ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163666 ครั้ง)

ออฟไลน์ amateus

• Edge LED TV member
สาย usb pc ที่แถมมากับ a210

ทำไมพอใช้เสียบโดยตรงเข้ากับ  notebook แล้ว hdd ที่อยู่ในเครื่อง a210 มันใช่ไม่ได้เลยครับ
มันขึ้นสัญลักษณ์เหมือนไม่มี hdd ใส่อยู่ใน a210

ตอนแรกบูท a210 มันก็เห็น hdd ในเครื่องปกติ แต่พอเอาสาย usb pc ต่อพ่วงระหว่าง  notebook กับ a210
hdd ในเครื่อง a210 มันก็หลุดทันทีเลยครับ การเป็น a210 มันมองไม่เห็น internal hdd ซะงั้น ถอดสายออก ก็ยังไม่เห็น  ต้อง บูท a210  ใหม่

อยากรู้ว่า
1. สาย usb pc มันไว้ใช้ทำอะไรครับ
2. ต้องทำลงโปรแกรมอะไรที่เครื่อง notebook หรือเปล่าครับเพื่อจะใช้งานสาย usb pc
3. ถ้าจะ copy หนังจาก ext hdd ลงใน int hdd โดย a210 ต้องทำไงบ้างครับ hdd ทั้งคู่เป็น ntfs ครับ

ท่านคงต่อช่อง USB Slave ที่ Popcorn ซึ่งพอเสียบอีกฝั่งที่คอมฯ ปุ๊บ drive บนจอจะหายปั๊บ ใช้ไม่ได้ทันที เพราะนี่คือการใช้ HD เป็น slave mode เหมือนเป็น ext. HD ธรรมดาๆ เพื่อโอนถ่ายข้อมูลกับคอมฯ ครับ
เมื่อท่านถอดสาย USB แล้วรอสักครู่ (20-30 วินาที) มันจะกลับมาเห็นเหมือนเดิม ใจเย็นๆ ครับอย่าเพิ่งรีบ boot เครื่อง

ดังนั้นเราต่อคอมฯ พร้อมกับเล่นหนังไปด้วยกันไม่ได้นะครับ ยี่ห้อไหนก็ทำไม่ได้
แต่ถ้ามีต่อ HD อีกตัวผ่าน dock ด้วย USB ก็มองเห็นและเล่นได้พร้อมไปกับการทำงานครับ

ผมต่อประจำ เพื่อ update YAMJ menu
เสร็จแล้วถอด รอ และทดสอบเล่นปกเมนูใหม่บนทีวีเลยครับ

ตอบคำถาม :-

1. สาย usb pc มันไว้ใช้ทำอะไรครับ ไว้ทำ slave mode เชื่อมต่อกับคอมฯ
2. ต้องทำลงโปรแกรมอะไรที่เครื่อง notebook หรือเปล่าครับเพื่อจะใช้งานสาย usb pc ไม่ต้องครับ
3. ถ้าจะ copy หนังจาก ext hdd ลงใน int hdd โดย a210 ต้องทำไงบ้างครับ hdd ทั้งคู่เป็น ntfs ครับ
ทำได้ง่ายๆ โดยการกดปุ่มบนรีโมทครับ ไล่ตามเมนูไปที่ ext HD ตรง source file ที่ต้องการ กดปุ่ม file mode เจอเมนู เลือก add file to list แล้วเปลี่ยนไปที่ int HD ปลายทาง เข้า directory ที่ต้องการวางไฟล์ กดปุ่ม file mode อีกครั้ง เลือกเมนู copy list to here ทำนองนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2011, 02:13:40 pm โดย amateus »

เรียนถามท่านผู้รู้บ้างครับ

ผมใช้ YAMJ skin AEON ตรงฉาก movie info ที่โมแบบ SABISH LOW LIST มันเปลี่ยน fanart ของผมเป็นความละเอียดแค่ 720p ทั้งๆ ที่ต้นฉบับเป็น 1080p

จะทำอย่างไรจึงจะโชว์ภาพ fanart เป็น 1080p ครับ หรือมี skin อื่นที่คล้ายๆ กันที่แสดงภาพฉากหลังเป็น 1080p บ้างไหมครับ จะได้ลองเปลี่ยนดู

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tapisut

• Flat TV member
  • *
ดู series แล้วเครื่องมันไม่ resume ให้ ทำไงดีครับ
ช่วงแรก ดูหนัง hd หลายเรื่อง มันก็ยัง resume ให้เลย
ไม่รู้เป็นเพราะอะไร up firmware ล่าสุดแล้วครับ
รบกวนหน่อยครับ

ออฟไลน์ evedream

• *
เซงจัง ไม่โชว์ปกแล้ว ตอนแรกมันโชว์นะครับ
ตอนหลังลองทำใหม่ ทำไม่ได้แล้ว
ทำในNMJ มันขึ้น Read only file
ทำใน YAMJ ก็มีปกแต่กด Play ไม่ได้ ทั้งๆที่ทำตามขั้นตอนเป๊ะๆ
ลองลงfirm ware ทับ ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น

เหนื่อยๆๆ เห็นน้องมันซื้อegreat R-200 มา เมนูสวย ภาพสวย โชว์ปกเลย
อิจฉาคนอื่นซะแล้ว

เรื่องปกของ popcorn นี่มันทำยากจริงๆ หรือว่าจริงๆแล้วผมโง่เองครับ

[เศร้า]  [เศร้า]  [เศร้า]

ดู series แล้วเครื่องมันไม่ resume ให้ ทำไงดีครับ
ช่วงแรก ดูหนัง hd หลายเรื่อง มันก็ยัง resume ให้เลย
ไม่รู้เป็นเพราะอะไร up firmware ล่าสุดแล้วครับ

คำว่า resume ของท่าน หมายถึงกดเมนูชื่อหนังแล้วอยากจะให้มันเปิดไปที่ episode ล่าสุดที่ท่านดู ตรงจุดที่ท่านดูค้่างไว้เลยหรือเปล่า ?
ผมว่าเครื่องมันทำไม่ได้นะ
เพราะเวลาจะดู series ผมจะต้องจำไว้เองว่าดูถึงตอนที่เท่าไหร่แล้ว แล้วพอเปิดไฟล์ของตอนนั้นๆ มันก็จะจำตำแหน่งเวลาล่าสุดที่เคยดูได้ครับ

ท่านใดทำให้เครื่องจำ episode ไ้ด้ด้วย ช่วยบอกด้วยครับว่าทำไง ? ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 04:43:47 pm โดย amateus »

เซงจัง ไม่โชว์ปกแล้ว ตอนแรกมันโชว์นะครับ
ทำในNMJ มันขึ้น Read only file
ทำใน YAMJ ก็มีปกแต่กด Play ไม่ได้ ทั้งๆที่ทำตามขั้นตอนเป๊ะๆ
ลองลงfirm ware ทับ ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น

เหนื่อยๆๆ เห็นน้องมันซื้อegreat R-200 มา เมนูสวย ภาพสวย โชว์ปกเลย

เรื่องปกของ popcorn นี่มันทำยากจริงๆ หรือว่าจริงๆแล้วผมโง่เองครับ

[เศร้า]  [เศร้า]  [เศร้า]

ถ้ากด Play แล้วมันเด้งกลับมาที่เมนู แสดงว่า config ผิดครับ ถ้าท่านใช้ docking ต้องแน่ใจก่อนว่าเสียบช่อง USB ช่องเดิม
ลอง config ใหม่ ระบุ drive ให้ถูกต้อง ก็น่าจะหาย

ส่วนกรณี NMJ รอท่านผู้รู้อื่นๆ มาตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 05:45:49 pm โดย amateus »

ออฟไลน์ evedream

• *

[เศร้า]  [เศร้า]  [เศร้า]

ถ้ากด Play แล้วมันเด้งกลับมาที่เมนู แสดงว่า config ผิดครับ ถ้าท่านใช้ docking ต้องแน่ใจก่อนว่าเสียบช่อง USB ช่องเดิม
ลอง config ใหม่ ระบุ drive ให้ถูกต้อง ก็น่าจะหาย

ส่วนกรณี NMJ รอท่านผู้รู้อื่นๆ มาตอบครับ

ทำได้แล้วครับ ผมลองถอด Docking ที่ต่อจากคอม ไปต่อโดยตรงกับ popcorn
พอเลือกหน้าโฟลเดอร์ที่ต้องการ กดปุ่มแดง มัน Verify ปกให้แล้ว
ตอนนี้ลองดูหนัง เล่นได้ตามปกติแล้วครับ

ขอบคุณท่าน amateus ที่เข้ามาช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ akekarakj

• LCD TV member
  • **
YAMJ skin AEON มันมีโหมดเล่นตอนที่ค้างไว้เหมือนกับ NMJ หรือป่าวคับ ท่าเป็น NMJ จะโชว์ทางด้านขวากรอบเล็กๆๆตอนที่เราดูข้างไว้ AEON ทำได้ไหมคับ ท่าไม่ได้มี Skin ตัวไหนทำได้บ้างคับ ขอ link หน่อยคับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *

ไม่ยากหรอกครับ
1.เห็นว่าลองทำใหม่แสดงว่าอาจจะลบของเก่าไม่หมดเครื่องเลยไม่ทำให้ครับ ให้คลิกเมาส์ปุ่มขวาที่โฟลเดอร์แล้วเอา Read-only ออกก่อนครับ คนที่มีปัญหาคือคนที่พยายามจะลบ NMJ ใน HDD ครับ
2.YAMJ ต่อ HDD ภายใน ภายนอกตั้งค่าไม่เหมือนกันครับ บอกความต้องการแล้วจะช่วยเหลือได้ถูกต้องครับ ทำได้ครั้งเดียวก็ไม่ยากแล้วครับ

• *
YAMJ skin AEON มันมีโหมดเล่นตอนที่ค้างไว้เหมือนกับ NMJ หรือป่าวคับ ท่าเป็น NMJ จะโชว์ทางด้านขวากรอบเล็กๆๆตอนที่เราดูข้างไว้ AEON ทำได้ไหมคับ ท่าไม่ได้มี Skin ตัวไหนทำได้บ้างคับ ขอ link หน่อยคับ
ไม่มีครับ มีแต่จำตำแหน่งที่เล่นล่าสุดครับ

ออฟไลน์ tapisut

• *

คำว่า resume ของท่าน หมายถึงกดเมนูชื่อหนังแล้วอยากจะให้มันเปิดไปที่ episode ล่าสุดที่ท่านดู ตรงจุดที่ท่านดูค้่างไว้เลยหรือเปล่า ?
ผมว่าเครื่องมันทำไม่ได้นะ
เพราะเวลาจะดู series ผมจะต้องจำไว้เองว่าดูถึงตอนที่เท่าไหร่แล้ว แล้วพอเปิดไฟล์ของตอนนั้นๆ มันก็จะจำตำแหน่งเวลาล่าสุดที่เคยดูได้ครับ

ท่านใดทำให้เครื่องจำ episode ไ้ด้ด้วย ช่วยบอกด้วยครับว่าทำไง ? ขอบคุณครับ

ใช่ครับ

แต่ของผม เปิดไฟล์ที่ดูค้างไว้ เครื่องมันก็ไม่จำอยู่ดี แสดงว่าผิดปกติรึป่าวครับ

ไม่มีครับ มีแต่จำตำแหน่งที่เล่นล่าสุดครับ

ไม่ยักรู้แฮะ สงสัยตอนใช้ NMJ ผมไม่เคยโหลดซีรี่ย์ เดี๋ยวจะลองกลับไปใช้ NMJ ดู แต่ไม่ชอบที่มันไม่โชว์ fanart เท่ห์ๆ อะคับ

• *

ไม่ยักรู้แฮะ สงสัยตอนใช้ NMJ ผมไม่เคยโหลดซีรี่ย์ เดี๋ยวจะลองกลับไปใช้ NMJ ดู แต่ไม่ชอบที่มันไม่โชว์ fanart เท่ห์ๆ อะคับ
ถ้าถนัด yamj ใช้ yamj ก้ดีนะครับ แสดงรายละเอียดหนังภาษาไทยได้ด้วยครับ

• **

ถ้าถนัด yamj ใช้ yamj ก้ดีนะครับ แสดงรายละเอียดหนังภาษาไทยได้ด้วยครับ
ได้หรอคับ ต้องเซตตรงไหนป่าวคับ แต่เล่นตอนที่ค้างไว้ไม่ได้เซ็ง โชว์fanart ใหญ่ดีคับ
แล้วท่าเป็นหนังที่มีหลายภาค เซตชื่อยังไง
เช่น Harry Potter 1 - 7 หรือว่าทำที่ละเรื่องไปเลยคับ

• *

ได้หรอคับ ต้องเซตตรงไหนป่าวคับ แต่เล่นตอนที่ค้างไว้ไม่ได้เซ็ง โชว์fanart ใหญ่ดีคับ
แล้วท่าเป็นหนังที่มีหลายภาค เซตชื่อยังไง
เช่น Harry Potter 1 - 7 หรือว่าทำที่ละเรื่องไปเลยคับ
รายละเอียดภาษาไทยต้องมีไฟล์ *.nfo อยู่ในโฟลเดอร์หนังก่อนครับ
ผมทำรายละเอียดหนังใหม่ๆที่เป็นภาษาไทยมาแจก 53 เรื่องให้ลองใช้กันดูนะครับ
http://file1.uploadfile.biz/i/MNENMEIIMEWZXE
อย่าลืมแก้ชื่อโฟลเดอร์และชื่อหนังให้เหมือนไฟล์ที่ดาวน์โหลดไปนะครับ
(ถ้าเอาไปแจกหรือขายช่วยให้เครดิตหน่อยนะครับ แล้วจะรวบรวมเรื่องใหม่ๆมาให้ครับ)

หนังหลายภาคต้องตั้งชื่อไฟล์และโฟลเดอร์ให้ตรงตาม imdb นะครับ
http://www.themoviedb.org/

Harry Potter and the Sorcerer's Stone (2001)
Harry Potter and the Chamber of Secrets (2002)
Harry Potter and the Prisoner of Azkaban (2004)
Harry Potter and the Goblet of Fire (2005)
Harry Potter and the Order of the Phoenix (2007)
Harry Potter and the Half-Blood Prince (2009)
Harry Potter and the Deathly Hallows Part 1 (2010)
Harry Potter and the Deathly Hallows Part 2 (2011)

• **
รายละเอียดภาษาไทยต้องมีไฟล์ *.nfo อยู่ในโฟลเดอร์หนัง
ขอวิธีใส่หน่อยคับ ขอบคุณมากคับ

• *
รายละเอียดภาษาไทยต้องมีไฟล์ *.nfo อยู่ในโฟลเดอร์หนัง
ขอวิธีใส่หน่อยคับ ขอบคุณมากคับ
ยกตัวอย่างหนังเรื่อง 127 Hours (2010)
1.สร้างโฟลเดอร์ชื่อ 127 Hours (2010)
2.ใส่ไฟล์หนังชื่อ 127 Hours (2010).mkv ไว้ในโฟลเดอร์ข้างต้น
3.ใส่ไฟล์รายละเอียดหนังภาษาไทยชื่อ 127 Hours (2010).nfo ไว้ในโฟลเดอร์เดียวกัน
แค่นี้ครับ จากนั้นรัน YAMJ ตามปกติได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 12:51:16 am โดย suvej »

ออฟไลน์ thongplew

• *
ช่วยสอนวิธีโหลดbitโหลดหนัง ผ่าน popcorn a210 โดยละเอียดทีครับ หรือลิงค์web และโปรแกรมที่จำเป็นในการใช้ ก็ได้ครับ

-ได้เครื่องมาใหม่ๆ อยากลองทำเองบ้าง

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]