ผู้เขียน หัวข้อ: Zone 2 ของ AVR Onkyo  (อ่าน 5750 ครั้ง)

ออฟไลน์ aaa42

• Flat TV member
  • *
Zone 2 ของ AVR Onkyo
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 05:10:41 pm »
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ .. พอดีผมใช้ AVR Onkyo TX-NR 1007 ทั้งดูหนังฟังเพลงอยู่ครับ

เวลาฟังเพลง 2 channels ก็เลือกโหมด Pure Audio ปกติ แต่พักหลังนี้เกิดอาการคันอยากได้เสียงเบสเพิ่มมากขึ้น ครั้นพอเปิดโหมด Pure Audio ฟังเพลงเสียงก็จะออกแค่ 2 channels ด้านหน้าเท่านั้น ... แต่ผมอยากได้เสียงเบสจากตัวซับวูฟเฟอร์เป็น 2.1 Channels ด้วยนี่สิครับ ทำยังไงดี ?

ถ้าผมจะต่อสายซับวูฟเฟอร์ผ่าน Preout Zone 2 หรือ 3 เพื่อฟังเพลงเป็น 2.1 Channel นี่สามารถทำได้หรือไม่ครับ แล้วจะมีผลเสียใดๆเกิดขึ้นกับแอมป์หรือซับวูฟฟเฟอร์บ้างรึเปล่า ... วานผู้รู้ช่วยบอกทีครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ J_Justice

• LCD TV member
  • **
Re: Zone 2 ของ AVR Onkyo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:26:07 am »
อยากรู้ด้วยคนครับ

ว่าแต่เปลี่ยนเป็นโหมด Stereo มันก็ได้เป็น 2.1แล้วนี่ หรือไม่ชอบเสียงแบบนี้หรอครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 10:35:28 am »
...โซน 2 เค้าใช้ต่อไปอีกห้องหนึ่ง เช่น ห้องครัว เช่น โซน 1 + 2 หมายถึง จุดฟังคือ ห้องเครื่องเสียงตั้งอยู่ + จุดที่ 2 เช่น ห้องครัว เป็นต้น ถ้ามีจะด 3  เช่น ห้องทานอาหาร...

...Pure Audio เป็นเสียงดิบๆ ไร้การแต่งเติม หรือเรียกว่า เสียงไม่เน้นเบส

...มีทางสายเดียวครับ คือ หาตู้ใหญ่ๆ ดอกลำโพงใหญ่ๆ เสียงก็ใหญ่ตามครับ.

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:42:26 pm »
...โซน 2 เค้าใช้ต่อไปอีกห้องหนึ่ง เช่น ห้องครัว เช่น โซน 1 + 2 หมายถึง จุดฟังคือ ห้องเครื่องเสียงตั้งอยู่ + จุดที่ 2 เช่น ห้องครัว เป็นต้น ถ้ามีจะด 3  เช่น ห้องทานอาหาร...

...Pure Audio เป็นเสียงดิบๆ ไร้การแต่งเติม หรือเรียกว่า เสียงไม่เน้นเบส

...มีทางสายเดียวครับ คือ หาตู้ใหญ่ๆ ดอกลำโพงใหญ่ๆ เสียงก็ใหญ่ตามครับ.
Zone 2 นี้จะไปเฉพาะสัญญาณรึป่าวครับ  ของผมโซน 2 (onkyo 616 มีทั้งช่องสัญญาณและ ลำโพง ) ต่อแล้วเสียงไม่ออกเลย
ไม่ทราบว่าตั้งค่ายังไงครับ เบื้องต้นผมตั้งให้ Zone 2 เป็น Powered แล้ว แต่ลองเสียบลำโพงเสียงก็ไม่ออกอะครับ  [ไม่เอา]

ps. ผมต่อแบบ เครื่องเล่น to AVR to Led

ออฟไลน์ J_Justice

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 03:48:26 pm »
โซน2 มันได้แต่รับสัญญาณมาจากอนาล็อคนะครับ ถ้ารับมาเป็นดิจิตอลจะใช้ไม่ได้

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 04:31:04 pm »
ขอบคุณครับบ [ปลื่ม]