ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกกล่องเคเบิ้ลหรือกล่องดิจิตอลทีวี?  (อ่าน 3641 ครั้ง)

ออฟไลน์ ganchar

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อกล่องเคเบิ้ล GMMZ HD(สีขาว) กับกล่องดิจิตอลทีวี อยากทราบความคิดเห็นว่าถ้าเปรียบเทียบกันแล้วระหว่าง กล่องเคเบิ้ล GMMZ HD(สีขาว) กับกล่องดิจิตอลทีวีควรซื้อแบบไหนดีในแง่ของการใช้งาน , จำนวนช่อง , ความคมชัดครับ รบกวนช่วยเปรียบเทียบด้วยนะครับ
ปล. ทีวีที่ใช้อยู่ : Panasonic Plasma รุ่นเก่าน่าจะปี 53-54 , จานดาวเทียมตะแกรงสีดำของ True(แบบที่ดูได้ทั้ง c-band และ Ku-band)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 07:27:37 pm โดย ganchar »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: เลือกกล่องเคเบิ้ลหรือกล่องดิจิตอลทีวี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:48:49 am »
ข้อเสนอแนะ..นะครับ
ถ้าที่บ้านมีจานดาวเทียมอยู่แล้ว และสัญญาณดิจิตอลทีวีมาถึงแล้ว
แนะนำให้เล่นกล่อง "ไอพีเอ็ม เอชดี คอมโบ" เพราะเป็นกล่องที่รับได้ทั้งสองระบบ
สามารถรับสัญญาณช่องดาวเทียมได้ และรับสัญญาณดิจิตอลทีวีได้ โดยการเสียบสายอากาศ
ภาพของกล่องนี้ ดูดีกว่ากล่องแซดขาว สามารถเอาคูปองไปเป็นส่วนลดแลกซื้อได้ ครับ..

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: เลือกกล่องเคเบิ้ลหรือกล่องดิจิตอลทีวี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:28:35 pm »
แกรมมี่ไม่ได้ทำระบบเคเบิ้ลนะครับ แกรมมี่ทำแต่ระบบรับสัญญาณผ่านทางดาวเทียมเท่านั้น

ไม่เหมือนกับทรู ซึ่งทำทั้งสองระบบ มีทั้งสัญญาณที่มาทั้งทางสาย เรียกว่าเคเบิ้ล และ มาทางระบบดาวเทียมเรียกกันติดปากว่า จานแดง แกรมมี่ได้เปรียบกว่า ที่ดูได้ทั้งจานดำ (ระบบ ซี-แบนด์) และจานสีทุกสี (ระบบเคยู-แบนด์) ที่รับสัญญาณดาวเทียมไทยคมเท่านั้น แต่ทรูมีระบบเดียว (อันนี้ไม่ได้เทียบกับ ซีทีเอช มี ๓ ระบบ ทั้งสายและจานครบทั้ง ซี/เคยู-แบนด์ แต่ช่องรายการไม่ถูกใจผู้บริโภคนัก) ส่วนการที่เราๆมักเรียกโดยรวมกันว่าเคเบิ้ล คือเรียกกันผิดจนติดปาก ผู้ให้บริการรายการทีวี (มีทั้งผ่านดาวเทียมและมาตามสายเคเบิ้ล) ทับศัพท์กันว่า โปรไวเดอร์ หรือ ผู้ให้บริการฯ แต่เราไม่ค่อยเรียกกัน (มันยาว) ชอบเรียกกันสั้นๆ แต่เรียกกันผิดๆ ไปเรียกรวมหมดว่าเป็นเคเบิ้ล

ลูกค้าโทรฯมาคุย หรือมาหาที่บ้าน ที่ร้าน และแม้ผมไปบ้านลูกค้า เวลาคุยกันผมจะงงบ่อย เพราะลูกค้าเรียกรวม แล้วทำให้ผมตอบคำถามผิด ต้องค่อยๆลำดับเรื่องใหม่ และสอบถามความหมายที่สื่อถึงผม ไม่งั้นลูกค้าจะไม่ได้คุณภาพงานตามที่จ่าย เพราะการสื่อสารที่ไม่ตรงกัน

ปล.ไม่ได้สอน หรือ สั่งใครนะครับ เป็นเพียงความคิดเห็น และประสพการณ์จริง ที่พบเจอมาบ่อยๆ เลยนำมาเล่าสู่กันฟัง เพราะผู้ว่าจ้าง ก็ต้องการจ้างให้ทำในสิ่งที่ตนว่าจ้าง ผู้รับจ้างก็รับจ้างในสิ่งที่ตนทำได้ (จะทำได้ดีหรือพอทำได้ ก็อยู่ที่การสื่อสารกันให้ตรงและถูกต้องมากที่สุด) มันก็จะสมประโยชน์และพึงพอใจกันทั้งสองฝ่าย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 02:12:11 pm »
โอเคครับ ขอแก้จากที่เรียกว่ากล่องเคเบิ้ลมาเป็น "กล่องรับสัญญาณดาวเทียม" แทนนะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 02:53:58 pm »
สรุปตามความเข้าใจนะครับ
ถ้าเลือกใช้
1. กล่องรับสัญญาณดาวเทียม ก็จะมีช่องจากผู้ให้บริการรายการทีวีในแต่ละกล่องรับฯสัญญาณยี่ห้อต่างๆส่งมาให้รับชมเพิ่มมากขึ้น (มากกว่า 48 ช่องในกล่องรับฯดิจิตอลทีวี)
หรือ 2. กล่องรับสัญญาณดิจิตอลทีวี ก็จะมีช่องให้รับชมประมาณ 48 ช่อง
และ ณ ตอนนี้ได้ยินมาว่าคุณภาพความคมชัดของภาพที่ได้จากกล่องรับฯดิจิตอลทีวีดูดีกว่าภาพที่ได้จากกล่องรับฯดาวเทียมมาก จริงหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 07:03:26 pm โดย ganchar »

• ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 10:40:18 pm »
๑.ใช่ครับ แต่ไม่ ๑๐๐ % ครับ ความหมาย คือ เครื่องรับดาวเทียม ไม่ว่าจะแบรนด์ใด ติดตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียมไว้ดวงใด ก็จะสามารถรับช่องรายการทีมีอยู่บนดาวเทียมดวงนั้นๆได้ทั้งหมด เพียงแต่จะแตกต่างกันตรงที่ช่องรายการที่มีการดูแบบบอกรับสมาชิก เราจะดูไม่ได้ด้วยเครื่องรับแบบทั่วๆไป (หรือเรียกตามศัพท์เฉพาะว่า FTA=Free To Air) แต่ที่เป็นช่องรายการที่ปล่อยฟรี ก็จะสามารถใช้เครื่อวตัวใดก็ได้ในการรับสัญญาณช่องรายการนั้นๆ แต่ว่าทุกวันนี้ที่เครื่องรับฯแต่ละแบรนด์รับช่องรายการได้แตกต่างกันก็อันเนื่องมาจากการแทรกแซงของคณะคสช. สั่งปิดช่องรายการทั้งหมด และให้ทำการขอเปิดช่องเป็นกรณีพิเศษโดยตรง และได้ทำการห้ามช่องรายการต่างประเทศทางแทบยูโรปมีในลิสช่องรายการดาวเทียม ถ้าอยากดูต้องทำการสแกนช่องกันเอง พอเครื่องรับฯทำการอัพเดท (OTA=Over To Air) ใหม่ ที่เราสแกนมาหายหมด ต้องทำใหม่ครับ
๒.ถูกต้องและจริงครับ เขาทำเพื่อให้ทีวีดิจิตอลเกิดให้ได้ แต่ผมคิดว่าภายใน ๒ ปีแรกคิดว่ามีไม่ถึง ๔๘ ช่องแน่ๆ (ไม่นับช่องที่ส่งซ้ำกันนะครับ)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:01:48 pm »

แล้ว ณ ตอนนี้มีกล่องรับฯดิจิตอลทีวีตัวไหนที่น่าสนใจในเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงบ้างครับ พอจะแนะนำให้ได้บ้างไหมครับ
ปล. ทีวีที่ใช้อยู่ : Panasonic Plasma รุ่นเก่าน่าจะปี 53-54 , จานดาวเทียมตะแกรงสีดำของ True(แบบที่ดูได้ทั้ง c-band และ Ku-band)
ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:30:03 pm »
ทีวีดิจืตอลผมตอบไม่ได้ครับ ไม่เคยซื้อตัวอื่นๆมาลองเล่นเลยครับนอกจากเครื่องจีนนำเข้ากับเครื่องของไอพีเอ็ม
ปล.ทีวีพอเข้าใจครับ แต่จานตะแกรงทรูมันไม่เกี่ยวกันนี่ครับ คนละระบบกัน เครื่องรับก็คนละตัวกันครับ ส่วนความชอบและความเหมาะสม แนะนำได้อย่างเดียวว่าไปเดินลองดูตามร้านขายทีวี เครื่องแบรนด์และขนาดใกล้เคียงกับเรา แล้วให้เขาลองเปิดทีวีดิจิตอลแต่ละรุ่นที่เขามีขายให้ดูครับ ณ ขณะที่ดู มองดูเขาต่อด้วยว่าเลือกสายสัญญาณสู่จอทีวีเกรดใด แล้วคุณก็เอาความรู้สึกพอใจที่มากที่สุดในเครื่องนั้นๆเป็นเกณฑ์ในการเลือกซื้อเครื่องรับทีวีดิจิตอลครับ เพราะมันจะอยู่กับคุณจนพัง หรือคุณเบื่อมันก่อน เพราะการที่จะให้ผู้อื่นเลือกให้ผมว่ายังไงมันก็ไม่มีทางตรงกับใจเราได้ สิ่งสำคัญคือ "ความสุข คุณเป็นผู้จ่าย คุณต้องเป็นผู้รับด้วย"

ออฟไลน์ suntk

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 06:50:31 pm »
ผมได้ซื้อกล่อง ยี่ห้อแรด ชื่อแปลไทยว่า ครอบครัว ครับ 
ซื่อก่อนที่ คูปองจะแจกหลายเดือนอยู่ มาใช้กับ ทีวีโบราณ ด้านหลังใหญ่ ๆ น่ะครับ
เพื่อไว้ดูแก้ขัดตอนฝนตก ดูจานดาวเทียมไม่ได้ กับตอน ลูก หลาน เล่นเกมครับ

วันแรกที่ซื้อมา scan หลายรอบได้มา 10 กว่าช่อง กว่าจะรู้ว่าต้อง เอาสายเสาอากาศ ยืดออกมาให้สุด
ได้มา 33 ช่อง แล้วไอ้ช่องที่ต้องการดู คือช่องของไอ้นายทุน เจ้าปัญหา ดันดูไม่ได้ ได้ช่องห่วย ๆ ของมัน
3 ช่องมาดูแทน  โทรถามผู้ขาย ซึ่งไม่ยอมบอกตอนไปซื้อ ว่าดูช่องปรกติ ของไอ้เจ้าปัญหา ไม่ได้

สรุป คือตอนนี้ ก็ดูจาก ดาวเทียมเป็นหลัก  กล่องที่ซื้อมาก็ แทบไม่ได้ดู เพราะช่องรายการ  ไม่ค่อยน่าสนใจนัก

คุณภาพความคมชัด เอามาลองกับ ทีวี LCD ก็พอดูได้ จะให้คมชัดเปรี๊ยะ แบบ HD ก็ยังไม่ถึงขนาดครับ