ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1168148 ครั้ง)

ออฟไลน์ GreenHornet

• Edge LED TV member
อยากทราบเฟริมแวร์ล่าสุดของ c200  รบกวนหน่อยครับ

Firmware Version   :   02-04-110422-21-POP-408-000

http://www.popcornhour.com/download/C200/firmware-C200.html

[เท่ห์]

เฟิร์มแวร์ล่าสุดเพิ่ม YCbCr colorspace
Also important is the implementation of Deep Color in Setup > Audio/Video
Added manual setting of YCbCr colorspace (BT.601 and BT.709). Auto colorspace is under development.
***Select BT.709 for playback of HD content and BT.601 for SD content.

ไฟล์วีดีโอส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ color space แบบ RGB ในการเข้ารหัส แต่จะใช้แบบ YCbCr709 หรือ YCbCr601 ซึ่งในกรณีนี้ถ้าส่งสัญญาณแบบ YCbCr ไปยังจอแล้วน่าจะให้ผลดีกว่า เพราะกระบวนการ convert จาก YCbCr ไปยัง RGB จะเกิดขึ้นที่จอแค่ครั้งเดียว

มีบางท่านแนะนำให้ใช้ YCbCr เมื่อดูภาพยนต์ที่บันทึกจากฟิลม์ และใช้ SRGB เมื่อดูการ์ตูนหรืออนิเมชั่น

สำหรับคนที่ไม่รู้จัก YCbCr colorspace
http://www.audioholics.com/tweaks/calibrate-your-system/hdmi-black-levels-xvycc-rgb
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 02:45:01 pm โดย GreenHornet »

ออฟไลน์ jayutcc

• LCD TV member
  • **
สอบถามนิดนึงครับ พอดีผมมีปัญหา เวลาเล่นไฟล์ MT2S แล้ว เสียง HD มันไม่ออกครับ แต่เสียงอื่นออกปกติ

ผมเอา A210 ต่อ HDMI ตรงเข้าทีวีครับ (ฟังเสียงจากลำโพง ไม่มีแอมป์ ไม่มีโฮมเธียเตอร์)

ตั้งค่า Audio แบบ Downmix ก็แล้ว แบบ Passthrouh ก็แล้ว ไม่ได้ครับ แต่รหัสเสียงแบบอื่น ออกปกติ

เฟิร์มแวร์อัพพออนไลน์เป็นตัวใหม่ เป็นของ A210 เอง ไม่ใช่ C200

ขอคำแนะนำด้วยครับ ถ้าเครื่องผิดปกติ ได้เอาไปเปลี่ยนใหม่ ยังอยู่ใน 7 วัน

ออฟไลน์ artart

(1)  ถ้าอยากได้ปกแบบdune ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ  วันนี้ไปถามคนขาย เค้าบอกว่าทำไม่ได้ ต้องทำด้วยโปรแกรม nmj อย่างเดียวแค่นั้น

(2)  และคนขายยังบอกเพิ่มเติมอีกว่า  ถ้าโหลดหนังเป็นฟูลลิป โปรแกรมnmj จะไม่สามารถทำปกได้  ทำได้เฉพาะหนังที่โหลดมาเป็นไฟล์ mkv เท่านั้น

(3)  และได้ลองdune h1 รู้สีกได้ว่าภาพสว่างกว่าc200 (เปรียบเทียบโดยตั้งค่าsetupเดียวกันตลอด) และปกของduneสวยกว่าจริงๆ 

ทั้งหมดนี้เป็นของ Popcorn

AEON Movie Wall
http://www.zcs.co.th/download/popcorn/YAMJ AEON.rar

SabishGT skin
http://www.zcs.co.th/download/popcorn/YAMJ SabishGT.rar

SabishGT skin ROW
http://www.zcs.co.th/download/popcorn/YAMJ SabishGT_r1_18.rar

Eversion

Oversight

Unique Black Glas

Zappiti
http://www.zcs.co.th/download/popcorn/YAMJ Zappiti.rar
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 02:10:28 pm โดย GreenHornet »

• **
ทำได้หลายโปรแกรม ไม่ใช่ nmj อย่างเดียว แต่ต้องไปหาโหลด + เรียนรู้

ของ dune ใช้ yardis มองเผินๆคล้าย yamj

ส่วน nmj ทำได้ทุกไฟล์ แค่ตั้งชื่อให้ถูก

H1 ผมชอบตรงใส่่ harddisk ข้างหน้า แต่ชอบความฉลาด และทันสมัยของ popcorn

โดยเฉพาะพวกอินเตอร์เนต

ออฟไลน์ Phoe_nix

• **
สอบถามเกี่ยวกับการปรับแต่ง A210

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าต้องปรับแต่งอะไรบ้าง

เช่นพวกสี ความสว่าง และทุกๆอย่าง

สอบถามเกี่ยวกับการปรับแต่ง A210

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าต้องปรับแต่งอะไรบ้าง

เช่นพวกสี ความสว่าง และทุกๆอย่าง
เมื่อวานลองลง FW C-200 แล้วลองเปลี่ยนจาก SRGB 0-255 เป็น BT.709 แล้วเพิ่ม contrast +2
รู้สึกได้เลยว่าสีดำไม่จม สีผิวหรือใบไม้ดูเป็นธรรมชาติมากกว่าเดิมเยอะ เห็นเค้าว่าปกติหนังจะทำมาเป็นภาพแบบ YCbCr

ออฟไลน์ artart

ยังไม่มีผู้รู้มาตอบเลยว่า.......

c200   ถ้าเราโหลดหนังมาเป็น fullrip  โปรแกรมทำปก nmj จะไม่สามารถทำปกได้  จะทำได้เฉพาะหนังที่โหลดมาเป็นไฟล์ mkv เท่านั้น   ส่วนหนัง fullrip  ต้องไปหาโปรแกรมอื่นทำปกเอาเองอีกที  คนขายเค้าบอกผมมาแบบนี้จริงหรือไม่จริงครับ  

ปล. ใจน่ะชอบภาพที่คมกว่า(แค่นิดหน่อยก็ยังดี...ซึ่งแฟนบอก ถ้าไม่สังเกตจริงๆก็ถือว่าพอๆกัน) แต่ผมไม่ชอบc200เรื่องดำจม (ถึงจะแก้ไขได้โดยการมานั่งเซ๊ตอัพ ก็ยังรู้สึกไม่ชอบ เพราะรู้สึกว่ามันแค่ทำให้ดีขึ้นนิดหน่อยมากกว่า เพราะแบบธรรมชาติของมันเอง ภาพจะไปทางมืดกว่ายี่ห้ออื่นๆ)
                  และเริมรู้สึกว่า คนที่จะใช้ c200 น่าจะเหมาะกับคนที่เก่งคอม ชอบโหลดบิท ชอบเล่นเกมส์ เล่นยูทูบ หรือลูกเล่นอื่นๆอีกมากมาย  ซึ่งผมไม่ใช่....แค่ตั้งใจหาซื้อเครื่องที่ได้ภาพที่คม เสียงที่ดี (แพงหน่อยไม่ว่า) มีปกให้เด็กๆดูและเปิดเองได้ง่ายๆ....ผมก็พอใจแล้ว    ซี่งตัวผมเองไม่เก่งคอมเลย ภาษาคอมง่ายๆ ผมก็ไม่เข้าใจ  เลยคิดว่าถ้าผมจะซื้อc200 มาน่าจะผิดวัตถุประสงค์หรือป่าวครับเนี้ย  คือใช้ประโยขน์กับมันได้ไม่เต็มที่  แค่ได้ภาพที่คมกว่านิดดดดดด...นึง  แต่ก็เสียกับเรื่องภาพที่ดำจม  .......... [โขกโต๊ะ]....

ถามอีกนิดนะครับว่า ทำไมภาพปกของ c200 ที่ทำมาแบบ nmj ภาพมันไม่ชัดแบบ duneเลยอ่ะครับ

...ตัดสินใจระหว่างc200 กับ dune h1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 01:57:04 pm โดย artart »

เดาว่าร้านคงปรับสีเป็น SRGB ให้ปรับสีเป็น BT.709 แล้วเพิ่ม contrast +2

NMJ ทำปก fullrip จากโฟลเดอร์ BDMV ได้
H1 ใช้ Yadis ทำปกยากพอสมควร รายละเอียดหนังมักจะไปทางฝั่งยุโรปมากกว่า

ถ้าเรื่องทำปกไม่มีตัวไหนง่ายกว่าตัวนี้แล้ว แค่ต่อคีย์บอร์ดเพื่อแก้ชื่อหนังให้ตรง
ือยากได้รูปที่ละเอียดให้หารูปใสไว้ในโฟลเดอร์หนังเอง หรือจะเอาละเอียดกว่านั้นก็ใช้ YAMJ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 02:49:44 pm โดย GreenHornet »

• **
ยังไม่มีผู้รู้มาตอบเลยว่า.......

c200   ถ้าเราโหลดหนังมาเป็น fullrip  โปรแกรมทำปก nmj จะไม่สามารถทำปกได้  จะทำได้เฉพาะหนังที่โหลดมาเป็นไฟล์ mkv เท่านั้น   ส่วนหนัง fullrip  ต้องไปหาโปรแกรมอื่นทำปกเอาเองอีกที  คนขายเค้าบอกผมมาแบบนี้จริงหรือไม่จริงครับ  

ปล. ใจน่ะชอบภาพที่คมกว่า(แค่นิดหน่อยก็ยังดี...ซึ่งแฟนบอก ถ้าไม่สังเกตจริงๆก็ถือว่าพอๆกัน) แต่ผมไม่ชอบc200เรื่องดำจม (ถึงจะแก้ไขได้โดยการมานั่งเซ๊ตอัพ ก็ยังรู้สึกไม่ชอบ เพราะรู้สึกว่ามันแค่ทำให้ดีขึ้นนิดหน่อยมากกว่า เพราะแบบธรรมชาติของมันเอง ภาพจะไปทางมืดกว่ายี่ห้ออื่นๆ)
                  และเริมรู้สึกว่า คนที่จะใช้ c200 น่าจะเหมาะกับคนที่เก่งคอม ชอบโหลดบิท ชอบเล่นเกมส์ เล่นยูทูบ หรือลูกเล่นอื่นๆอีกมากมาย  ซึ่งผมไม่ใช่....แค่ตั้งใจหาซื้อเครื่องที่ได้ภาพที่คม เสียงที่ดี (แพงหน่อยไม่ว่า) มีปกให้เด็กๆดูและเปิดเองได้ง่ายๆ....ผมก็พอใจแล้ว    ซี่งตัวผมเองไม่เก่งคอมเลย ภาษาคอมง่ายๆ ผมก็ไม่เข้าใจ  เลยคิดว่าถ้าผมจะซื้อc200 มาน่าจะผิดวัตถุประสงค์หรือป่าวครับเนี้ย  คือใช้ประโยขน์กับมันได้ไม่เต็มที่  แค่ได้ภาพที่คมกว่านิดดดดดด...นึง  แต่ก็เสียกับเรื่องภาพที่ดำจม  .......... [โขกโต๊ะ]....

ถามอีกนิดนะครับว่า ทำไมภาพปกของ c200 ที่ทำมาแบบ nmj ภาพมันไม่ชัดแบบ duneเลยอ่ะครับ

...ตัดสินใจระหว่างc200 กับ dune h1

ถ้าคุณใช้จริงๆ แล้ว คุณจะพบว่า POPCORN ไม่ได้เหมาะกับคนที่ต้องเก่งคอมพ์ แม้แต่นิดเดียว  [หื่น]

เพราะตั้งแต่ผมได้มันมา ผมแทบไม่ได้ทำอะไรกับคอมพิวเตอร์ เพื่อปรับแต่ง POPCORN เลยครับ หรือเพื่อทำปกเลยครับ

อัพเฟิร์มแวร์ผ่านเครื่องได้เลย หาปกหนัง ทำปกหนังผ่านเครื่องได้เลย โหลดบิท ดู Youtube และเล่นอินเตอร์เนต ผ่านเครื่องได้เลย ... ขอเพียงมีรีโมทในมือ

ฟังก์ชั่นอินเตอร์เนตของ POPCORN คล้ายๆ กับของ  iPhone คือ มันมี App Market โหลดโปรแกรมบันเทิงต่างๆ มาไว้ในเครื่อง  ... ฟรี

ดาวน์โหลด และติดตั้ง และใช้งาน ทุกอย่าง ด้วยการทำงานผ่านตัวรีโมท เช่นกัน

ง่ายใช่มั้ยล่ะครับ ไม่เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เลย แม้แต่นิดเดียว ขอแค่มีสัญญาณเนต ให้มันพอ จะสายแลน หรือผ่าน USB Wireless Adapter ก็ได้

ถ้าคุณใช้  Dune คุณจะเอาปกจากไหน ??? ถ้าคุณคิดว่า Dune ทำปกให้คุณได้ง่ายๆ หรือแถมมากับหนัง คุณคิดผิดแล้วล่ะครับ

Yardis เหรอ ??? นั่นหมายความว่า คุณก็ต้องเทพเรื่องคอมในระดับนึงละครับ อย่างน้อยๆ ก็ต้องโหลดโปรแกรมมาทำปก รันโปรแกรม ใส่ข้อมูล โยนกลับเข้าไปใน Dune ... แค่คิดก็ปวดหัวแล้วม่ะครับ

ส่วนที่คุณถาม ผมตอบไปแล้วครับว่า Full Rip นั้น NMJ ทำปกได้ครับ ทำได้หมดทุกไฟล์แหละ ถ้าชื่อถูก หรือถ้าชื่อไม่ถูก เราก็ยังมาแก้ไขที่หน้าจอทีวีได้เลย ไม่ต้องไม่นั่งง่วนกับโปรแกรมในคอมพ์ ซึ่งแม้กระทั่ง YAMJ (ที่ต้องนั่งทำในคอม) บางทีมันก็หาไม่เจอ

การทำปกของปอร์ปคอร์น สนับสนุนโดย IMDB เรียกว่า ถ้าใน IMDB มีข้อมูลหนังที่เราจะทำปก ยังไงก็ทำได้แน่นอน แค่ระบุปีหนังลงไปอย่างเดียวยังได้เลยครับ

เรื่องความคมชัดของปก ผมไม่เคยเปรียบเทียบกับ Dune นะครับ ว่าอันไหนชัดกว่า แต่เท่าที่ผมเล่นอีกแบรนด์นึงมา เทียบกันแล้วของ POPCORN มันก็ชัดปกติครับ

เราดูหนังเป็นหลัก ไม่ได้ดูปกนะครับ

จะว่าไป ดูรวมๆ สวยกว่าของ Dune ด้วยซ้ำ ซึ่งก็คงแล้วแต่ รสนิยม และความชอบส่วนตัว ละครับ เพราะของปอร์ปคอร์น มันก็มีหลายแบบมาก นอกจาก NMJ

รายละเอียดหนังที่ทำโดย NMJ พวกชื่อผู้กำกับ นักแสดง เราสามารถใช้รีโมทเลือก แล้ว Search ได้อีกครับ ว่า ผู้กำกับคนนี้ กำกับเรื่องไหนอีก (ค้นจากหนังที่เหลือในฮาร์ดดิสก์เรา) นักแสดงคนนี้ เล่นเรื่องไหนอีก

มีบอกวันเข้าฉาย เรตติ้ง เรทหนัง รายละเอียดไฟล์ที่แท้จริง

ถ้าเอาง่ายๆ สบายๆ สำหรับคนไม่เก่งคอมพ์ ปอร์ปคอร์น คือ ทางเลือกที่น่าจะเหมาะกว่าครับ

• **
ที่ท่าน Green Hornet ว่าไว้ จริงๆ แล้วไม่ต้องต่อคีย์บอร์ดก็ได้นะครับ เพราะมันมี Virsual คีย์บอร์ดมาให้เลยครับ (เหมือนไอโฟน ไอแพด)

แค่กดเลือกตัวอักษร โดยใช้รีโมทก้อพอครับ

ถ้ามองในเรื่องง่าย ... NMJ ง่ายจริงๆ ครับ

ไม่ต้องหาไฟล์ปก ไฟล์รูปมาใส่ มันก็หาของมันเองครับ ไม่ต้องต่อคอมพ์ แต่ต่อเนตให้เครื่องพอ

เมื่อวาน ผมลองเล่น youtube ก้อไร้ปัญหาใดๆ ครับ ค้นหา เปิดเล่นได้ เหมือนเล่นกะคอมพ์ เจ๋งจริง

ออฟไลน์ Phoe_nix

• **
ผมก็ชอบตรงหาปกให้มันไม่ยุ่งยาก ผมแค่กดปุ่มแดงแล้วก็รอ

ปล.มีแบรนด์เดียวที่หาปกเองได้เหรอครับ

ผมก็ชอบตรงหาปกให้มันไม่ยุ่งยาก ผมแค่กดปุ่มแดงแล้วก็รอ

ปล.มีแบรนด์เดียวที่หาปกเองได้เหรอครับ
เคยมีของ Xtreamer แต่ใช้งานไม่ง่ายเลยไม่ค่อยใช้กัน

ออฟไลน์ phubadee

• Flat TV member
  • *
ขอปรึกษานิดนึงครับ ผมพึ่งได้ A210 มา แล้วดูหนัง  HD เรื่องแรกในชีวิต  เรื่อง  Avartar คับ เป็น Full Rip
ดูไปแล้วมันค้างบ่อยมาากคับ  เหมือนมันกระตุกนิดๆด้วย ต้องกด Fast Forward ถึงจะเล่นต่อได้  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคับ  เห็นว่าชิพตัวนี้น่าจะแรงแล้ว
หรือว่าจะเป็นเพราะไฟล์หนัง เพราะผมไม่มีเวลาดูเรื่องอื่นเลย
รบกวนขอข้อมูลนิดนะครับ   [ร้องไห้]

ขอปรึกษานิดนึงครับ ผมพึ่งได้ A210 มา แล้วดูหนัง  HD เรื่องแรกในชีวิต  เรื่อง  Avartar คับ เป็น Full Rip
ดูไปแล้วมันค้างบ่อยมาากคับ  เหมือนมันกระตุกนิดๆด้วย ต้องกด Fast Forward ถึงจะเล่นต่อได้  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคับ  เห็นว่าชิพตัวนี้น่าจะแรงแล้ว
หรือว่าจะเป็นเพราะไฟล์หนัง เพราะผมไม่มีเวลาดูเรื่องอื่นเลย
รบกวนขอข้อมูลนิดนะครับ   [ร้องไห้]
น่าจะที่ไฟล์ ก๊อปมาไม่ดีรึเปล่า ไฟล์นี้เห็นเปิดกันทุกที่
ไฟล์ที่ผมมีไม่มีปัญหาเป็น Avatar extend version

• *
น่าจะที่ไฟล์ ก๊อปมาไม่ดีรึเปล่า ไฟล์นี้เห็นเปิดกันทุกที่
ไฟล์ที่ผมมีไม่มีปัญหาเป็น Avatar extend version

ขอบคุณครับ สงสัยเดี๋ยวต้องลองโหลดใหม่
อีกเรื่องนึงครับ ยังไม่่ค่อยเข้าใจเรื่องการทำปก ไม่ทราบว่าต้องโหลดโปรแกรมมาจากไหนอ่ะคับ เท่าที่อ่านมา เช่น NMJ   อันนี้ต้องโหลดมันมาอยู่ใน popcorn ใช่ไหมครับ ??
ขอบคุณคับ

ขอบคุณครับ สงสัยเดี๋ยวต้องลองโหลดใหม่
อีกเรื่องนึงครับ ยังไม่่ค่อยเข้าใจเรื่องการทำปก ไม่ทราบว่าต้องโหลดโปรแกรมมาจากไหนอ่ะคับ เท่าที่อ่านมา เช่น NMJ   อันนี้ต้องโหลดมันมาอยู่ใน popcorn ใช่ไหมครับ ??
ขอบคุณคับ
NMJ ติดมากับ FW อยู่แล้วครับ ไม่ต้องหาโหลดที่ไหน ขอเพียงชื่อหนังถูกต้องหรือมีรูปที่ชื่อเดียวกับไฟล์หนังอยู่ในโฟลเดอร์
เวลาเลือกหนังให้กดปุ่มสีแดงที่รีโมทจะเข้าสู่ NMJ

• *
แล้วถ้าเราดูหนังค้างไว้แล้วปิดเครื่อง ถ้าจะมาดูต่อจากที่เดิมต้องเข้าไปที่ตรงไหนอ่ะครับ  ผมดูในรีโมท ไม่เจอปุ่มรีซูมเลย  [ไม่เอา]   
ขอบคุณคับ