ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม พวกช่อง Digital TV ของ Truevision ไม่ชัดเลย???  (อ่าน 13652 ครั้ง)

ออฟไลน์ baracuda90

• Flat TV member
  • *
ทำไม พวกช่อง Digital TV ของ Truevision ไม่ชัดเลย???
« เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 05:01:17 pm »
รบกวนถามเพื่อนๆ หน่อยครับไม่ทราบว่าเปนเหมือนกันรึป่าว
ทำไม พวกช่อง Digital TV ของ Truevision ไม่ชัดเลย???

แต่พวกช่อง HBO Hd ของเค้าเองน่ะชัด ส่วนที่เกี่ยวสัญญาณ
มันไม่เหนจะ HD เลย เช่น 3HD 7HD 9HD พวกนี้สัญญาณยังกะ Analog  [งง]
เสียรม -*-  [เปล่า]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: ทำไม พวกช่อง Digital TV ของ Truevision ไม่ชัดเลย???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 07:59:59 pm »
KU band ยังไม่รับอนุญาติให้ออกอากาศแบบHD นิครับ ที่ออกอากาศตอนนี้เป็นการ Down ความละเอียดลงมาครับ
C Band เองยัง HD ไม่ครบทุกช่องเลยครับ

• *
Re: ทำไม พวกช่อง Digital TV ของ Truevision ไม่ชัดเลย???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 08:12:40 pm »
KU band ยังไม่รับอนุญาติให้ออกอากาศแบบHD นิครับ ที่ออกอากาศตอนนี้เป็นการ Down ความละเอียดลงมาครับ
C Band เองยัง HD ไม่ครบทุกช่องเลยครับ

ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 11:27:59 pm »
ทางทรูต้องบริหาร bandwidth ครับ เพราะฉะนั้นยังไงซะก็ชัดเท่ารับตรงไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 12:14:10 am »
กล่องทรูฯรุ่นสแตนดาร์ด กลุ่มช่องดิจิตอลทีวี ยังมีกระตุกแหง็กๆ เลยครับ..

ออฟไลน์ Krit-888

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 09:37:01 am »
รบกวนถามเพื่อนๆ หน่อยครับไม่ทราบว่าเปนเหมือนกันรึป่าว

แต่พวกช่อง HBO Hd ของเค้าเองน่ะชัด ส่วนที่เกี่ยวสัญญาณ
มันไม่เหนจะ HD เลย เช่น 3HD 7HD 9HD พวกนี้สัญญาณยังกะ Analog  [งง]
เสียรม -*-  [เปล่า]
2 Vision ช่อง SD ภาพอย่างฮา (เลวร้าย)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 12:13:25 pm »

มันไม่เหนจะ HD เลย เช่น 3HD 7HD 9HD พวกนี้สัญญาณยังกะ Analog  [งง]
เสียรม -*-  [เปล่า]
พวกกล่องจานทุกระบบ ยังไม่ได้รับอนุญาตให้รับสัญญาณทีวีดิจิตอลอย่างเต็มรูปแบบได้เลยครับ จริงๆมันคือสัญญาณอะนาลอคครับ ส่วนกล่องทรูก็ crop สัญญาณมาอีกที ภาพเลยดรอปลง เป็นอย่างนี้มานานแล้ว แต่หลังๆหลายๆช่องภาพชัดขึ้นนะ แต่บางช่องแย่ลงก็มี
 อาจจะเร็วๆนี้รึเปล่าไม่แน่ใจ  [ม่ายยย] เห็นมีเรื่องมีราวกันอยู่เรื่อยๆระหว่าง กสทช. กับ เอกชนทั้งหลาย  อาจต้องรอแจกกล่องดิจิตอลทีวีให้ครบก่อนมั้งครับ  [ปาดเหงื่อ]

ที่บ้านผมก็ใช้กล่องทรู hd แต่อาจขึ้นอยู่กับระดับสัญญาณด้วยนะ ของผมช่อง 3 ช่อง 5 hd  ช่อง 9  hd ถึงจะรับสัญญาณแบบอะนาลอคแต่ก็ชัดนะครับ (มีบางรายการทีไม่ชัดบ้าง ยิ่งพวกถ่ายทอดสด ประเภท crop สัญญาณมาอีกทียิ่งไม่ชัด) แต่ช่อง 7 hd  ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ แปลกเหมือนกัน เหมือนก่อนหน้ากล่องจะอัพเกรดเข้าสู่ระบบดิจิตอลชัดกว่านี้อ่ะ [กระดึบ]
ทีวีก็มีผลนะ บางรุ่นดูฟรีทีวีชัด บางรุ่นชัดน้อยกว่า บางรุ่นไม่ชัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 12:24:56 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ chaam

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 12:47:55 pm »
CTH รับจาก Vinasat HD ห่วย แต่ SD ชัด
TRUE 2 HD เทพ แต่ SD ห่วย
สลับร่างกันอยู่

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 02:06:42 pm »
ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ [เท่ห์]

แบบ ผม เห่อ ทีวีใหม่น่ะครับ บ้า HD  [คิคิ]
เลยสงสัย น่ะครับ  [yes]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 08:53:34 pm »
ผมใช้กล่องดาวเทียม 3 ยี่ห้อ 3 ระบบนะครับ
- GMM Z แบบระบบ C Band ช่องที่ส่งแบบ HD แล้วคือ ช่อง ไทยรัฐ HD,ช่อง 7 HD เป็นช่องที่ GMM Z OTA มาเอง
แต่มีบางช่องที่โลโก้เป็น HD แต่ช่องยังไม่เป็น HD ก็มีครับ(ให้สังเกตุที่สถานะช่องครับ ช่องไหนที่เป็นHD กล่องฯจะขึ้นสถานะเป็น HD)
- IPM บนจานระบบ Ku Band ดาวเทียมดวง SES8(NSS6) เป็นจานเดียวที่ส่งช่องดิจิตอลทีวีแบบHD น่าจะครบทุกช่อง(ระบบกล่องฯขึ้นสถานะHD)
แต่ด้วยทางเทคนิค ภาพHDของKU NSS6 จะสู้ภาพจานดำไทยคมไม่ได้ แต่ภาพก็ชัดและคมกว่า SD แบบเห็นได้ชัด
- True อย่างที่หลายๆท่านว่า SD กาก HD เทพ สุดท้ายผมเพิ่งไปยกเลิกของทรูวันนี้เอง และเปลี่ยนมาใช้ GMM Z-C Band ครับ
*เท่าที่ผมรู้นะครับดาวเทียมระบบ C Band จะได้ดูระบบ HD ก่อน KU Band ครับ

ตัวอย่างภาพครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 09:11:23 pm โดย ekapan »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 01:49:10 pm »
ผมใช้กล่องดาวเทียม 3 ยี่ห้อ 3 ระบบนะครับ
- GMM Z แบบระบบ C Band ช่องที่ส่งแบบ HD แล้วคือ ช่อง ไทยรัฐ HD,ช่อง 7 HD เป็นช่องที่ GMM Z OTA มาเอง
แต่มีบางช่องที่โลโก้เป็น HD แต่ช่องยังไม่เป็น HD ก็มีครับ(ให้สังเกตุที่สถานะช่องครับ ช่องไหนที่เป็นHD กล่องฯจะขึ้นสถานะเป็น HD)
- IPM บนจานระบบ Ku Band ดาวเทียมดวง SES8(NSS6) เป็นจานเดียวที่ส่งช่องดิจิตอลทีวีแบบHD น่าจะครบทุกช่อง(ระบบกล่องฯขึ้นสถานะHD)
แต่ด้วยทางเทคนิค ภาพHDของKU NSS6 จะสู้ภาพจานดำไทยคมไม่ได้ แต่ภาพก็ชัดและคมกว่า SD แบบเห็นได้ชัด
- True อย่างที่หลายๆท่านว่า SD กาก HD เทพ สุดท้ายผมเพิ่งไปยกเลิกของทรูวันนี้เอง และเปลี่ยนมาใช้ GMM Z-C Band ครับ
*เท่าที่ผมรู้นะครับดาวเทียมระบบ C Band จะได้ดูระบบ HD ก่อน KU Band ครับ

ตัวอย่างภาพครับ

ขอบคุณมากครับ  [โย่ว]