ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163652 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
download คู่มือการใช้แบบละเอียดได้ที่นี่ครับ มีสอนการใช้งานปุ่มต่างๆและการเซตเน๊ตเวิร์กหลายๆแบบครับ
http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=34851

ออฟไลน์ thongplew

• Flat TV member
  • *
พึ่งซื้อวันนี้ร้อนๆเลย รอแต่ ข้อมูล พรุ่งนี้ได้

ผมรองหลายรุ่นทั้ง PLayon HD2 , popcorn a210 , Egreat r200 

ผมเลือกข้าวโพดครับ  [ปลื่ม]  ยินดีครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
คู่มือการใช้งาน Popcorn Hour A-210
http://support.popcornhour.com/article.aspx?ID=1131

คู่มือการใช้งาน Popcorn Hour A-210
http://support.popcornhour.com/article.aspx?ID=1100

การแชร์โฟลเดอร์ของ Windows XP
http://www.popbox.com/downloads/filesharing_xp.pdf

การแชร์โฟลเดอร์ของ Windows 7
http://www.popbox.com/downloads/filesharing_win7.pdf

คู่มือมีสอนการใช้งานปุ่มต่างๆ การใช้งาน APP การตั้งค่าเน๊ตเวิร์ก และข้อกำหนดต่างของ NMT

ออฟไลน์ zianline

• *
ตามที่ผมแจ้งปัญหาการต่อ c200 กับจอ tv แบบ crt แล้ว ติดอยู่เมนู Network Browser

รายงานผม ผมเอาเจ้า c200 ไปต่อ lcd อีกบ้านหนึ่งแล้วครับ ปรากฎว่า มันขึ้นเมนู ตามปกติ ไม่ไปติดอยู่ Network Browser 

เสียเวลา ค่าน้ำัมัน ยกไปที่ร้านที่พันทิพย์  แต่ก๋รุ้ว่า support เขาก็ไม่ได้รู้เรื่องทุกอย่างหรอก ผมบอกแล้วนะว่า ผมต่อtv จอ crt

สรุปครับ
  HD Player ชือบอกอยู่แล้ว ผมดันเอาไปต่อกับจอแบบเก่า แหมๆๆๆ c200 ต้องต่อกับจอ lcd plasma led เท่านั้น
ใครที่มีปัญหา load ปกไม่ได้ ตอนนั้นเขาก็ต่อจอ CRT ก็คงมีผลแน่ๆๆ
  ส่วน HD Player ตัวอื่น หรือยี่ห้ออื่นจะเป็นหรือไม่ อันนั้นผมไม่รู้ แต่ c200 ใช่เลย

ออฟไลน์ fukujang

• *
 [ปาดเหงื่อ] อยากปรับแต่ง C 200 ให้ภาพออกมาหล่อขั้นเทพ จะต้องเปลี่ยน อะไรบ้างดีครับ  ( สาย , Power , Filter ) ใช้ยีห้ออะไรดีครับ หาซื้อที่ไหนได้บ้าง

ครับ พอรู้ว่ามันปรับแต่งได้มากมายหลายอย่างรู้สึกคันมากๆเลยครับ.. [หื่น]

ออฟไลน์ kohhok

• *
http://www.iboum.com/artkill/chipsets.php

Sigma Designs

The first 1080p HD Media Player chipset was the 863x from Sigma Designs. It spawned a whole series of Media Players from early 2008 onwards and it was these players that kick-started the Media Player revolution. Important players based on the 863x chipset are the original WDTV and the Popcorn A-100 NMT. The Sigma 863x is clocked at 300Mhz and has now been superseded by newer chipsets. Limitations of the Sigma 8635 are a slow user interface, limited DTS support, and a general lack of power.

Sigma released both Sigma 864x series and Sigma 865x series chipsets in late 2009, with the first player featuring the 8643 (Popcorn Hour C-200) shipping in September 2009, and the first 8655 player (WDTV Live) arriving in October 2009. The Sigma 864x and the 865x are related and similar chips, with the 864x being the more powerful.

The Sigma 864x is clocked at 667mhz. The 8643 and 8642 are identical except that the 8642 is a Macrovision version allowing for the ability to play copy protected DVD / Blu-Ray. The 864x chipset is significantly more powerful than the 865x series, despite the product number being lower.

The Sigma 865x is clocked at 500mhz. All the 865x variations are similar, with the 8655 being marginally the most powerful. The 8655 uses 64bit RAM whereas the 8653 uses 32bit and the 8655 has six video DACs whereas the 8653 has four. The only benchmarks we could find give identical scores so real world performance is likely identical. The 8654 and 8652 are copy protection (Macrovision) enabled versions of each allowing for the ability to play copy protected DVD / Blu-Ray. One notable deficiency in all the Sigma chips is the inability to play RMVB files.

Early 2011 will see updates to both the 865x and 864x chipsets. The 865x range will be upgraded with the 8656, offering Gigabit LAN. The Sigma 864x range will be similarly upgraded with the 8646 and 8647 chipsets. They will offer improved performance (800Mhz), Gigabit LAN, and hardware 3D video acceleration.

2011 will also see the introduction of the next generation of Sigma chipsets. The 865x range will then be suceeded by the 8670, offering a 700Mhz clock, 30% lower heat, and hardware 3D video acceleration. This is expected in mid 2011. Late 2011 will then see the introduction of the 8910 chipset incorporating VXP image processing for superior video quality, and 1080p 3D. This chip will be aimed at premium players and will be dual core running at 1200Mhz.

Sigma Designs Links
• Sigma Chipset Comparison 2011
• Sigma SMP8910
• Sigma SMP8670
• Sigma SMP8652
• Sigma SMP8646
• Sigma SMP8642
• Sigma SMP863x

ออฟไลน์ thongplew

• *

1--หนังไม่เต็มจอ อยู่ที่ file หรืออยู่ที่เราตั้งค่า ควรทำยังไงครับ
2--เมนูบลูเรย์เล่นได้มั้ยครับถ้าfile หนังแจ้งว่าเป็นบลูเรย์ (02-04-110519-21-POP-411-000 firmware ล่าสุด) ถ้าได้ควรทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ iaof

• *
มือใหม่หาข้อมูลหน่อยครับ
1.A210 มีเมนูภาษไทยไหมครับ
2.ผมมีลำโพง 2.1 อยู่ ถ้าผมต่อสายHDMI เข้าทีวีแล้ว ผมสามารถเซ็ทเสียงให้ออกมาที่ลำโพงอย่างไร
3.A210 ถ้าคนที่ไม่เคยเล่นและไม่มีความรู้เรื่องพวกHD Player มาก่อน ตัวนี้ถือว่าใช้ง่ายหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ lek_ripper

• *
จากที่ได้ลอง popcorn a210 มา 3-4 วัน ปัญหาที่ผมเจอคือ ไม่สามารถเซ็ตให้ popcorn วิ่งที่ 1gigabit ได้ ปัญหานี้ผมไม่แน่ใจว่ามันเกิดจากที่ตัว popcorn หรือว่าที่ตัว gigabit switch ที่ผมใช้ เพราะผมแขร์ไฟล์ระหว่าง NAS ไป macbook หรือไป ps3 มันจะวิ่งที่ gigabit ได้หมด (ตัว switch จะขึ้นไฟสีเขียวกรณี gigabit) แต่กรณีของ popcorn ผมเซ็ตเปน auto ตัว switch จะเปนสีเขียวเช่นกัน แต่เวลาดึงไฟล์จาก NAS จะเกิดปัญหา กระตุกตลอด แต่ถ้าเปลี่ยนเปน 10/100 แทน ไฟที่ตัว switch จะเปนสีส้ม (10/100) ตัว popcorn สามารถดึงไฟล์จาก NAS ได้ไหลลื่น ถามผู้รู้หน่อยครับว่ากรณีนี้น่าจะเป็นปัญหาที่ตัว popcorn หรือ switch ครับ

switch ที่ใช้คือรุ่นนี้ครับ TP-Link TL-SG1005D
http://www.networkedmediatank.com/wiki/index.php/A-200/A-210_Compatibility_Lists#Gigabit_Router.2FSwitch

อีกปัญหาที่เจอคือ เล่นไฟล์อยู่ซักพัก พอปิดไฟล์ แล้วเปิดไฟล์อื่นๆแทน ไม่ว่าจะนามสกุล mkv mov avi เครื่องมันจะเด้งออกมาหมดเลย สุดท้ายต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ ถึงจะเล่นได้ครับ ไม่ทราบว่าปัญหานี้่มีคนในบอร์ดได้เจอมั่งมั้ยครับ

ออฟไลน์ cablephile

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
    • CABLEPHILE
[ปาดเหงื่อ] อยากปรับแต่ง C 200 ให้ภาพออกมาหล่อขั้นเทพ จะต้องเปลี่ยน อะไรบ้างดีครับ  ( สาย , Power , Filter ) ใช้ยีห้ออะไรดีครับ หาซื้อที่ไหนได้บ้าง

ครับ พอรู้ว่ามันปรับแต่งได้มากมายหลายอย่างรู้สึกคันมากๆเลยครับ.. [หื่น]

แนะนำลองเปลี่ยนสาย HDMI เห็นผลค่อนข้างเยอะสุดอย่างแรกครับ
และต่อมาด้วยสาย power ลองปรึกษาดูได้ครับ http://www.cablephileonline.com/
เพียงแจ้งว่าต้องการแนวไหนงบเท่าไหร่ครับ ได้จนพึงพอใจเลยครับ

• MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
จากที่ได้ลอง popcorn a210 มา 3-4 วัน ปัญหาที่ผมเจอคือ ไม่สามารถเซ็ตให้ popcorn วิ่งที่ 1gigabit ได้ ปัญหานี้ผมไม่แน่ใจว่ามันเกิดจากที่ตัว popcorn หรือว่าที่ตัว gigabit switch ที่ผมใช้ เพราะผมแขร์ไฟล์ระหว่าง NAS ไป macbook หรือไป ps3 มันจะวิ่งที่ gigabit ได้หมด (ตัว switch จะขึ้นไฟสีเขียวกรณี gigabit) แต่กรณีของ popcorn ผมเซ็ตเปน auto ตัว switch จะเปนสีเขียวเช่นกัน แต่เวลาดึงไฟล์จาก NAS จะเกิดปัญหา กระตุกตลอด แต่ถ้าเปลี่ยนเปน 10/100 แทน ไฟที่ตัว switch จะเปนสีส้ม (10/100) ตัว popcorn สามารถดึงไฟล์จาก NAS ได้ไหลลื่น ถามผู้รู้หน่อยครับว่ากรณีนี้น่าจะเป็นปัญหาที่ตัว popcorn หรือ switch ครับ

switch ที่ใช้คือรุ่นนี้ครับ TP-Link TL-SG1005D
http://www.networkedmediatank.com/wiki/index.php/A-200/A-210_Compatibility_Lists#Gigabit_Router.2FSwitch

อีกปัญหาที่เจอคือ เล่นไฟล์อยู่ซักพัก พอปิดไฟล์ แล้วเปิดไฟล์อื่นๆแทน ไม่ว่าจะนามสกุล mkv mov avi เครื่องมันจะเด้งออกมาหมดเลย สุดท้ายต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ ถึงจะเล่นได้ครับ ไม่ทราบว่าปัญหานี้่มีคนในบอร์ดได้เจอมั่งมั้ยครับ

เท่าที่ใช้งานกับ linksys และ Dlink ยังไม่เจอปัญหาดังกล่าวส่วน TP link ยังไม่เคยทดสอบครับ

ออฟไลน์ amateus

ตามที่ผมแจ้งปัญหาการต่อ c200 กับจอ tv แบบ crt แล้ว ติดอยู่เมนู Network Browser

รายงานผม ผมเอาเจ้า c200 ไปต่อ lcd อีกบ้านหนึ่งแล้วครับ ปรากฎว่า มันขึ้นเมนู ตามปกติ ไม่ไปติดอยู่ Network Browser 

เสียเวลา ค่าน้ำัมัน ยกไปที่ร้านที่พันทิพย์  แต่ก๋รุ้ว่า support เขาก็ไม่ได้รู้เรื่องทุกอย่างหรอก ผมบอกแล้วนะว่า ผมต่อtv จอ crt

สรุปครับ
  HD Player ชือบอกอยู่แล้ว ผมดันเอาไปต่อกับจอแบบเก่า แหมๆๆๆ c200 ต้องต่อกับจอ lcd plasma led เท่านั้น
ใครที่มีปัญหา load ปกไม่ได้ ตอนนั้นเขาก็ต่อจอ CRT ก็คงมีผลแน่ๆๆ
  ส่วน HD Player ตัวอื่น หรือยี่ห้ออื่นจะเป็นหรือไม่ อันนั้นผมไม่รู้ แต่ c200 ใช่เลย

จอ CRT ใช้ NMJ ไม่ได้ ให้ลองเล่น YAMJ ดูครับ มี skin CRT หลายตัว แต่ต้องทำจากคอมฯ

ออฟไลน์ waveza

• *
สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน อยากทราบวิธีใส่ ซับไทย แบบแยก ลง Full Rip หน่อยครับ ไม่ทราบพอจะมีวิธีไหมครับ ผมใช้ popcorn a-200 firmware ล่าสุด ขอบคุณครับ  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ boyband275

• *
ใช้ A210 โหลดบิท  ต้อง format HDD เป็น ext3  จะทำให้ข้อมูลหายหมดหรือเปล่าครับ

พอดีสั่งซื้อ HDD+หนังมา ยังดูไม่หมดเลยเสียดาย  แต่อยากโหลดบิท ด้วย A210 ครับ

จะย้ายข้อมูลไปที่อื่นก็ไม่มีที่เก็บ

มีวิธี ทำให้ข้อมูลไม่หายหรือเปล่าครับ  หรือวิีธีอื่นที่เลี่ยงได้หรือเปล่าครับ [yes]

ใช้ A210 โหลดบิท  ต้อง format HDD เป็น ext3  จะทำให้ข้อมูลหายหมดหรือเปล่าครับ

พอดีสั่งซื้อ HDD+หนังมา ยังดูไม่หมดเลยเสียดาย  แต่อยากโหลดบิท ด้วย A210 ครับ

จะย้ายข้อมูลไปที่อื่นก็ไม่มีที่เก็บ

มีวิธี ทำให้ข้อมูลไม่หายหรือเปล่าครับ  หรือวิีธีอื่นที่เลี่ยงได้หรือเปล่าครับ [yes]

ถ้าจะลงใน hdd ลูกนี้ข้อมูลจะถูกลบครับ ต้อง backup ไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ 000

• *
โหลดบิตไว้แต่ยังไม่เสร็จ กด stop แล้วพอกลับมาอีกครับ มันโหลดต่อไม่ได้ครับ
ทำยังไงดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 000

• *
โหลดบิตไว้แต่ยังไม่เสร็จ กด stop แล้วพอกลับมาอีกครับ มันโหลดต่อไม่ได้ครับ
ทำยังไงดี

ขอบคุณครับ

ทำได้แล้วครับต้องรอนานหน่อยประมาณ 15 นาทีถึงจะได้

ออฟไลน์ evedream

• *
ผมต่อA-210ด้วยสายLAN ผ่าน Ethernal Switch สามารถเปิดดูไฟล์หนังจากHDDในคอมและDriveจากคอมได้ปกติไม่มีปัญหา
แต่ทีนี้ผมใส่Internal HDD ไปในตัวA-210แล้ว คอมมันมองไม่เห็นHDD ของA-210 "อันนี้คือเรื่องปกติใช่มั้ยครับ"

แล้วถ้าหากเราต้องการแก้ไขหนังในHDD "เราต้องถอดตัวHDD มาต่อกับคอมใช่มั้ยครับ"
หรือว่าเราสามารถทำให้คอมมองเห็นHDDในA-210 ผ่านสายLANได้เลย เพียงแต่"ไม่รู้วิธีSet Nework shared"

ก็งงๆอยู่คนเดียวอ่ะครับ

[คุก]