 am »
ตอบแบบง่ายๆ ก็ได้ครับ..
ว่า..อยู่แถวไหน..? บางทีมีเพื่อนสมาชิกที่อยู่ใกล้เคียง จะได้แนะนำวิธีแก้ไขง่ายขึ้น..ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 02:35:07 am »
แถวประชาชื่นครับใกล้แยกประชานุกูล ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 03:51:44 am »
ถ้า..บางห้อง ในคอนโด รับได้ครบ..?
คาดว่า..สายนำสัญญาณที่เข้ามาในห้องเรา..
"อาจชำรุด" เช่น..สายอาจจะหักข้างใน ขั้วต่อหลวม และ..ฯลฯ  สัญญาณเลยมาได้ไม่เต็มที่
ลอง..ซื้อเสาหนวดกุ้งใช้ภายใน มาต่อใส่ดูก่อน (เอาที่ราคาถูกไม่กี่สิบบาท) เพราะอยู่ในเขตกรุงเทพฯ
ทีวี..ไม่มีปัญหาหรอกครับ คงเป็นที่สายสัญญาณมากกว่า ถ้ามีปัญหา..มันจะรับไม่ได้เลย..?
ทดลองดู..ครับ

ออฟไลน์ chaam

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:45:11 pm »
42et60 อยู่ห่าง ตึกใบหยก 80 km ใช้กางปลา 8E ของสามารถ มาครบทุกช่องครับผม.... แรงกว่ากล่องของนอกนำเข้าอีก