ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163721 ครั้ง)

ออฟไลน์ GreenHornet

• Edge LED TV member
อีกนิดครับ   ถ้าa210 อัพเป็น c200  จะได้ภาพดีขึ้นกว่าเดิและได้ภาพคมเหมือนกัน c200 เลยไหม๊ครับ 
ภาพไม่น่าต่างกันที่ FW หรอกครับ น่าจะต่างกันที่ Hardware อย่างเดียวมากกว่า ตัวจ่ายไฟของ C-200 ราคาแพงกว่าเยอะ

ออฟไลน์ artart

จากที่ได้ลอง dune แล้ว ผมก็รู้สึกได้ว่า c200 ภาพคมกว่า แต่..แต่ความสว่างจะสู้dune ไม่ได้ (ตั้งค่าและใช้สายและหนังช๊อตเดียวกัน)  ทีนี่ถ้าผมไม่เน้นเรื่องลูกเล่นอะไรเลย ขอแค่ภาพคมแบบ c200  แบบนี้ผมก็ประหยัดงบไปเอา a210 แล้วอัพเป็น c200 ก็ดีกว่าสิ

ปล. คนขายบอกว่ายังไง c200 ก็ภาพดีกว่า a210 (อัพแล้ว) เพราะตัวประมวลผมและตัวจ่ายไฟมันดีกว่า 

จากที่ได้ลอง dune แล้ว ผมก็รู้สึกได้ว่า c200 ภาพคมกว่า แต่..แต่ความสว่างจะสู้dune ไม่ได้ (ตั้งค่าและใช้สายและหนังช๊อตเดียวกัน)  ทีนี่ถ้าผมไม่เน้นเรื่องลูกเล่นอะไรเลย ขอแค่ภาพคมแบบ c200  แบบนี้ผมก็ประหยัดงบไปเอา a210 แล้วอัพเป็น c200 ก็ดีกว่าสิ

ปล. คนขายบอกว่ายังไง c200 ก็ภาพดีกว่า a210 (อัพแล้ว) เพราะตัวประมวลผมและตัวจ่ายไฟมันดีกว่า 
ถ้างบถึงก็เอา C-200 ไปเลยครับ ตัวจ่ายไฟดีกว่าก็น่าจะมีส่วนทำให้ภาพดีขึ้นบ้างแต่คงไม่ถึงชัดเจนขนาดรู้สึกได้ในทันที อนาคตเผื่อเพิ่มไดรฟ์บลูเรย์ทีหลัง

ด้านล่างนี้เป็นปกที่ทำจากโปรแกรม YAMJ

YAMJ

ออฟไลน์ jayutcc

• LCD TV member
  • **
เห็น movie wall ด้านบนที่คุณ Green Hornet  ทำมาสวยดีครับ ถ้าซื้อตัว a210 มาใช้ จะทำได้เหมือนกันมั้ยครับ ?

แล้วในอนาคตคิดว่า popcorn จะออก fw ให้ a210 อ่านเมนูบลูเรย์ ได้หรือไม่ครับ ?

ออฟไลน์ cablephile

• MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
    • CABLEPHILE
ถามผู้ขายมา บอกว่า ถ้า up FW A-210 เป็น c200 จะใส่ HDD ที่ต่อในตัวเครื่องไม่ได้ จริงหรือเปล่าครับ
จริงเพราะถ้าทำได้เหมือนกันหมดคงขาย C-200 ยากขึ้นแน่ๆ
ไม่ต้องไปซีเรียสกับเมนูมากนักก็ได้ กว่าจะเข้าหนังได้ต้องผ่านเมนูทั้งหมดก่อน
รวมๆแล้วบางเรื่องเกือบสามนาทีถึงจะได้ดูหนัง

การ upfirmware โม ก็อาจจะทำได้ไม่ดีเท่าของแท้ ถ้ามีงบเท่าไหร่ ก็จัดรุ่นนั้นและใช้เดิมๆไปจะ work สุดครับ
ส่วน menu ก็อาจจะจำเป็นสำหรับ คนที่เลือก track concert หรือ demo ต่างๆ และปิดไม่ให้เข้า menu เข้าหนังเลยก็สามารถทำได้ครับ ไม่เป็นปัญหา
อยู่ที่ความชอบและงบเลยครับ ส่วนผมจัดรุ่นใหญ่เพราะชอบ body และจอ พร้อมกับ rack hdd เพราะ a210 ต้องเปิดเครื่องด้านล่าง

ออฟไลน์ shadowkid

• *
ถามผู้รู้หน่อยครับ ผมพึ่งถอยA210มาเมื่อวันเสาร์นี้เอง
ไม่ได้ศึกษาข้อมูลเรื่องเครื่องHDมาเท่าไหร่ อ่านผ่านๆเห็นเค้าเชียPopcorn a210ก็เลยจัดเลย
เข้าเรื่องเลยดีกว่า คือ ปกติแล้วเครื่องมันร้อนมากมั้ยครับเวลาใช้งาน ของผมมันร้อนมากๆ แล้วก็พอผมปิดเครื่องไฟเครื่องสีเขียวเป็นส้มแล้ว แต่รู้สึกว่าเครื่องมันยังอ่านฮาดดิสอยู่แล้วเครื่องก็ยังร้อนเหมือนเดิมทั้งๆที่ปิดไปนานแล้ว+อยู่ในห้องแอร์ ไม่ทราบว่าเป็นปกติของมันรึเปล่า หรือผมปิดไม่ถูกวิธี หรือ ฮาดดิสผมมีปัญหา เพราะใช้มานานแล้ว

ออฟไลน์ cablephile

• MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
    • CABLEPHILE
ถามผู้รู้หน่อยครับ ผมพึ่งถอยA210มาเมื่อวันเสาร์นี้เอง
ไม่ได้ศึกษาข้อมูลเรื่องเครื่องHDมาเท่าไหร่ อ่านผ่านๆเห็นเค้าเชียPopcorn a210ก็เลยจัดเลย
เข้าเรื่องเลยดีกว่า คือ ปกติแล้วเครื่องมันร้อนมากมั้ยครับเวลาใช้งาน ของผมมันร้อนมากๆ แล้วก็พอผมปิดเครื่องไฟเครื่องสีเขียวเป็นส้มแล้ว แต่รู้สึกว่าเครื่องมันยังอ่านฮาดดิสอยู่แล้วเครื่องก็ยังร้อนเหมือนเดิมทั้งๆที่ปิดไปนานแล้ว+อยู่ในห้องแอร์ ไม่ทราบว่าเป็นปกติของมันรึเปล่า หรือผมปิดไม่ถูกวิธี หรือ ฮาดดิสผมมีปัญหา เพราะใช้มานานแล้ว

เครื่องร้อนกว่ารุ่นเดิมครับ เพราะรุ่นเดิมเป็น พลาสติก ตัวนี้เป็นอลูมิเนียม เพื่อระบายความร้อนออกนอกเครื่องจึงทำให้รู้สึกว่าร้อนกว่าแต่ในเครื่องจะเย็นกว่าครับ ระยะยาวน่าจะดีกว่า

ส่วนไฟสีส้ม คือ Standby ครับ เครื่องยังทำงาน BIT ยังโหลดได้
ถ้าจะปิดเครื่องเลย กดปุ่มปิดค้างประมาณ 3 วิ จนกว่าไฟจะกระพริบ และเปลี่ยนเป็นสีแดง นั้นคือปิดสนิทครับ เหมือนกันทั้ง A210 และ C200

ออฟไลน์ 9S

วันนี้ไปลองดู A-210 กับ DUNE D1  ส่วนตัวคิดว่า dune ทำได้ดีกว่าเรื่องความสดและใสของภาพครับ
ยิ่งดูพวกหนัง animation นี่เห็นเลย แต่ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ ภาพออกมาแนวเดียวกันเลยครับ

ผมลองปรับ popcorn 0-255 รู้สึกว่าสีดำมันจม ส่วนตัวชอบ 16-235 มากครับ ใครเป็นบ้างครับ

กำลัง ลังเลอยู่เหมือนกันแต่เอนไปทาง Popcorn ครับ  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 04:19:45 pm โดย 9S »
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ shadowkid

• *
ขอบคุณครับคุณ cablephile

วันนี้ไปลองดู A-210 กับ DUNE D1  ส่วนตัวคิดว่า dune ทำได้ดีกว่าเรื่องความสดและใสของภาพครับ
ยิ่งดูพวกหนัง animation นี่เห็นเลย แต่ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ ภาพออกมาแนวเดียวกันเลยครับ

ผมลองปรับ popcorn 0-255 รู้สึกว่าสีดำมันจม ส่วนตัวชอบ 16-235 มากครับ ใครเป็นบ้างครับ

กำลัง ลังเลอยู่เหมือนกันแต่เอนไปทาง Popcorn ครับ  [หื่น]
C200 คมกว่า หากปรับสี BT.709 แและปรับ brightness=1 contrast =2 รับรองแจ่ม
ภาพของ Popcorn จะดูมีมวลและมีมิติมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 12:20:17 am โดย GreenHornet »

ออฟไลน์ 9S

ปรับ 0-255 แล้วต้องเพิ่ม brightness +2 contrast +2 รับรองแจ่ม
ภาพของ Popcorn จะดูมีมวลและมีมิติมากกว่า

โอ้วววว ขอบคุณมากๆ ครับ เดี๋ยวสอยมาแล้วจะลองดูนะครับ  [โย่ว]
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ jayutcc

• LCD TV member
  • **
อ่านไปอ่านมา ไปลองเล่นมาหลายตัว ทำให้ผมกำลังลังเลหลายตัวเลย ฮาๆๆ

โดยเฉพาะคู่นี้ Popcorn A210 กับ Dune Smart H1 ราคาต่างกันประมาณ 2 พันครับ เบียดกันสูสีมากๆ

แต่เท่าที่ไปขอร้านลองเล่นดู ผมชอบ GUI (พวกเมนู หน้าตา วีดีโอวอลล์) ของ A-210 มากกว่าครับ ดูทันสมัย และน่าใช้มากกว่า

ติดตรงมันเล่นเมนูบลูเรย์ไม่ได้นั่นแหละครับ

ส่วน H1 ชอบตรงด้านเป็น Hot Swap ใส่ฮาร์ดดิสก์ง่ายมากๆ และรองรับการเล่นเมนูบลูเรย์ แบบเต็มรูปแบบ

ช่วยฟันธงทีครับ  [หื่น]

เท่าที่ได้ลองมากับตา c200 ได้ภาพที่คมกว่า dune นิดดดดดด...หน่อย แต่ความสว่างสู้ dune ไม่ได้ (จอภาพแบบเดิมๆไม่ต้องปรับแต่งทั้งคู่นะ)  ใจผมเลยเอียงไปทางภาพของ c200 แต่ชอบบอดี้ของ dune (เล็กกว่า)และรู้สึกว่า dune จะรองรับ 3d  ซึ่งไม่แน่ใจว่าอนาคตจะดูได้แบบเต็มรูปแบบเลยหรือป่าว (hdmi1.4)

เลยลังเลอยู่เนี้ย.......ว่าจะเอาภาพที่ดีกว่าแค่นิดดดดดดนึง หรือเอาbody เล็กๆ สะดวกดี   เออ.....ถ้าคนแก่หรือเด็กๆใช้งาน ตัวไหนใช้งานง่ายกว่ากันครับ

อ่านไปอ่านมา ไปลองเล่นมาหลายตัว ทำให้ผมกำลังลังเลหลายตัวเลย ฮาๆๆ

โดยเฉพาะคู่นี้ Popcorn A210 กับ Dune Smart H1 ราคาต่างกันประมาณ 2 พันครับ เบียดกันสูสีมากๆ

แต่เท่าที่ไปขอร้านลองเล่นดู ผมชอบ GUI (พวกเมนู หน้าตา วีดีโอวอลล์) ของ A-210 มากกว่าครับ ดูทันสมัย และน่าใช้มากกว่า

ติดตรงมันเล่นเมนูบลูเรย์ไม่ได้นั่นแหละครับ

ส่วน H1 ชอบตรงด้านเป็น Hot Swap ใส่ฮาร์ดดิสก์ง่ายมากๆ และรองรับการเล่นเมนูบลูเรย์ แบบเต็มรูปแบบ

ช่วยฟันธงทีครับ  [หื่น]
ถ้าชอบ GUI ของ Popcorn สอย A-210 แล้วลง FW C-200 ก็จะเล่นเมนูบลูเรย์ได้หมด
แล้วซื้อ Docking เอาไว้ใช้ copy หนังจากคอมเพิ่มซัก 500
Docking นี่จำเป็นมากครับ เชื่อได้แน่ว่าเล่นไปซักพักทุกคนต้องซื้อกัน เพราะสะดวกกว่าเอาเครื่องเล่นไป Copy หนังมาก

เท่าที่ได้ลองมากับตา c200 ได้ภาพที่คมกว่า dune นิดดดดดด...หน่อย แต่ความสว่างสู้ dune ไม่ได้ (จอภาพแบบเดิมๆไม่ต้องปรับแต่งทั้งคู่นะ)  ใจผมเลยเอียงไปทางภาพของ c200 แต่ชอบบอดี้ของ dune (เล็กกว่า)และรู้สึกว่า dune จะรองรับ 3d  ซึ่งไม่แน่ใจว่าอนาคตจะดูได้แบบเต็มรูปแบบเลยหรือป่าว (hdmi1.4)

เลยลังเลอยู่เนี้ย.......ว่าจะเอาภาพที่ดีกว่าแค่นิดดดดดดนึง หรือเอาbody เล็กๆ สะดวกดี   เออ.....ถ้าคนแก่หรือเด็กๆใช้งาน ตัวไหนใช้งานง่ายกว่ากันครับ
Dune ยังไม่รองรับ 3D ทั้งคู่ใช้ชิพ Sigma8643 เหมือนกันทำงานได้เหมือนกันทุกอย่างแน่นอน HDMI 1.3 ทั้งคู่
Popcorn ค่า default ไม่ค่อยสุดครับมืดไปนิด ให้ปรับ contrast brightness +2 ที่เครื่อง popcorn ไม่ต้องไปปรับที่ทีวี

อยากทราบเฟริมแวร์ล่าสุดของ c200  รบกวนหน่อยครับ

ออฟไลน์ 9S

อยากทราบเฟริมแวร์ล่าสุดของ c200  รบกวนหน่อยครับ

Firmware Version   :   02-04-110422-21-POP-408-000

http://www.popcornhour.com/download/C200/firmware-C200.html

[เท่ห์]