ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องต่อ HD Player ออก sound bar ทีคับ  (อ่าน 2344 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirutsuk

• *
HD Box ผมมีช่อง coxail กะ optical และ hdmi รวมทั้ง ช่องAV ตามปกติ
ส่วน sound bar มีช่องav-sub out- optical- coxail
ทุกวันนี้ผมต้อhdmiจาก HD box เข้าทีวี เสียงและภาพออกทีวี ตามปกติ
ทีนี้ถ้าผมจะให้ทีวีออกแต่ภาพแล้วเสียงออกซาวด์บาร์ โดยวิธีใดได้บ้างคับ ผมลองซื้อสายOptical มาต่อตรงๆจาก HD box เข้าซาวด์บาร์เลยมันไม่ออกอ่ะคับ
จนปัญญาแระ รบกวนทีนะคับ

ออฟไลน์ WC_Man

• Flat TV member
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องต่อ HD Player ออก sound bar ทีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 09:40:37 am »
ผมยังไม่ได้ลองต่อดูนะครับ พอดีสาย optical ที่บ้านมันแปลกๆยัดเข้า sound bar ไม่ได้

ที่กล่อง HD Player ในหมวด video ลอง set ให้ hdmi ออกแต่ภาพได้มั้ยครับ หรือในหมวด sound ลอง set เสียงให้ออกเป็น SPDIF/Optical

ลองดูนะครับ ^_^

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องต่อ HD Player ออก sound bar ทีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 03:51:03 pm »
วิธีต่อมี 2 แบบนะครับ

1. ต่อจาก TV เข้า Soundbar วิธีนี้ จะใช้ SB ได้เต็มที่ ไม่ว่าดูอะไร เสียงออกหมด

2. ต่อจาก HDplayer เข้า SB จะได้เสียงจาก HDplayer อย่างเดียว
กรณีเสียงไม่ออก ให้ดูที่การตั้งค่า Audio --> Spdif ครับ ให้ตั้งเป็น Downmix 2Ch ครับผม