ผู้เขียน หัวข้อ: [ถาม] ท่านไหนต่อแบบ 7.1 บ้างครับ อยากทราบว่า ต่างจาก 5.1 มากไหม  (อ่าน 2171 ครั้ง)

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
[ถาม] ท่านไหนต่อแบบ 7.1 บ้างครับ อยากทราบว่า ต่างจาก 5.1 มากไหม?
ถ้าจะต่อแบบ 7.1  ขนาดห้องควรซักประมาณเท่าไรครับ และการวางลำโพง จะยุ่งยากไหมครับ

ขอบคุณครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 08:06:53 pm โดย mario555 »

ออฟไลน์ ronnawut

ดีกว่ามากครับ มันโอบล้อมแผ่กว้างออกไปข้างหลังเวลาดนตรีประกอบแผ่ขึ้นเป็นห้วงๆ การโยนแพนเสียงต่อเนื่องจากหน้ามาหลังจะได้ยินข้างๆก่อนถึงหลังด้วย. ห้องผมกว้าง 5ม ยาว 7 ม จัดวางพอดิบพอดี ลำโพงเต็มห้องเลยเกะกะพอควรเพราะใช้surround ตัวใหญ่ ส่วนห้องที่เหมาะไม่มีข้อกำหนดหรอกครับแล้วแต่วามพอใจ แต่ถ้าให้เป๊ะมีระยะหน่วงเวลาเสียงแบบฟังออกว่าเจ๋ง!แล้วคงต้องใช้ห้องใหญ่บึ้มเลย

ออฟไลน์ kollove

ในความคิดผมห้องใหญ่ไม่เกิน 4x5 ต่อ5.1 ก็พอแล้ว เว้นแต่จะทำห้องใหม่ละก้อ เตรียมวางสายลำโพงบนฝ้าเผื่อตำแหน่งไว้ได้เลยเพราะ ระบบเสียง atmos กำลังมา ส่วนห้องเล็กกว่านั้นไปต่อ 7.1 เช็ตเสียงยากระยะห่างมันไม่ให้เสียงตีกันยุ่งครับ เหมือนที่ท่าน ronnawut บอกไว้น่ะถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ mario555

ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ toraom

• Flat TV member
  • *
ผมก็ 7.1 นะครับ เสียงมาครบๆดี (ต้องหนัง 7.1 ด้วยนะ) ต่อออกจอโปรเจคเตอร์ 120 นิ้ว ฟินมากคร่ะ

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
ต่างกันมากครับ ห้อง3X4 นี่ก็รู้สึกได้แล้วครับ ความต่อเนื่องการโยนเสียงจากคู่หน้าไปคู่หลังเมื่อมี เซอร์ราวด์ข้างมาคั่นการโยนเสียงจะไม่ขาดตอนจะต่อเนื่องดีขึ้นมากครับ
 ตัวอย่างง่ายๆดูได้จากการPan เสียงจากลำโพงซ้ายไปลำโพงขวาครับ เมื่อมีลำโพงเซ็นเตอร์เข้ามา ความต่อเนื่องจะมีมากขึ้นครับ  เนียนกลมกลืนเป็นสายเสียง ไม่ขาดช่วงครับ