ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163663 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
ใช้popcorn a210 อยากทราบวิธีการตั้งค่าขอภาพอีกครั้งโดยละเอียดว่าควรปรับที่เครื่องA210และต้องปรับที่lcd tv ด้วยหรือป่าวครับแล้วปรับอย่างไร เนื่องจากภาพมันมืดยิ่งฉากตอนกลางคืนหรือฉากมืดๆมันมองไปค่อยเห็นเลย ขอบคุณครับ
ผมใช้ PANA65VT
ที่ popcorn เลือก bt709
ที่ทีวีปรับ brightness เพิ่มซัก +2

ออฟไลน์ bharadorn

• *
Re: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:34:11 am »
ขอถามบ้างนะครับ

video out ควรตั้งที่เท่าไหร่ 1080p 24hz 50hz หรือ 60hz  หรือขึ้นกับทีวีว่ารับได้แค่ไหนหรือเปล่าครับ ผมตั้งไว้ที่ 60hz คงไม่มีผลเสียอะไรใช่ไหมครับ  กดดูที่ทีวีก็แสดงว่าเป็น 1080 60hz  ผมใช้ LG 42LD650 
ขอนอกเรืองไปทีวีหน่อยนะครับ แล้วอีกอย่างไอ้ที่ว่า tru motion 240hz ของLG มันทำงานแบบเบื้องหลังเหรอครับ ไม่เห็นแสดงข้อมูลอะไรเลย  กด info ที่ทีวี ก็ขึ้นอย่างมากแค่ 50-60hz ไม่ว่าจะดูดาวเทียม ดูtrue ดูdvd หรือpopcorn

แล้วเรื่องโหมดสีถ้าของผมต่อ hdmi ก็ไม่ต้องตั้งอะไรใช่ไหมครับ (ค่าเดิมเป็นRGB) ที่คนอื่นตั้งกันเป็น bt709 เพราะต่อ component ใช่ไหมครับภาพผมก็ปกตินะครับ ชัดและสว่างดี (ตั้งทีวีไว้ที่โหมด ภาพสดใส)

ขออีกอย่างครับ
เวลาดูหนังกดปุ่ม subtitle ที่รีโมท จะโชว์เมนูsubขึ้นมา อันแรกที่เป็นค่าตัวเลข เพิ่มได้ติดลบได้ อันนี้ไว้ทำอะไรครับ  ทำให้ขอบของตัวหนังสือsub เข้มขึ้น และจางลงเหรอครับ เห็นจะขึ้นที่ค่า0ตลอด

ขออีกนิดครับ
เวลาเปลี่ยนจาก menu list เป็น wall จะใช้เวลากันนานขนาดไหนครับ ผมรู้สึกว่าช้าๆ สัก 5 วินาทีนะครับ (HD 2TB หนัง174เรื่อง) เครื่องผมปกติเปล่าครับ แล้วถ้าปกติ อย่างนี้ยี่ห้ออื่นที่ chip ช้ากว่า sigma ก็อืดแย่นะิสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 01:47:21 am โดย bharadorn »

ออฟไลน์ amateus

• Edge LED TV member
YAYMan (Yet Another Yamj Manager)
โปรแกรมแก้ไขรายละเอียดของหนังและรูปปกที่ทำด้วย YAMJ
http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=35678

ขอบคุณครับ ผมใช้ YANFOE อยู่ ยังงงๆ กำลังหาอะไรที่ง่ายกว่านี้อยู่พอดี

ออฟไลน์ MourinJoe

• Flat TV member
  • *
จากที่ศึกษาในกระทู้นี้  ผมได้ซื้อ Popcorn มาใช้ประมาณ 1 สัปดาห์ โดยรวมพอใจทุกอย่าง  ยกเว้นรู้สึกว่ามัน Hang ง่ายและบ่อยเหลือเกิน ต้องเอาไม้จิ้มฟันแยงรู Reset หรือไม่ก็ถอดปลั๊ก แล้วเสียบใหม่อยู่บ่อยๆ

ผมควรทำไงดีครับ  ถ้าเพิ่ม RAM ได้จะใส้ให้เลยนะเนี่ย

• *
จากที่ศึกษาในกระทู้นี้  ผมได้ซื้อ Popcorn มาใช้ประมาณ 1 สัปดาห์ โดยรวมพอใจทุกอย่าง  ยกเว้นรู้สึกว่ามัน Hang ง่ายและบ่อยเหลือเกิน ต้องเอาไม้จิ้มฟันแยงรู Reset หรือไม่ก็ถอดปลั๊ก แล้วเสียบใหม่อยู่บ่อยๆ

ผมควรทำไงดีครับ  ถ้าเพิ่ม RAM ได้จะใส้ให้เลยนะเนี่ย
ไปเล่นไฟล์อะไรล่ะครับลองสังเกตุดูนิดนึง ถ้าเล่นไฟล์ที่ encode มาปกติเครื่องไม่ Hang ง่ายๆหรอกครับ
อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแล้วรึยัง ให้ใช้ FW ของ A210 นะครับ
วิธีปิดเครื่องที่ดีที่สุดคือ กดปุ่ม POWER ที่รีโมทค้างไว้ 5 วินาที

ออฟไลน์ MarnBurapha

• *
ขอถามครับ A-210 เล่น คลิป .flv ที่โหลดจากเน็ท ได้ไหมครับ

• *
ขอบคุณที่แนะนำเรื่องการปิดที่ถูกต้อง  ไม่ทราบมาก่อนเลยครับ

ปกติไม่ได้มีปัญหาตอนเล่นไฟล์นะ เพราะเปิด MKV กับ DVD เท่านั้น  ที่ค้างมักเป็นตอนสลับไปมา App Youtube บ้าง  แล้วกลับไปเช็ค torrent บ้าง  กลับมาหน้า Video Wall บ้าง ซึ่งส่วนมากจะค้าง ที่นี่ แหล่ะมัน Verify Database ใหม่ทุกรอบ

[โขก]

ไปเล่นไฟล์อะไรล่ะครับลองสังเกตุดูนิดนึง ถ้าเล่นไฟล์ที่ encode มาปกติเครื่องไม่ Hang ง่ายๆหรอกครับ
อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแล้วรึยัง ให้ใช้ FW ของ A210 นะครับ
วิธีปิดเครื่องที่ดีที่สุดคือ กดปุ่ม POWER ที่รีโมทค้างไว้ 5 วินาที

• *
ขอบคุณที่แนะนำเรื่องการปิดที่ถูกต้อง  ไม่ทราบมาก่อนเลยครับ

ปกติไม่ได้มีปัญหาตอนเล่นไฟล์นะ เพราะเปิด MKV กับ DVD เท่านั้น  ที่ค้างมักเป็นตอนสลับไปมา App Youtube บ้าง  แล้วกลับไปเช็ค torrent บ้าง  กลับมาหน้า Video Wall บ้าง ซึ่งส่วนมากจะค้าง ที่นี่ แหล่ะมัน Verify Database ใหม่ทุกรอบ

[โขก]

ตอนโหลดบิทไม่แนะนำให้เล่นไปเล่นมานะครับ ถ้าดูหนังอย่างเดียวได้ครับ

ออฟไลน์ 6inline

• LCD TV member
  • **
สอบถามหน่อย

พอดีดูหนัง Full Rip กับเครื่อง A210 บางเรื่องพอกดปุ่ม stop แล้วเครื่องมันค้างครับ

(จอมืด บางครั้งขึ้นหน้าจอว่าไม่พบสัญญาณภาพ)

กดปุ่มอื่นไม่ได้เลย แต่กดปุ่ม ปิด(ค้าง 5 วิ) ได้ครับ

ไม่ทราบเป็นเพราะไฟล์หนัง หรือเปล่าครับ
¼Áãªé SS ¤ÃêÒº   ¾Ñ§àÁ×èÍäËÃèáÅéǨÐÁÒâ¾ÊºÍ¡¤ÃêÒººººº

ออฟไลน์ chairat31

• *
ขอถามหน่อยครับ ผมมือใหม่ครับความรู้น้อยกว่าหางอึ่งอีก ขอคำแนะนำด้วยครับ  วันนี้เพิ่งถอย A210 มาครับ (รอHD อยุ่ครับเพราะต้องเลือกหนังก่อน) คำถามคือ
1. ผมใช้ LG Plasma 3 D 50นิ้ว  Resolution 1365 x 768 ( สเป๊คทีวีครับhttp://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=628 )
ผมจะดูหนังพวก 3D ได้หรือป่าวถ้าดูจากไฟล์หนังที่อยุ่ในHardDisk  อยากดู3Dครับ
2. ผมควรตั้งค่าทีวี และ a210 เท่่าไหร่ดีครับเพื่อให้ภาพดีที่สุดเท่าที่ทำได้
3. ไฟล์ๅ full rip มีเป็น 3D ไหมครับ
4. ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนโหมด จาก2Dเป็น3D ตลอดไหมครับถ้าต้องการดู3D  (หรือเปลี่ยนเฉพาะหนังที่ไม่ใช่3D)
ขอบคุณมากครับ

• *
สอบถามหน่อย

พอดีดูหนัง Full Rip กับเครื่อง A210 บางเรื่องพอกดปุ่ม stop แล้วเครื่องมันค้างครับ

(จอมืด บางครั้งขึ้นหน้าจอว่าไม่พบสัญญาณภาพ)

กดปุ่มอื่นไม่ได้เลย แต่กดปุ่ม ปิด(ค้าง 5 วิ) ได้ครับ

ไม่ทราบเป็นเพราะไฟล์หนัง หรือเปล่าครับ

ลองเอา hdd ลูกอื่นมาเล่นดูก่อนครับ

ออฟไลน์ MarnBurapha

• *
ขอถามครับ A-210 เล่น คลิป .flv ที่โหลดจากเน็ท ได้ไหมครับ
A-210 ที่ผมใช้ มันมองไม่เห็นไฟล์เลยครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

• *
ขอถามหน่อยครับ ผมมือใหม่ครับความรู้น้อยกว่าหางอึ่งอีก ขอคำแนะนำด้วยครับ  วันนี้เพิ่งถอย A210 มาครับ (รอHD อยุ่ครับเพราะต้องเลือกหนังก่อน) คำถามคือ
1. ผมใช้ LG Plasma 3 D 50นิ้ว  Resolution 1365 x 768 ( สเป๊คทีวีครับhttp://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=628 )
ผมจะดูหนังพวก 3D ได้หรือป่าวถ้าดูจากไฟล์หนังที่อยุ่ในHardDisk  อยากดู3Dครับ
ดูไฟล์ 3dmkv แบบ sbs ได้ครับ

2. ผมควรตั้งค่าทีวี และ a210 เท่่าไหร่ดีครับเพื่อให้ภาพดีที่สุดเท่าที่ทำได้
ขึ้นอยู่กับโหมดที่ทีวีอันดับแรกครับ ลองไปที่นี่ดูครับ www.tweaktv.com

3. ไฟล์ๅ full rip มีเป็น 3D ไหมครับ
มีครับ แต่ยังไม่มีเครื่องไหนเล่นได้ครับ

4. ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนโหมด จาก2Dเป็น3D ตลอดไหมครับถ้าต้องการดู3D  (หรือเปลี่ยนเฉพาะหนังที่ไม่ใช่3D)
ขอบคุณมากครับ
เวลาดู 3d ต้องเปลี่ยนโหมด จาก2Dเป็น3D ตลอดครับ

ออฟไลน์ 6inline

• LCD TV member
  • **
สอบถามหน่อย

ลองเอา hdd ลูกอื่นมาเล่นดูก่อนครับ

ขอบคุณครับ เมื่อวานดูเรื่องอื่นไม่เป็นไร  สงสัยไฟล์ไม่ค่อยดีครับ
¼Áãªé SS ¤ÃêÒº   ¾Ñ§àÁ×èÍäËÃèáÅéǨÐÁÒâ¾ÊºÍ¡¤ÃêÒººººº

• *
ไปลอง App นี้มาแล้วตามคำแนะนำ  ใช้งานได้ดีเลยทีเดียวครับ แต่ปัญหามีอยู่อย่างเดียว TV 50" ตั้งอยู่ชั้นล่างของบ้าน เปิด App นี้ขึ้นมาประเจิดประเจ้อมาก อาจมีคนนอกบ้านเดินผ่านมองเข้ามาเห็นได้ด้วย  สงสัยต้อง Load ดูจาก Notebook เหมือนเดิม (อันนี้ล้อเล่นนะ)

[หื่น]

อ้างถึง
keyboard หาชื่อ file เป็นภาษาไทยไม่ได้ครับ
ที่เว็บบอร์ดต่างประเทศมี app เพิ่มเติมลองศึกษาข้อมูลดูนะครับ
www.networkmediatank.com
เว็บ Popcorn ที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ

ลองอันนี้ดูครับ http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=51975

• *
ไปลอง App นี้มาแล้วตามคำแนะนำ  ใช้งานได้ดีเลยทีเดียวครับ แต่ปัญหามีอยู่อย่างเดียว TV 50" ตั้งอยู่ชั้นล่างของบ้าน เปิด App นี้ขึ้นมาประเจิดประเจ้อมาก อาจมีคนนอกบ้านเดินผ่านมองเข้ามาเห็นได้ด้วย  สงสัยต้อง Load ดูจาก Notebook เหมือนเดิม (อันนี้ล้อเล่นนะ)

[หื่น]

อ้างถึง
keyboard หาชื่อ file เป็นภาษาไทยไม่ได้ครับ
ที่เว็บบอร์ดต่างประเทศมี app เพิ่มเติมลองศึกษาข้อมูลดูนะครับ
เว็บ Popcorn ที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ

ลองอันนี้ดูครับ http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=51975
[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ ake9

• *
ได้ axxx.rar มาแล้วอยู่ใน Notebook ต้องทำยังไงต่อถึงจะ้เอา app ลง popcorn A210 ได้หรือครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

[หื่น]

อ้างถึง

• *
ได้ axxx.rar มาแล้วอยู่ใน Notebook ต้องทำยังไงต่อถึงจะ้เอา app ลง popcorn A210 ได้หรือครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

[หื่น]

อ้างถึง

ก็แตกไฟล์ไปไว้ใน Harddisk ของ Popcorn แล้วก็เปิดจาก Popcorn เลยครับ

ขอบคุณ คุณ Suvej ที่แนะนำด้วยนะครับ