ผู้เขียน หัวข้อ: (มือใหม่ครับ) ใช้ ONKYO NR 525 Subwoofer มีเสียง บึบๆๆบับๆๆ คล้ายๆฟ้าร้อง  (อ่าน 3569 ครั้ง)

ออฟไลน์ tunthawat

• Flat TV member
  • *
เวลาฉาก พวกเครื่องบินบิน ยานอวกาศเคลื่อน ภูเขาไฟถล่ม อะไรประมาณนี้

ฉากที่ Sub จะออกดังๆ เสียงมันจะ คล้าย ฟ้าร้อง แนว บึบๆๆๆๆ ดังมากจนรำคาญเลยครับ Volume ปรับด้านหลัง Sub ก็หมุนไปแค่กึ่งกลาง

แต่เสียงมันออกดังมาก  ต้องหรี่เบาสุดๆ เสียงถึงจะเบาลง   มันเป็นอาการผิดปกติใช้ไหมครับ AVR ตัวแรกของผมเลย  ขอเทคนิคการปรับ Sub หน่อยครับ  [กระดึบ]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
คงไม่เกี่ยวกับ avr หรอกครับ

แต่อาการที่ว่าน่าจะเป็นที่ซับครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 02:03:43 pm โดย keamglad »

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
เคยแต่ได้ยินว่า...พล่อกๆๆๆๆๆๆ อาการซับรับความถี่ต่ำสุดๆไม่ไหว เอาไม่อยู่ ลงได้ไม่ลึก เป็นเฉพาะหนังโหดๆ ความถี่ต่ำๆ ( รึป่าว)

• *

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
ปรับ 2 แห่งพร้อมกันรึเปล่า...

...ปรับ AVR 120 Hz แล้วให้ Sub 80 Hz  (ให้ซับตัดความถี่-Cossover เอง)

...หรือ ปรับ AVR 80 Hz แล้วปรับ Sub 120 Hz ( AVR ตัดความถี่ไปให้ Sub)

...อีกอย่าง ปรับเฟส 0 องศา-180 องศา ควรปรับไปสุดด้านใดด้านหนึ่ง บางตู้เป็นสวิทซ์เลื่อนซ้าย-ขวา ถ้าเป็นวอลลุ่มไม่จำเป็นไม่ควรปรับกึ่งกลางครับ

...ส่วนวอลลุ่มเร่ง subwoorer ให้ดังค่อยที่ตู้ซับปรับไว้กึ่งกลางก็ได้ แล้วเร่งดังค่อยที่ AVR  ในเมนู Level subwoofer ควรเป็นเครื่องหมาย - เช่น -7 dB เป็นต้น

...ไม่ทราบว่าใช้ซับวูฟเฟอร์ยี่ห้ออะไร ควรแจ้งบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ [A]lways

• LCD TV member
  • **
ลองหาอะไรหนักๆ ทับบนซับดูก่อนครับ  อย่าลืมหาผ้านุ่มๆ รองก่อนนะครับ  ซับอาจจะกระพรือก็ได้ ลองดูนะครับ

ถ้าไม่ใช่ก็อาจจะเป็นที่ตัวซับ

• *
ปรับ 2 แห่งพร้อมกันรึเปล่า...

...ปรับ AVR 120 Hz แล้วให้ Sub 80 Hz  (ให้ซับตัดความถี่-Cossover เอง)

...หรือ ปรับ AVR 80 Hz แล้วปรับ Sub 120 Hz ( AVR ตัดความถี่ไปให้ Sub)

...อีกอย่าง ปรับเฟส 0 องศา-180 องศา ควรปรับไปสุดด้านใดด้านหนึ่ง บางตู้เป็นสวิทซ์เลื่อนซ้าย-ขวา ถ้าเป็นวอลลุ่มไม่จำเป็นไม่ควรปรับกึ่งกลางครับ

...ส่วนวอลลุ่มเร่ง subwoorer ให้ดังค่อยที่ตู้ซับปรับไว้กึ่งกลางก็ได้ แล้วเร่งดังค่อยที่ AVR  ในเมนู Level subwoofer ควรเป็นเครื่องหมาย - เช่น -7 dB เป็นต้น

...ไม่ทราบว่าใช้ซับวูฟเฟอร์ยี่ห้ออะไร ควรแจ้งบอกด้วยครับ
ซับของ polk ครับ เดี๋ยวจะลองปรับๆดูนะครับ

• *
ลองหาอะไรหนักๆ ทับบนซับดูก่อนครับ  อย่าลืมหาผ้านุ่มๆ รองก่อนนะครับ  ซับอาจจะกระพรือก็ได้ ลองดูนะครับ

ถ้าไม่ใช่ก็อาจจะเป็นที่ตัวซับ
ซับไว้บนพรมครับ แต่ด้านบนไม่มีอะไรทับไว้เลย เดี๋ยวจะลองหาไรทับๆดูครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...เอาพรมออก วางซับไว้กับพื้นแข็งๆ ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 03:00:16 pm โดย bkav »