ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า กล่องset-top-box เราเอามาเสียบกับจานดำได้มั๊ยครับ  (อ่าน 20856 ครั้ง)

ออฟไลน์ mintkung5

• LCD TV member
  • **
คือพอดีกล่องจานดาวเทียมพังอะคับ ผมใช้จานC-BRAND(จานตะแกรงสีดำ) 
แล้วผมได้คูปอง 690 มาแล้วครับ เลยกะจะแลกซื้อ กล่องset-top-boxมาใช้แทนกล่องจานดาวเทียมคับ
เลยอยากทราบว่ามันใช้กับจานC-BRAND(จานตะแกรงสีดำ)  ได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ใช้แทนกันไม่ได้ครับ
กล่องดิจิตอลทีวี ควรหาเสาอากาศมาต่อเพื่อรับชมครับ..

• **
ใช้แทนกันไม่ได้ครับ
กล่องดิจิตอลทีวี ควรหาเสาอากาศมาต่อเพื่อรับชมครับ..
แล้ว Set-top box แบบไฮบริด ละคับ พอดีผมเห็นรีวิวในเว็บเขียนไว้อะคับ
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?Page=1&id=118
 "Set-top box แบบไฮบริด แน่นอนว่าก่อนที่จะมีระบบดิจิตอลทีวีเข้ามา หลายบ้านอาจจะได้ใช้บริการทีวีดาวเทียมอยู่แล้ว ครั้นจะทิ้งไปเลยก็เสียดายรายการโปรดที่อุตส่าห์ติดตามมานมนาน จึงเป็นที่มาของกล่องรับสัญญาณที่สามารถทำงานได้สองระบบ คือรับได้ทั้งสัญญาณดิจิตอลทีวี(DVB-T2)และสัญญาณดาวเทียม(DVB-S2) และเนื่องจากเป็นรุ่นท็อปสุดจึงเป็นที่แน่นอนว่ามันต้องพกพาเอาความสามารถในการเล่นไฟล์แน่นอน ความสามารถเยอะขนาดนี้ ก็ต้องมีราคาสูงเป็นธรรมดา แต่ก็คุ้มค่าที่จะลงทุนเช่นเดียวกัน "

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
กล่อง"ไอพีเอ็ม เอชดี คอมโบ" สามารถรับได้ทั้งสองระบบในกล่องเดียวกัน
คือ..มีช่องเสียบสัญญาณสำหรับดาวเทียม และช่องเสียบสายอากาศ
เลือกรับชมได้ทั้งดาวเทียม และดิจิตอลทีวี ครับ..
ใช้คูปองเป็นส่วนลดราคา ในการแลกซื้อได้..

• **
กล่อง"ไอพีเอ็ม เอชดี คอมโบ" สามารถรับได้ทั้งสองระบบในกล่องเดียวกัน
คือ..มีช่องเสียบสัญญาณสำหรับดาวเทียม และช่องเสียบสายอากาศ
เลือกรับชมได้ทั้งดาวเทียม และดิจิตอลทีวี ครับ..
ใช้คูปองเป็นส่วนลดราคา ในการแลกซื้อได้..
แล้วกล่อง IPM HD Combo 3in1
มันคือกล่องจานดาวเทียม หรือว่า กล่อง set top box ครับ

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
แล้วกล่อง IPM HD Combo 3in1
มันคือกล่องจานดาวเทียม หรือว่า กล่อง set top box ครับ
ในบ้านเรา ไม่ว่าจะเป็นเครื่องรับดาวเทียม เครื่องเล่นหนัง เครื่องเล่นทีวีดิจิตอล จะรวมเรียกกันเป็นแบบเดียวว่า SET TOP BOX มันเลยทำให้คุณงง และโดยส่วนรวมก็มักจะเรียกกันง่ายๆว่า BOX (หรือกล่อง) กันเท่านั้น แต่ผมจะเรียกว่าเครื่องรับฯ (ของแบบไหนก็เติมเข้าไป) มากกว่า เพราะจะสื่อสารได้ตรงและถูกต้องที่สุด คุยกันไม่ต้องประหยัดคำเหมือนกับเขียนหรือพิมพ์

• **
ถ้างั้นผมถามใหม่คับ  [รัก]
กล่อง IPM HD Combo 3in1 เป็นกล่องจานดาวเทียมยี่ห้อIPM  หรือ ว่าเป็นกล่องทีวีดิจิตอล(ที่เสียบเสาอากาศก้างปลาทั่วไป)ครับ
 [ปลื่ม]

• ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
ถ้างั้นผมถามใหม่คับ  [รัก]
กล่อง IPM HD Combo 3in1 เป็นกล่องจานดาวเทียมยี่ห้อIPM  หรือ ว่าเป็นกล่องทีวีดิจิตอล(ที่เสียบเสาอากาศก้างปลาทั่วไป)ครับ
 [ปลื่ม]
จริงๆมันเป็นทั้งสองอย่างครับ เรียกว่า สามในหนึ่งคือ มันรับสัญญาณดาวเทียมได้ทั้งสองระบบคือ ซี/เคยู-แบนด์ และก็ทีวีดิจิตอลด้วยครับ โดยที่ตัวเครื่องจะมีจูนเนอร์อยู่ ๒ แบบ คือ ๑ ดาวเทียม (๒ ย่านความถี่ ซีและเคยู) ๒ ทีวีดิจิตอล

ส่วนยี่ห้อ หรือว่า แบรนด์ (จะเรียกว่าผู้ให้บริการก็ได้) เขาใช้ชื่อว่า IPM

ณ ตอนนี้เครื่องรับฯของไทยก็มีเจ้านี้แหละที่ทำออกมาขายแบบ ๒ จูนเนอร์ครับ อนาคตไม่แน่อาจจะมีรายอื่นๆตามมา

• **
ก็คือตอนนี้มีแค่ ยี่ห้อ IPM เท่านั้นทีสามารถรับได้ทั้ง ทั้งสัญญาณดิจิตอลทีวี(DVB-T2)
 [โย่ว]และ สัญญาณดาวเทียม ( (DVB-S2) ทั้ง C-brand และ Ku-brand ใช่ปะคับ

ก็คือตอนนี้มีแค่ ยี่ห้อ IPM เท่านั้นทีสามารถรับได้ทั้ง ทั้งสัญญาณดิจิตอลทีวี(DVB-T2)
 [โย่ว]และ สัญญาณดาวเทียม ( (DVB-S2) ทั้ง C-brand และ Ku-brand ใช่ปะคับ
ถูกต้องครับ

• **
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]