ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163611 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
แนะนำตัวบ้าง ใช้ popcorn A210 มาได้ประมาณ 2 อาทิตย์ครับ แฮปปี้มากๆ ก่อนซื้อก็มาหาข้อมูลในนี้แล้วค่อยตัดสินใจ

ตอนนี้สงสัยว่า ถ้าอยากเพิ่มสถานี internet radio ต้องทำยังไงบ้างครับ
Shoucast รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ izone

• Edge LED TV member
กำลังเล็งๆ a210 อยู่ครับ เท่าที่นั่งอ่านๆดู ก็มีข้อเสีย เล่นซับสูงไม่ได้ของ mkv
แต่เอ... ทีวีผมเป็น plasma 42pj650 ความละเอียดแค่ 1024x768  มันจะชัดไหมครับถ้าเล่นกับ a210 
ถ้าไม่...ผมคงบาย..เพราะไม่อยากซื้อทีวีใหม่ [ไม่เอา] คงหันไปเล่นพวก realtak
หรือท่านใดพอมีวิธีแนะนำไหมครับ แบบว่าอยากใช้ sigma อ่ะ.. [ปลื่ม]

• *
กำลังเล็งๆ a210 อยู่ครับ เท่าที่นั่งอ่านๆดู ก็มีข้อเสีย เล่นซับสูงไม่ได้ของ mkv
แต่เอ... ทีวีผมเป็น plasma 42pj650 ความละเอียดแค่ 1024x768  มันจะชัดไหมครับถ้าเล่นกับ a210 
ถ้าไม่...ผมคงบาย..เพราะไม่อยากซื้อทีวีใหม่ [ไม่เอา] คงหันไปเล่นพวก realtak
หรือท่านใดพอมีวิธีแนะนำไหมครับ แบบว่าอยากใช้ sigma อ่ะ.. [ปลื่ม]
ซับ 1080P เค้าเอามาจากไฟล์ Fullrip
ดังนั้นคนใช้ Sigma ถ้าจะดูซับ 1080P ก็จะโหลดไฟล์ Fullrip มาดูแทนครับ

ออฟไลน์ izone

แล้วเรื่อง หน้าจอละครับ 1024*768 ดู fullrip หรือ mkv ต่างกันไหม  มันจะดาวสเกลลงมาทำให้ไม่ชัดหรือเปล่า
พอดีมี mkv ซะส่วนใหญ่.... fullrip ส่วนน้อย.. [กระดึบ]

ออฟไลน์ koenig

• *
แนะนำตัวบ้าง ใช้ popcorn A210 มาได้ประมาณ 2 อาทิตย์ครับ แฮปปี้มากๆ ก่อนซื้อก็มาหาข้อมูลในนี้แล้วค่อยตัดสินใจ

ตอนนี้สงสัยว่า ถ้าอยากเพิ่มสถานี internet radio ต้องทำยังไงบ้างครับ
Shoucast รึเปล่าครับ

มันมี shoutcast กับ internet radio ใช่ไหมครับ แต่ทั้งสองอย่างไม่ค่อยมีสถานีของไทย เลยสงสัยว่าจะเพิ่มเข้าไปเองได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ koenig

• *
แล้วเรื่อง หน้าจอละครับ 1024*768 ดู fullrip หรือ mkv ต่างกันไหม  มันจะดาวสเกลลงมาทำให้ไม่ชัดหรือเปล่า
พอดีมี mkv ซะส่วนใหญ่.... fullrip ส่วนน้อย.. [กระดึบ]

เครื่องความละเอียดเท่าที่ลองดูไม่รู้สึกเท่าไหร่นะครับ (ทีวีผมก็ plasma รับแค่ 720p) แต่พอดูแล้วไม่ต่างเลยรู้สึกว่าโหลด fullrip มาดูไม่ค่อยคุ้มเนื้อที่ ส่วนใหญ่ผมก็ดูแต่ mkv โดยทั่วไปเปิดซับก็ขึ้นนะครับ ยกเว้นพวกไฟล์ที่ทำมาเล็กมากๆแล้วมีซับฟอร์แมทเดียว ก็เอามาแกะซับออก แปลงลดความละเอียดแล้วใส่เข้าไปใหม่ จริงๆใช้เวลาไม่นานในการแปลงเท่าไหร่เพราะมันไม่ได้แปลงวิดีโอ แค่ใส่ซับ ต่อเรื่องไม่เกิน 10 นาที (รวมตั้งแต่แกะ แปลง ใส่คืน) ก็รำคาญนิดหน่อยแต่ผมมีไฟล์ที่มีซับแบบเดียวไม่ค่อยเยอะ ส่วนใหญ่ไฟล์ที่โหลดไว้จะมีซับสองแบบอยู่แล้ว เลยพอไหว

ออฟไลน์ aaronaon

• *
ต้องการหาซื้อ WIFI ไว้ใช้งานกับ A-210 หาซื้อได้ราคาเท่าไหร่บ้างครับ แล้วที่ไหนมีขายอะครับ

ออฟไลน์ blackhawk1993

• *
รบกวนถามคับ  คือหลังจากผมกดปุ่มแดงหาปกแล้วก็มีหนังบางเรื่องปกและคำอธิบายไม่ตรงกับไฟล์หนัง  ผมก็ได้แก้ไขโดยในedit แลัวอัพเดทใหม่ ซึ่งแก้ไขตรงแล้ว แต่พอกลับมากลับมาที่หน้าwall รูปของปกมันไม่ตรงกลับที่แก้ไข  ยังเป็นของอันเดิมอยู่ [ไม่เอา]  แก้ไขยังไงครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TUMCMC

• Flat TV member
  • *
ต้องการหาซื้อ WIFI ไว้ใช้งานกับ A-210 หาซื้อได้ราคาเท่าไหร่บ้างครับ แล้วที่ไหนมีขายอะครับ

ผมซื้อที่ Fortune ชั้น 3 ฝั่ง Data IT  เห็นขาย 900 มั้งครับ ตอนผมซื้ิอ ซื้อพร้อม Popcorn เลยได้ลดมาหน่อยครับผม

• *
เพิ่งมีเวลาได้ลองโหลดบิทจาก Popcorn A210 ครับ
ขอถามหน่อยว่าตอนโหลด ต้องPower Onไว้ตลอด หรือแค่ Stand by mode ก้ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ตั้ม

ออฟไลน์ nontapat

เพิ่งมีเวลาได้ลองโหลดบิทจาก Popcorn A210 ครับ
ขอถามหน่อยว่าตอนโหลด ต้องPower Onไว้ตลอด หรือแค่ Stand by mode ก้ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ตั้ม
Stan by ก็โหลดได้ครับ

• *

ขอบคุณครับ
ตั้ม
Stan by ก็โหลดได้ครับ

ขอบคุณครับ
พอดีลองเมื่อคืน โหลดจาก Stand by mode ไปได้ซักชั่วโมง ลองเปิดดู มันก้หยุดโหลดไปเลยอ่ะครับผม ก้เลยไม่แน่ใจ
ถ้าโหลดแล้วค้างตอน Stand by โหมดนี่ เกิดจากอะไรครับ แล้วจะแก้ได้ไงครับผม

ที่ผมทำตอนนี้นะครับ ลง Firmware ผ่าน USBใหม่ แล้วก้ ลง NMT ผ่านเวปล้าง HDD ใหม่ครับ  อันนี้จะจพอแก้ได้มั้ยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 04:20:52 pm โดย TUMCMC »

• *
Wifi ที่เป็นชิพ Realtek ใช้ได้หมดครับ ของ Playon!HD ก็ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ papop2522

• LCD TV member
  • **
สอบถามเรื่องการทำปกของ C200 ครับ

1.จากในกระทู้ที่ให้ตั้งชื่อ file หนัง , ชื่อ file ภาพให้เป็นชื่อเดียวกัน แล้วกดปุ่มแดง ระบบจะทำปกให้ >> สอบถามหน่อยครัีบ ผมลองแล้วระบบทำให้แต่มันจะไป verify จากทุก folder เลยครับ ไม่ทำเฉพาะใน folder movie ที่ตั้งไว้ครับ มีวิธีให้มันทำเฉพาะ folder ที่เรากำหนดหรือไม่ครับ ( มันไปทำ folder เพลงด้วยทำทีใช้ไปหลายชั่วโมงเลยครับ )

2. กรณีเป็น file MKV ทำไม่ยากครับ แก้ชื่อ file หนัง ชื่อ file ภาพ ให้ตรงกัน แต่สอบถามกรณีเป็น fullrip หน่อยครับ มันจะมีหลาย folder ( stream,playlist ฯ ) พอเข้าไปแก้ชื่อ file หนังใน stream แล้วมันเปิดหนังไม่ขึ้นไปเลยครับ ไม่ทราบว่ากรณีเป็น fullrip ต้องไปแก้ชื่อให้ตรงกันใน folder ไหนบ้างครับ เพื่อทำให้โชว์ปก แล้วดูหนังได้ปกติครับ

รบกวนหน่อยครับ( มือใหม่กำลังหัดใช้งานครับผม )
ตอบข้อ2 ละกัน ให้ใส่ภาพ ในfolder หนังเลยข้างในจะมี FOLDER BDMV  กับ  CERFITICATE ครับ

ถามหน่อยครับ ภาพที่ใส่เข้าไปต้องตั้งชื่อเดียวกับ folder หนัง หรือ file หนังใน folder stream ด้วยหรือเปล่าครับ คือตั้งชื่อตาม folder ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าตั้งชื่อตามใน file stream ปกติหนังที่สั่งมามันจะตั้งชื่อ filie มาเป็น 00000  เลยครับ

ถามเพิ่มอีกหน่อยนะครับ

สอบถามเรื่องการทำปกของ C200 ครับ

1.จากในกระทู้ที่ให้ตั้งชื่อ file หนัง , ชื่อ file ภาพให้เป็นชื่อเดียวกัน แล้วกดปุ่มแดง ระบบจะทำปกให้ >> สอบถามหน่อยครัีบ ผมลองแล้วระบบทำให้แต่มันจะไป verify จากทุก folder เลยครับ ไม่ทำเฉพาะใน folder movie ที่ตั้งไว้ครับ มีวิธีให้มันทำเฉพาะ folder ที่เรากำหนดหรือไม่ครับ ( มันไปทำ folder เพลงด้วยทำทีใช้ไปหลายชั่วโมงเลยครับ )

2. กรณีเป็น file MKV ทำไม่ยากครับ แก้ชื่อ file หนัง ชื่อ file ภาพ ให้ตรงกัน แต่สอบถามกรณีเป็น fullrip หน่อยครับ มันจะมีหลาย folder ( stream,playlist ฯ ) พอเข้าไปแก้ชื่อ file หนังใน stream แล้วมันเปิดหนังไม่ขึ้นไปเลยครับ ไม่ทราบว่ากรณีเป็น fullrip ต้องไปแก้ชื่อให้ตรงกันใน folder ไหนบ้างครับ เพื่อทำให้โชว์ปก แล้วดูหนังได้ปกติครับ

รบกวนหน่อยครับ( มือใหม่กำลังหัดใช้งานครับผม )
ตอบข้อ2 ละกัน ให้ใส่ภาพ ในfolder หนังเลยข้างในจะมี FOLDER BDMV  กับ  CERFITICATE ครับ

ถามหน่อยครับ ภาพที่ใส่เข้าไปต้องตั้งชื่อเดียวกับ folder หนัง หรือ file หนังใน folder stream ด้วยหรือเปล่าครับ คือตั้งชื่อตาม folder ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าตั้งชื่อตามใน file stream ปกติหนังที่สั่งมามันจะตั้งชื่อ filie มาเป็น 00000  เลยครับ

ถามเพิ่มอีกหน่อยนะครับ

ตั้งชื่อตามโฟลเดอร์หนังครับ
\\.....\Movie (YYYY)
\\.....\Movie (YYYY)\Movie (YYYY)\BDMV
\\.....\Movie (YYYY)\Movie (YYYY).jpg
\\.....\Movie (YYYY)\Movie (YYYY).fanart.jpg

เช่นหนังเรื่อง Fast Five (2011)
ในโฟลเดอร์ Fast Five (2011) จะต้องมี
1.โฟลเดอร์ย่อยชื่อ Fast Five (2011) (ให้คิดซะว่าโฟลเดอร์นี้คือไฟล์หนัง )
   1.1 ข้างในจะมีโฟลเดอร์ย่อยจากแผ่นบลูเรย์ เช่น BDMV(โฟลเดอร์ stream ก็อยู่ในโฟลเดอร์นี้อีกทีครับ), CERTIFICATE
2.รูปปกชื่อ Fast Five (2011).jpg
3.รูปแบ็กกราวด์ชื่อ Fast Five (2011).fanart.jpg

• *
เพิ่งได้มา 2อาทิตย์ครับ

สองวันที่ผ่านมา ได้ลองใช้เต็มๆซักที่ ตอนนี้ติดตั้ง Transmission เรียบร้อย โหลดไฟล์ทั้งคืน นิ่งสุดๆ ลืม torrent ที่มากะ NMT ไปได้เลยครับ
การใช้งานต่างๆ หากเข้าใจแล้ว ก้สามารถใช้งานได้สบายๆเลยครับ happy มากที่จัด Popcorn A210 มา ภาพสวยสุดๆ ไม่กระตุกเลย

ตอนแรกใช้ HD3.5 1TB พอเริ่มโหลดบิท ก้เปลี่ยนไปใช้ HD2.5 1TB แทนครับผม
วิธีไหนที่จะ transfer ไฟล์ระหว่่าง Com กะ HDD ใน Popcorn ทีเร็วที่สุดครับ เพราะผมลอง copy จาก Com เข้า HDD ใน popcorn ผ่าน Network 80GB ล่อไป 2 ชั่วโมงกว่า

ขอบคุณครับ
ตั้ม

สองวันที่ผ่านมา ได้ลองใช้เต็มๆซักที่ ตอนนี้ติดตั้ง Transmission เรียบร้อย โหลดไฟล์ทั้งคืน นิ่งสุดๆ ลืม torrent ที่มากะ NMT ไปได้เลยครับ
การใช้งานต่างๆ หากเข้าใจแล้ว ก้สามารถใช้งานได้สบายๆเลยครับ happy มากที่จัด Popcorn A210 มา ภาพสวยสุดๆ ไม่กระตุกเลย

ตอนแรกใช้ HD3.5 1TB พอเริ่มโหลดบิท ก้เปลี่ยนไปใช้ HD2.5 1TB แทนครับผม
วิธีไหนที่จะ transfer ไฟล์ระหว่่าง Com กะ HDD ใน Popcorn ทีเร็วที่สุดครับ เพราะผมลอง copy จาก Com เข้า HDD ใน popcorn ผ่าน Network 80GB ล่อไป 2 ชั่วโมงกว่า

ขอบคุณครับ
ตั้ม
เร็วสุดต้องเสียบสาย usb slave ต่อกับ pc ครับเร็วกว่า
ผ่านเน็ตเวิร์ก ได้ประมาณ 3MB/s ต่อ usb slave ได้ประมาณ 12MB/s

ถ้า router รองรับ dyndns ลองเซ็ตดูครับ
แล้ว forward port 9091 ไปที่ a210
เท่านี้เราก็เข้าไปดูว่าเจ้า a210 โหลดบิทไปถึงไหนแล้วได้ตลอดละครับ

ปล.ตอนนี้ nmttoolbox ออกเวอร์ชั่นใหม่ แก้ชื่อนักแสดงกับผู้กำกับได้แล้วนะครับ

• *

ขอบคุณครับ
ตั้ม
เร็วสุดต้องเสียบสาย usb slave ต่อกับ pc ครับเร็วกว่า
ผ่านเน็ตเวิร์ก ได้ประมาณ 3MB/s ต่อ usb slave ได้ประมาณ 12MB/s

ถ้า router รองรับ dyndns ลองเซ็ตดูครับ
แล้ว forward port 9091 ไปที่ a210
เท่านี้เราก็เข้าไปดูว่าเจ้า a210 โหลดบิทไปถึงไหนแล้วได้ตลอดละครับ

ปล.ตอนนี้ nmttoolbox ออกเวอร์ชั่นใหม่ แก้ชื่อนักแสดงกับผู้กำกับได้แล้วนะครับ

ขอบคุณมากครับผม เดี๋ยวไปลองดู วันนี้ได้ HD ใหม่ด้วย ต้อง Transfer ข้ามคืนแน่เลย

ส่วน dyndns ผมสมัคร free account ก้ได้ใช่มั้ยครับผม