ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องจอมุมดำหน่อยครับ toshiba 32l3450vt  (อ่าน 4916 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeoTokyo

• *
พอดีเพิ่งถอย 32l3450vt มาได้ 3 วันก็ดูได้ปกติครับ แต่เมื่อคืนเพิ่งสังเกตุ ตรงมุมจอทั้ง 4 มุม มันเหมือนมีเงาดำ ๆ ครับ เหมือไฟตรงมุม มันไม่สว่างเท่ากลาง ๆ

ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ คล้าย ๆ ยังงี้ นะครับ เอารูปมาจากเนท เป็นเฉพาะสี่มุมนะตรับ ข้าง ๆ ไม่เป็น เห็นชัด ๆ ตอนมุมมีฉากขาว ๆ แต่ถ้าเป็นสีฉากไม่สว่าง มันก็เนียน ๆ ดูไม่ออก

อาการนี้ผิดปกติรึเปล่าครับ ถ้าผิดปกติผมจะได้เอาไปเปลี่ยนเพราะเพิ่ง 3-4 วัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
Re: รบกวนถามเรื่องจอมุมดำหน่อยครับ toshiba 32l3450vt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 12:10:32 pm »
 [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รบกวนถามเรื่องจอมุมดำหน่อยครับ toshiba 32l3450vt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 01:20:24 pm »
ตอนนี้ปัญหามุมเงาดำๆ เจอในทีวีประเภทจอ direct led ในหลายๆเจ้าครับ จะเจอเป็นมากหรือเป็นน้อยเท่านั้น จริงๆผู้ผลิตทุกเจ้าพยายามที่จะแก้ปัญหาแสงรั่วจากจอ edge led นะ เลยหันมาเปลี่ยนใช้จอ direct led ก็มีปัญหาเรื่องมุมดำเข้ามาแทนอีก [เศร้า]

ถ้าซีเรียส ลองขอทางร้านเปลี่ยนเครื่องดู แต่ก็ต้องเสี่ยงดวงดูอาจเจอตัวที่ไม่มีอาการนี้เลยก็ได้ หรืออาจจะเจอมากกว่าเดิม  [ไม่พูด]

ถ้ารับได้ เวลาดูทีวีปกติ ถ้าไม่สังเกตมันไม่เห็น ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ [ม่ายยย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 01:41:22 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 02:31:36 pm »
ไปถ่ายรูปมาหละครับ

กำลังชั่งใจว่าจะเปลี่ยนดีมั้ย เพราะที่ดูมันก็มองไม่ค่อยออกหากไม่เจอฉากขาว ๆ หรือถ้าดูหนัง ละครภาพเร็ว ๆ ก็เหมือนภาพมันกลมกลืนจนแยกไม่ค่อยออก

กลัวเปลี่ยนแล่้วเรอมากกว่าเดิมนี้ดิ

ดูเฉพาะมุมุ ๆ นะครับ ภาพที่อื่นที่เป็นริ้ว ๆ เกิดจากภาพถ่ายครับ ถ่ายยังไงก็เหมือนมีคลื่น

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 02:52:06 pm »
มีลุ้นว่าตัวใหม่ไม่น่าจะเป็นนะครับ

ผมใช้มาสี่ตัว direct led toshiba ทั้งหมดไม่เคยเจอตัวไหนมุมดำเลย  มีแต่เจอแสงรั่วสองตัว ซึ่งผมเปลี่ยนออกเป็นตัวใหม่มาก็ไม่รั่ว

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 03:02:56 pm »
งั้นไปคุย ขอเปลี่ยนดีกว่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 03:07:01 pm »
งั้นไปคุย ขอเปลี่ยนดีกว่า
ก่อนเปลี่ยน เอาไฟล์สีไปทดสอบแบบนี้เลยนะครับ [จิ้ม] โชคดีครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ S_Surawut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 06:22:55 pm »
ผมใช้ sharp 60le950x ก็พอเห็นเล็กๆตามขอบ ตามมุม หรือแทบไม่มีเลย แต่ต้องนั่งจับผิดจริงๆถึงจะเห็น  [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 07:11:20 pm »
วันนี้ไปดูมา 2 เครื่องเป็นเหมือนกันเลยครับ

เอาไงดีหว่า ตัดสินใจเปลี่ยนได้ถึงวันศุก แต่ของ stock ที่เขามีอยู่ก็มีดำ ๆ เหมือนกัน มีเครื่องหนึ่ง มีไม่มาก แต่ก็พอเห็น

สงสัยครับ อาการแบยนี้มันจะลามไปจุดอื่นในอนาคตมั้ยครับ

หากลามก็คงต้องให้เขาหาเครื่องไม่มีดำ ๆ แบบนี้เลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 10:10:14 pm »
วันนี้ไปดูมา 2 เครื่องเป็นเหมือนกันเลยครับ

เอาไงดีหว่า ตัดสินใจเปลี่ยนได้ถึงวันศุก แต่ของ stock ที่เขามีอยู่ก็มีดำ ๆ เหมือนกัน มีเครื่องหนึ่ง มีไม่มาก แต่ก็พอเห็น

สงสัยครับ อาการแบยนี้มันจะลามไปจุดอื่นในอนาคตมั้ยครับ

หากลามก็คงต้องให้เขาหาเครื่องไม่มีดำ ๆ แบบนี้เลย
ไม่น่าจะลามครับ
 แต่ยังไงหาเครื่องที่ไม่มีปัญหาหีือมีน้อยที่สุดดีกว่า

ออฟไลน์ S_Surawut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 10:09:31 am »

ตามท่าน sirota ครับ ไม่น่าจะลาม บางทีผมมองที่จุดเดิม มันก็ยังเท่าเดิมนะ...หรือถ้าเจอที่อื่นมากขึ้นเรื่อยๆ มากขึ้น ๆๆๆ ผมว่าจิตตกแล้วล่ะครับ [หื่น]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 10:53:19 am »
ไม่น่าจะลามนะครับ เพราะไม่ใช่กลากเกลื้อน  [ปลื่ม]

ขำๆนะคร้าบ อย่าโกรธผม

ออฟไลน์ Krit-888

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 09:02:36 am »
"เรื่องจอมุมดำ" ไม่ลามครับ ยัง "ดำ" เหมือนเดิม จากผู้ใช้งานจริง 5 เดือนเต็มกับ 47LB670T [เศร้า]