ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้แอมป์ใหม่ Onkyo 838 ดีไหมครับ  (อ่าน 7904 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Justice

• LCD TV member
  • **
อยากได้แอมป์ใหม่ Onkyo 838 ดีไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:47:37 am »
อยากได้แอมป์ใหม่ Onkyo 838 จะดีไหมครับ เคยใช้รุ่นHts-6200(แอมป์เป็นรุ่น607) ถูกใจอยู่ในช่วงเวลานึง
ลำโพงตอนนี้ผมมีแค่ Polk A1 เป็นคู่หน้าที่เหลือลำโพงแถมที่มากับชุดโฮมทั้งหมด

อยากอัพชุดเครื่องเสียงหน่อยครับ อยากถามว่า
ถ้าผมซื้อตัวOnkyo 838 แล้วเพิ่มลำโพงA7มาแบบต่อBi-ampเป็นคู่หน้า แล้วเพิ่มA6มาเป็นเซนเตอต่อBi-wire แล้วเอาA1ไปเป็นเซอราว จะสามารถขับได้สุดไหม

หรือเอาคู่หน้าเป็นแค่A3ก็พอครับ เพราะถูกกว่ากันเยอะแถมไม่เปลืองพื้นที่เพราะผมอยู่คอนโด

หรือมีชุดอื่นแนะนำไหมครับแอมป์พร้อมลำโพงในงบประมาณแสน+-
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: อยากได้แอมป์ใหม่ Onkyo 838 ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 10:26:52 am »
...Polk A5 + Bi-Amp โดยใช้ กำลังเพาเวอร์จากแอมป์ขับลำโพงเซอราวด์แบ๊กมาต่อขั้วดำแดงคู่บน(ทวิสเตอร์)ของ A5 ปลดจั๊มเปอร์โลหะออกไปด้วย
.. ส่วนขั้วดำแดงคู่ล่างเป็นวูฟเฟอร์ ซึ่งต่อสายลำโพงคู่หน้าตามปกติ แล้วเสียบไมค์ setup ตั้งโปรแกรมที่ Bi-Amp เครื่องก็จะปรับระบบเสียง Auto ให้เรียบร้อย เสียงดีกว่าต่อแบบธรรมดามากมายครับ.

...Onkyo 838 กำลังขับก็ไม่ได้เพิ่มจาก 828 ,818 เพียงแต่เป็นไมเนอร์เชนท์แบบรถยนต์นั่นล่ะครับ ถ้าเล่นมือ 2 ก็ประหยัดเงินได้เยอะ เพราะ AVR มีอายุการใช้งานกว่า 20-30 ปี

...A7 เหมาะสำหรับ Onkyo ตัวเลข 4 ตัว หรือใช้เพาเวอร์แอมป์กำลังสูงขับโดยเฉพาะ แต่ท่านอยู่คอนโดฯ ซึ่งหลายท่านเค้าใช้ซาวด์บาร์กันแบบว่า กลัวห้องข้างๆ เค้าจะต่อว่าเอาแน่ะครับ อิ อิ

ออฟไลน์ moo plai mai

• Flat TV member
  • *
Re: อยากได้แอมป์ใหม่ Onkyo 838 ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 11:12:12 am »
ของผม A7 ใช้ tx nr 3010 ต่อ bi-amp ดีในระดับหนึ่งครับ ตอนนี้เพิ่ม power amp ขับ 3 ch FL , FR , Center ดีขึ้นอีกครับ กำลังขับ 200 wat/ch

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 01:47:30 pm »
เข้าใจแล้วคับ A7เกินกำลังไป

แต่ผมเห็นด้านหลังแอมป์รุ่นนี้มีช่อง Height/Bi-amp แปลว่าผมสามารถต่อbi-ampโดยไม่ต้องยุ่งกับช่องเซอราวด์แบ๊กได้หรือป่าวครับ เพราะบางทีก็ชอบฟังเสียงแบบall chanelได้มิติดีครับ

ออฟไลน์ moo plai mai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 03:33:38 pm »
เข้าใจแล้วคับ A7เกินกำลังไป

แต่ผมเห็นด้านหลังแอมป์รุ่นนี้มีช่อง Height/Bi-amp แปลว่าผมสามารถต่อbi-ampโดยไม่ต้องยุ่งกับช่องเซอราวด์แบ๊กได้หรือป่าวครับ เพราะบางทีก็ชอบฟังเสียงแบบall chanelได้มิติดีครับ
ใช่ครับใช้ช่อง front high ต่อ bi-amp ได้เลยครับ

ออฟไลน์ golf.lek

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 08:52:40 pm »
Onkyo 838น่าใช้ครับรองรับDolby Atmosด้วยหนังที่จะออกมาใหม่ก็จะเป็นatmosจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนAVRอีกนานเห็นตอนนี้มีโปรแถมลำโพงDolby Atmosด้วย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 10:13:06 pm »
Onkyo 838น่าใช้ครับรองรับDolby Atmosด้วยหนังที่จะออกมาใหม่ก็จะเป็นatmosจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนAVRอีกนานเห็นตอนนี้มีโปรแถมลำโพงDolby Atmosด้วย

ที่ไหนครับ ช่วยชี้เป้าทีครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 10:17:18 pm »
ถามอีกข้อครับเรื่องภาพเป็นยังไงบ้างครับสำหรับแอมป์รุ่นใหม่ๆ ถ้าต่อเข้าแอมป์ก่อนภาพจะดรอปลงไหม
ตัวเก่าที่ผมใช้ถ้าต่อเข้าแอมป์ก่อนแล้วค่อยไปจอ ภาพจะดรอปลงครับ ต่อHDMIตรงๆเข้าจอจะดีกว่า

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 04:02:12 pm »
ถามอีกข้อครับเรื่องภาพเป็นยังไงบ้างครับสำหรับแอมป์รุ่นใหม่ๆ ถ้าต่อเข้าแอมป์ก่อนภาพจะดรอปลงไหม
ตัวเก่าที่ผมใช้ถ้าต่อเข้าแอมป์ก่อนแล้วค่อยไปจอ ภาพจะดรอปลงครับ ต่อHDMIตรงๆเข้าจอจะดีกว่า

อยู่ที่ video chip ในตัว AVR ถ้าเป็น onkyo รุ่นเก่า จะมี QDEO กับ HQV ต่อผ่าน AVR ภาพสวยกว่าต่อตรง  ส่วนรุ่นใหม่ๆ ไม่แน่ใจยังใช้ HQV รึป่าว

ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นใช้ ic ตัวอื่นต่อตรงภาพจะดีกว่า เพราะ chip ใน onkyo ให้มาดีกว่าตัวอื่น(บางรุ่น)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 05:44:44 pm »

อยู่ที่ video chip ในตัว AVR ถ้าเป็น onkyo รุ่นเก่า จะมี QDEO กับ HQV ต่อผ่าน AVR ภาพสวยกว่าต่อตรง  ส่วนรุ่นใหม่ๆ ไม่แน่ใจยังใช้ HQV รึป่าว

ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นใช้ ic ตัวอื่นต่อตรงภาพจะดีกว่า เพราะ chip ใน onkyo ให้มาดีกว่าตัวอื่น(บางรุ่น)

ผมก็รุ่นเก่า ต่อผ่านAVRภาพดรอปลงนะครับ เข้าใจว่าของผมรุ่น607รุ่นเล็กเกินไป

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:49:02 pm »

เป็นไปได้ครับ  ถ้ารุ่นเล็กๆ ต้องดูเบอร์ ic ที่ผู้ผลิตให้มา

ผมก็รุ่นเก่า ต่อผ่านAVRภาพดรอปลงนะครับ เข้าใจว่าของผมรุ่น607รุ่นเล็กเกินไป

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 02:24:56 pm »
เรื่องภาพจริงๆต่อผ่าน AVR ภาพดร๊อปลงครับ แต่ในรุ่นกลางขึ้นไปหน่อย อย่าง 717 ผมจะมี Chip/วงจร QDEO ช่วยจัดการเรื่องภาพ โดยจะมีโหมดภาพโหมดนึงจะไปเพิ่มความคมชัดอย่างเดียวโดยไม่แตะต้องแสง สี คอนทร้านส์อื่นๆเลยครับ ผมเลือกโหมดนี้เพื่อชดเชยภาพที่ดร็อปลงไปครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 02:28:37 pm »
ผมสงสัยอย่างนึง ทำไมผมไปเห็น 838 ที่ Powerbuy อุดรมา ไม่เห็นมีสติกเกอร์ Dolby Atmos ที่ตัวเครื่องเลยครับ

ออฟไลน์ golf.lek

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 12:22:29 am »

ที่ไหนครับ ช่วยชี้เป้าทีครับ

โปรนี้เป็นโปรของOnkyoเอง ตัวแทนจำหน่ายทุกที่น่าจะต้องมีนะครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 09:48:27 pm »
รุ่น 838 นี่ผมเห็นมีภาค pre out ใช่ไหมครับ เผื่อวันหน้าอยากจะต่อ power amp จะได้เสียงดีๆบ้าง

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 10:00:28 pm »
ตอนนี้ 838 น่าจะสี่ต้นๆ ไหมครับ เป็นผม ผมหา 3010 ตัวเก่าดีก่าครับ กำลังเยอะกว่า atmos อีกนานกว่าจะนิ่ง ลงทุนกลัวจะไม่คุ้มครับ