ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163755 ครั้ง)

ออฟไลน์ kirkkiat

• *
ผมใช้ C-200 แล้ว UP Firmware version : 02-04-110422-21-POP-408-000 ต่อสายสัญญาณภาพด้วยสาย HDMI /setting  YCbCr colorspace ที่BT.709 ทำไมจึงมีความชัดน้อยกว่าตั้งที่ 0-255 
หรือการ setting  YCbCr colorspace ที่BT.709 ต้องต่อสายสัญญาณภาพด้วยสาย component

ออฟไลน์ GreenHornet

• Edge LED TV member
ผมใช้ C-200 แล้ว UP Firmware version : 02-04-110422-21-POP-408-000 ต่อสายสัญญาณภาพด้วยสาย HDMI /setting  YCbCr colorspace ที่BT.709 ทำไมจึงมีความชัดน้อยกว่าตั้งที่ 0-255 
หรือการ setting  YCbCr colorspace ที่BT.709 ต้องต่อสายสัญญาณภาพด้วยสาย component
บางทีท่านอาจจะชอบแบบ SRGB มากกว่า

มาแล้วการทำปกด้วย YAMJ
ดาวน์โหลดไฟล์ YAMJ ทั้งหมดหรือเลือกแบบที่ชอบก็พอ ใส่ไว้ที่ไดรฟ์ C:\
ในตัวอย่างนี้จะเลือกทำแบบ Zappiti

ที่ไดรฟ์ที่เก็บหนังเปลี่ยนชื่อไฟล์และโฟลเดอร์ให้เรียบร้อยตามตัวอย่าง
สำหรับหนังไทยให้ใส่รูปปกชื่อเดียวกับไฟล์หนังไว้ในโฟลเดอร์เดียวกัน

ที่โฟลเดอร์ YAMJ ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ YAMJ GUI Config v0.51.exe

จะมีเมนูมาให้เลือกไดรฟ์ที่เก็บหนัง
ถ้าหนังอยู่ใน HDD ทั่วไปที่เป็น NTFS(ไม่ได้ฟอร์แมทด้วย A-210) ที่ใส่ไว้ในเครื่อง A-210 ให้ตั้งค่าตามรูป

ถ้าหนังอยู่ใน HDD NTFS ที่ต่อผ่าน USB ด้านหลังเครื่อง A-210 ให้ตั้งค่าตามรูป

Tips : วิธีสังเกตุว่า HDD ที่ต่อกับ A210 จะต้องใช้ค่าอะไรเช่น SATA_DISK_A3 ให้ลองทำปกไดรฟ์นั้นด้วย NMJ ก็จะเห็นว่าไดรฟ์นั้นต่อที่ช่องไหนอาจจะเป็น A1 A2 A3 A4

จากนั้นให้คลิกที่ Add ->OK->Yes
ถ้าต้องการเซฟค่านี้เก็บไว้ให้ตั้งค่าตามรูปบนอีกครั้งแล้วกด Save

ตั้งค่าเสร็จแล้วก็รันโปรแกรมได้เลย
ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ My_YAMJ.cmd

รอจนกว่าจะทำงานเสร็จ

คราวหลังถ้าใช้ HDD ลูกไหนๆที่เก็บหนังไว้ที่เดียวกัน ต้องการทำปกก็ไม่ต้องตั้งค่าใดๆ แค่คลิกที่ My_YAMJ.cmd อันเดียวก็จะอัพเดทให้เอง

ถ้าเป็นพวกหนังไทยให้ใส่รูปลงไปในโฟลเดอร์เดียวกันกับหนัง
ตัวอย่างเช่น
โฟลเดอร์หนัง = แฟนใหม่
ไฟล์หนัง = แฟนใหม่.mkv
ปกหนัง = แฟนใหม่.jpg
แบ๊คกราวน์ของหนัง = แฟนใหม่.fanart.jpg

ออฟไลน์ ionic_94

• *
มันเล่น ซับ 1080 ไม่ได้ ใช่หรือเปล่าครับ

ไปอ่านเจอใน thaidvd มา

พอดีว่ากำลังตัดสินใจอยู่ เพราะหนังที่โหลดมาใหม่ๆเป็น ซํบ 1080 ทั้งนั้น ขี้เกียจแปลงไฟล์อะครับ

มันเล่น ซับ 1080 ไม่ได้ ใช่หรือเปล่าครับ

พอดีว่ากำลังตัดสินใจอยู่ เพราะหนังที่โหลดมาใหม่ๆเป็น ซํบ 1080 ทั้งนั้น ขี้เกียจแปลงไฟล์อะครับ
หนังที่โหลดมาใหม่ๆล่าสุดมาจากแผ่นมาสเตอร์โซนอื่นๆซึ่งจะยังไม่มีซับไทย คนโมเค้าจะเอาซับมาจากดีวีดีมาสเตอร์ทั้งนั้น ส่วนชับ 1080P ต้องรอแผ่นบลูเรย์มาสเตอร์โซนบ้านเราออกเท่านั้น ซึ่งตอนนั้นก็จะมีไฟล์ Fullrip ออกมาให้โหลดพร้อมๆกันอยู่แล้ว
ยังไม่เคยเจอเรื่องไหนมีปัญหา มีแต่ใส่ซับมาให้ทั้งสองแบบ คนทำหนังต้องทำให้เปิดได้ทุกเครื่องอยู่แล้ว

• *

หนังที่โหลดมาใหม่ๆล่าสุดมาจากแผ่นมาสเตอร์โซนอื่นๆซึ่งจะยังไม่มีซับไทย คนโมเค้าจะเอาซับมาจากดีวีดีมาสเตอร์ทั้งนั้น ส่วนชับ 1080P ต้องรอแผ่นบลูเรย์มาสเตอร์โซนบ้านเราออกเท่านั้น ซึ่งตอนนั้นก็จะมีไฟล์ Fullrip ออกมาให้โหลดพร้อมๆกันอยู่แล้ว
ยังไม่เคยเจอเรื่องไหนมีปัญหา มีแต่ใส่ซับมาให้ทั้งสองแบบ คนทำหนังต้องทำให้เปิดได้ทุกเครื่องอยู่แล้ว

ยังงงๆอยู่ เพราะเห็นของเพื่อนใช้ playon อยู่ มันเล่น MKV ซับ 1080 ได้ แล้วซับสวยมาก

แล้ว popcorn มันเล่นไม่ได้ใช่ปะครับ อ่านแล้วงงๆ

ออฟไลน์ Phoe_nix

• LCD TV member
  • **
ลง NMT ได้แล้ว แต่อยากถามว่า เซตยังไงอ่ะครับ

ต้องการแค่ ระบบแลน ไม่ได้โหลดบิท มันมีหลายระบบมาก  รบกวนหน่อยครับ

เซตยังไง ไม่อยากให้เครื่องทำงานหนักโดยไม่จำเป็น

เพิ่มเติม ผมลง FW ตัวใหม่ไปแล้วผลคือ
FW เก่า เวลาดูหนัง  ผมกดกลับไปที่ -->รายละเอียดหนัง แล้วก็กลับไป-->เลือกหนัง (Wall)  มันจะไปอยู่ตรงปกหนังที่เราดู
แต่ FW ใหม่ เวลาดูหนัง ผมกดกลับไปที่ -->รายละเอียดหนัง แล้วก็กลับไป-->เลือกหนัง (Wall)    มันรีเฟรชใหม่ทุกครั้ง <----แก้ยังไงครับ

ออฟไลน์ cablephile

• MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
    • CABLEPHILE

ยังงงๆอยู่ เพราะเห็นของเพื่อนใช้ playon อยู่ มันเล่น MKV ซับ 1080 ได้ แล้วซับสวยมาก

แล้ว popcorn มันเล่นไม่ได้ใช่ปะครับ อ่านแล้วงงๆ

เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ

• MSN Messenger - cablephileonline@hotmail.com
Transmission Remote to POPCORN HOUR C-200

• *
ผมสงสัยมากครับ เพราะไปเจอใน thaidvd เห็นคุณ ppcboy ที่เป็นพ่อค้าขาย popcorn เหมือนคุณ cablephile
บอกไว้แบบนี้
------------------------------
"บางท่านจะเรียกซับเหล่านี้ว่า ซับแบบความละเอียดสูง ,ซับแบบ 1080 หรือ Hi-resulution Subtitle

แต่เครื่องเล่น HDD Player จะต้องรองรับด้วย โดยในปัจจุบัน Brand ต่างๆที่ใช้ Chipset Realtek ก็สามารถแสดงซับประเภทนี้กันได้หมดแล้ว
เว้นแต่ค่ายที่ใช้ Chipset Sigma อย่างเช่น Dune หรือ Popcorn เองยังไม่สามารถแสดงซับความละเอียดสูงนี้ได้

หนังบางเรื่องใส่ซับมาทั้ง 2แบบ คือความละเอียดต่ำ และความละเอียดสูง ดังนั้นคนที่เล่น Dune หรือ Popcorn ก็ต้องเลือกซับแบบความละเอียดต่ำ
แต่เนื่องจากเวลาเรากดเลือกซับจะไม่รู้ว่าซับใดเป็นความละเอียดสูง ให้เราดูจากการที่เรากดเลือกซับแล้วไม่มีซับขึ้นที่หน้าจอแสดงว่าซับตัวนั้นเป็นแบบความละเอียดสูง
(ถ้าเครื่องใครไม่ได้ Update Firmware มานาน เมื่อกดเลือกซับแล้วจะทำให้เครื่อง Hang หรือ จอดำ) ดังนั้นให้เรากดเลือกซับอีกตัวเพื่อเลือกซับแบบความละเอียดต่ำ
ก็จะแสดงซับได้ปกติ

ในกรณีที่หนังบางเรื่องใส่ซับแบบความละเอียดสูงมาตัวเดียว อาจต้องลองหาโหลดใหม่ที่มีซับความละเอียดต่ำมาด้วย แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆคงต้องออกแรงกันหน่อยแล้วครับ
"
-----------------------------ตามไปอ่านต่อได้ที่นี้คับ
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=125113&view=findpost&p=2315712

เลยไม่รู้ว่าอันไหนจริงกันแน่
ขอความกระจ่างด้วยครับ
 ไม่งั้น group buy ก็รอไปก่อน
ขอบคุณครับ

เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ

sub ปกติ จะไม่ละเอียดเห็นเป็นเม็ดๆครับ ส่วน sub 1080p ภาพจะคมไม่มีรอยหยัก
ผมก็ใช้ C-200 เล่นได้ไม่มีปัญหา ยังไงรอท่านอื่นมายืนยัน เพื่อเติมด้วยนะครับ

ซับ1080P จะมีอยู่สองแบบ
1.อยู่ในไฟล์ Fullrip
2.อยู่ในไฟล์ MKV

ถ้าซับ 1080P ในไฟล์ MKV คือสิ่งที่อยากได้ที่สุด ซื้อตัวละสามพันกว่าก็เล่นได้แล้ว
เกือบทั้งหมดที่เล่นชิพ SIGMA คือต้องการความสมบูรณ์ของภาพและเสียง ซึ่งก็จะเล่นไฟล์ Fullrip กันไปเลย เพราะว่าไฟล์ MKV ซับ1080P จะมีให้ดาวน์โหลดพร้อมๆกับไฟล์ Fullrip ส่วนไฟล์ MKV ก็จะเล่นซับ 480P ซึ่งหาได้ง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 09:11:05 pm โดย GreenHornet »

ออฟไลน์ Doraemon31

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องเสียง true hd ไม่ออกทุกเรื่องเลยครับ  [ร้องไห้]

ออกเป็นเสียงที่เขียนว่า dvs reference แทน (ตามที่ขึ้นตรง avr )

แต่เสียง dts hd ma ออกนะครับ

ผมใช้ NAD T747 แล้วก็เครื่องเสียงที่บ้านเป็นแบบ 6.1

http://nadelectronics.com/products/av-receivers/T-747-A/V-Surround-Sound-Receiver
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 09:12:42 am โดย Doraemon31 »

ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องเสียง true hd ไม่ออกทุกเรื่องเลยครับ  [ร้องไห้]

ออกเป็นเสียงที่เขียนว่า dvs reference แทน (ตามที่ขึ้นตรง avr )

แต่เสียง dts hd ma ออกนะครับ

ผมใช้ NAD T747 แล้วก็เครื่องเสียงที่บ้านเป็นแบบ 6.1

http://nadelectronics.com/products/av-receivers/T-747-A/V-Surround-Sound-Receiver
ระหว่างที่เล่นลองปิดแอมป์แล้วเปิดแอมป์อีกที

• *

ผมก็แค่ถามเรื่องซับเท่านั้นเลย เงิน 5900 ก็ไม่น้อยสำหรับผม ก็อยากได้ความชัวร์ ว่าเล่นตามที่ต้องการได้จริงๆ
ผมก็เก็บไฟล์ MKV และ Fullrip ค่อนข้างเยอะ ก็อยากซื้อมาแล้วเล่นได้เลย ไม่ต้องเสียเวลาแปลงซับเพื่อจะให้เล่นได้อีก

ต้องมาไล่กันไปเล่นตัวอื่นเลยเหรอ  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ถ้าซับ 1080P ในไฟล์ MKV คือสิ่งที่อยากได้ที่สุด ซื้อตัวละสามพันกว่าก็เล่นได้แล้ว
เกือบทั้งหมดที่เล่นชิพ SIGMA คือต้องการความสมบูรณ์ของภาพและเสียง ซึ่งก็จะเล่นไฟล์ Fullrip กันไปเลย เพราะว่าไฟล์ MKV ซับ1080P จะมีให้ดาวน์โหลดพร้อมๆกับไฟล์ Fullrip ส่วนไฟล์ MKV ก็จะเล่นซับ 480P ซึ่งหาได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ 9S

สอบถามเพิ่มเติมครับ  ถ้าพูดถึง FW ตัวล่าสุดของทั้ง C200, A-210 ณ ตอนนี้

อยากถามถึงปัญหาที่ยังแก้ไม่ได้ครับ ว่ายังติดเรื่องไหนบ้างครับ เรื่องต่างๆ เช่น ภาพ, เสียง, ซับ ฯ ครับ

เพราะว่าเท่าที่ผ่านๆ มาผมทราบข้อดีมาบางแล้วครับ จะได้ทราบข้อเสียไว้ก่อน เวลาตัดสินใจซื้อมาจะได้เตรียมใจไว้ก่อนครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ผมก็แค่ถามเรื่องซับเท่านั้นเลย เงิน 5900 ก็ไม่น้อยสำหรับผม ก็อยากได้ความชัวร์ ว่าเล่นตามที่ต้องการได้จริงๆ
ผมก็เก็บไฟล์ MKV และ Fullrip ค่อนข้างเยอะ ก็อยากซื้อมาแล้วเล่นได้เลย ไม่ต้องเสียเวลาแปลงซับเพื่อจะให้เล่นได้อีก

ต้องมาไล่กันไปเล่นตัวอื่นเลยเหรอ  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ใจเย็นๆครับ คุณ GreenHornet  คงไม่ได้หมายความว่าแบบนั้น

แต่จะสื่อว่า popcorn มีจุดเด่นในเรื่องของภาพและเสียงที่ดีที่สุด ก็ว่าได้ครับและส่วนใหญ่จะเน้นเล่น Fullrip ซึ่งไม่มีปัญหาทางด้าน sub

*แต่อย่างไรก็ตาม ไม่มีเครื่องไหน ที่เล่นได้ทุกอย่าง 100% ครับ
ต้องเลือกว่า จะเน้นทางด้านเล่นได้เยอะ เช่น playon และอื่นๆที่ใช้ chip realtek แต่คุณภาพธรรมดา
หรือจะเล่นคุณภาพระดับใกล้เคียง Blu-ray player ระดับราคาหลายๆหมื่น ก็ popcorn ไปเลย

สอบถามเพิ่มเติมครับ  ถ้าพูดถึง FW ตัวล่าสุดของทั้ง C200, A-210 ณ ตอนนี้

อยากถามถึงปัญหาที่ยังแก้ไม่ได้ครับ ว่ายังติดเรื่องไหนบ้างครับ เรื่องต่างๆ เช่น ภาพ, เสียง, ซับ ฯ ครับ

เพราะว่าเท่าที่ผ่านๆ มาผมทราบข้อดีมาบางแล้วครับ จะได้ทราบข้อเสียไว้ก่อน เวลาตัดสินใจซื้อมาจะได้เตรียมใจไว้ก่อนครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ขอเล่าถึงประสบการณ์ส่วนตัว ในการเลือกเครื่องเล่น

ทีแรกผมได้ลอง เครื่องเล่นที่ใช้ chip realtek แต่ว่า ทำไมภาพมันเบลอๆ ไม่ชัด เหมือน bluray player
ก็เลยค้นหาว่าอะไรที่ภาพและเสียงจะดีที่สุด แต่ยังไงก็คงเทียบ BD ไม่ได้เพราะมันคือต้นฉบับ
ก็เลยเสี่ยงเอา popcorn มาลองและก็ได้ผลออกมาว่า ภาพมีมิติ มากสีสันสวยงาม ถูกใจ ดีกว่าเครื่อง BD ระดับราคาหลักพัน
เท่านี้ก็คุ้มแล้ว แถมยังทำปกเองผ่านการกดปุ่มแค่ ปุ่มเดียว
(ส่วนเรื่อง mkv sub อะไรผมไม่ค่อยได้ใส่ใจครับ เพราะเป็นเรื่องรอง เน้นเล่น full rip อยู่แล้วเพราะภาพเสียงดีกว่าเยอะ)