ผู้เขียน หัวข้อ: 55Lb670t ใช่สำหรับผมหรือปล่าว..??  (อ่าน 2126 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rapperp

• Flat TV member
  • *
55Lb670t ใช่สำหรับผมหรือปล่าว..??
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 04:11:35 am »
คือ....เอาตรงๆแมนเลยผมกะกะซื้อ55lb670t. มาเล่นPs4 แต่ปีหน้าผมทำร้านเสร็จกะจะเอาตัวนี้มาติดตรงกลางบาร์พอดีทีผมช่วงเย็นเปิดหนังให้ลูกค้าดูและจะเปิดหนัง3d ด้วย แล้วไปศื้อแว่นจากMajor อันละ50บาทมาแจกลูกค้าเพราะผมคิดว่า ราคา3หมื่นกว่าได้สเปคแบบนี้หายากอีกอย่างคือMotion Clarity Index 700�แสดงภาพเคลื่อนไหวได้อย่างสบายตา) มันMotion Flow 709mh (อันนี้เซล์ลบอกมา) ด้วยเทียบกับโซนี่ ที่เหมาะแก่การเล่นเกมรุ่นใหม่200หรือ400Mh เองเซียนๆน้าๆทั้งหลายคิดว่าผมเลือกถูกหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: 55Lb670t ใช่สำหรับผมหรือปล่าว..??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 08:26:06 am »
คือ....เอาตรงๆแมนเลยผมกะกะซื้อ55lb670t. มาเล่นPs4 แต่ปีหน้าผมทำร้านเสร็จกะจะเอาตัวนี้มาติดตรงกลางบาร์พอดีทีผมช่วงเย็นเปิดหนังให้ลูกค้าดูและจะเปิดหนัง3d ด้วย แล้วไปศื้อแว่นจากMajor อันละ50บาทมาแจกลูกค้าเพราะผมคิดว่า ราคา3หมื่นกว่าได้สเปคแบบนี้หายากอีกอย่างคือMotion Clarity Index 700�แสดงภาพเคลื่อนไหวได้อย่างสบายตา) มันMotion Flow 709mh (อันนี้เซล์ลบอกมา) ด้วยเทียบกับโซนี่ ที่เหมาะแก่การเล่นเกมรุ่นใหม่200หรือ400Mh เองเซียนๆน้าๆทั้งหลายคิดว่าผมเลือกถูกหรือปล่าวครับ
ไปดูตัวจริงก่อนครับ ให้เค้าเปิดทั้งภาพ 2d 3d เลย ถ้าเราคิดว่ามันใช่สำหรับเรา ก็ไม่มีเหตุผลใดๆที่เราจะไม่ซื้อ [หื่น]

ถ้าจะเน้นดู 3d lg lb670t แว่น passive เหมาะสมที่สุด  แต่บอกไว้ก่อนว่าเอาไปเปิดที่ร้านให้ลูกค้าดู 3d ห้ามตั้งทีวีในระดับสูงหรือต่ำกว่าระยะสายตาที่เรานั่งดูนะครับ ไม่อย่างนั้นภาพจะซ้อน เกิด crosstalk ดูไม่ได้เลย อาจจะเสียลูกค้าเปล่าๆ ต้องตั้งให้พอดีกับระดับสายตา จะนั่งเฉียงซ้าย ขวาไม่เป็นไร

ส่วนเรื่องภาพเคลื่อนไหว mci 700 ดับ sony motion flow 400hz (เข้าใจว่าน่าจะเป็นรุ่น 55w800b)  เรื่องภาพเคลื่อนไหวไม่ต่างกันมากหรอกครับ ( lb670t จออัตรารีเฟรชเรทที่แท้จริง =  200hz ส่วน 55w800b = 100hz ) ถ้าให้พูดตามตรงก็คือภาพเคลื่อนไหวทั้งสองรุ่นทำได้ปานกลางเท่านั้น อาจต้องปรับค่า motion ดีๆหน่อย

ส่วน 3d sony 55w800b แว่นเป็นแบบ active ถ้าร้านคุมแสงไม่ได้ ไม่แนะนำเพราะมันจะกระพริบมาก แว่นก็ต้องใส่ถ่าน และรุ่นนี้ภาพ 3d ทำได้ไม่ดีครับ

ส่วนภาพ 2d w800b ก็พอๆกับกับ lb670t แต่ sony จะทำระดับสีดำได้ดีกว่า เพราะใช้จอนิ่ม VA แต่มุมมองด้านข้างจะจำกัด ส่วน lg ใช้จอแข็ง IPS มุมมองจะดีกว่า แต่ระดับสีดำ คอนทราสต์จะเป็นรอง

ถ้าเป็นไปได้ เพิ่มงบอีกนิด แนะนำให้ดู lg 55lb750t ครับ ภาพสเปคจะดีกว่า หรือ panasonic 55as700t ก็น่าสนใจ ประกัน 3 ปี เป็น 3d แว่นแบบ passive เช่นเดียวกัน  แต่เวลาดูทีวีที่มี 3d แว่นแบบ passive ต้องทำตามที่ผมบอกนะ

ส่วนเล่นเกมส์ต้องดูที่ค่า input lagของแต่ละรุ่น ซึ่ง sony w800b ทำค่านี้้ได้ต่ำมาก (ยิ่งต่ำยิ่งดี) แต่ปกติเวลาเล่นเกมส์ หรือปรับค่าไปที่โหมดเกมส์ ทีวีจะปิด motion flow โดยอัตโนมัติอยู่แล้ว เอาเข้าจริงผมเห็นคนที่ซื้อทีวี lg ไปก็ไม่เห็นมีใครบ่นว่าเล่นเกมส์ไม่ดีสักคน รู้สึก lb750t จะเล่นเกมส์โอเคเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 09:40:21 am โดย sirota »