ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ  (อ่าน 349936 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravia

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 10:16:04 pm »
รบกวนถามครับ ผมได้เคยอัพ ตัว 3.1.1 แล้วลง youtube จาก playstore แล้วสามารถดู 1080p ได้ แต่พอลงใหม่อีกครั้งตอนนี้ดูได้สูงสุด 720p
ลง rom มา2-3 ครั้งก็ ยัง ได้แค่720p แล้วอยากทราบว่า viral popup ต้องโหลดเวอร์ชั่นไรครับ จาก เพลสโตร์ไม่มี แต่โหลด apk มาแล้วมันจอดำ แล้วปรับได้แค่ 720 p ขอบคุณครับ

ประเด็น youtube 1080p รอคนช่วยเหมือนกัน  :)
รอคำตอบเหมือนกันครับ
ผมเคยถามคนขาย เค้าบอกว่าถ้าเป็น Andriod box จะเล่น Youtube ได้แค่ 720p   ถ้าจะดู Youtube แบบ 1080p ต้องเป็นพวก windows box
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2015, 08:48:01 pm โดย bravia »

ออฟไลน์ lak2512

• *
Re: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 02:09:18 pm »
ผมพึงได้ Q8 มาครับแต่มันไม่โชว์ปกหนัง ผมไล่หาในกระทู้ให้ใช้ KODI แต่ไม่มีบอกวิธีการใช้หรือตั้งค่า ใครรู้วิธีช่วยสอนทีครับ [โขก]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 05:25:08 pm »
ผมพึงได้ Q8 มาครับแต่มันไม่โชว์ปกหนัง ผมไล่หาในกระทู้ให้ใช้ KODI แต่ไม่มีบอกวิธีการใช้หรือตั้งค่า ใครรู้วิธีช่วยสอนทีครับ [โขก]
ของผมใช้วิธีหาปกจากในเน็ตและ save ใน folder หนังครับ

ออฟไลน์ superkeng

• *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 09:49:54 pm »

kodi ผมไม่ต้องเซ็ตอะไรเลยนะครับ แค่ตั้งชื่อไฟล์หนังเป็น jurassic.world.(2015).mkv แบบนี้ มันโหลดปกมาให้เองเลย ตอนที่แอด folder ใน kodi มันมีให้เลือกอันนึงผมจำชื่อไม่ได้ อย่าลืมเลือกเป็น movie หรือ imdb หรืออะไรสักอย่างเนี่ย ด้วยนะครับ มันจะได้ไปหาปกจากดาต้าเบสหนังมาใส่ให้

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 04:38:32 pm »

kodi ผมไม่ต้องเซ็ตอะไรเลยนะครับ แค่ตั้งชื่อไฟล์หนังเป็น jurassic.world.(2015).mkv แบบนี้ มันโหลดปกมาให้เองเลย ตอนที่แอด folder ใน kodi มันมีให้เลือกอันนึงผมจำชื่อไม่ได้ อย่าลืมเลือกเป็น movie หรือ imdb หรืออะไรสักอย่างเนี่ย ด้วยนะครับ มันจะได้ไปหาปกจากดาต้าเบสหนังมาใส่ให้

มีรูปใน folder แล้วครับ ผมติดตรงที่เลือกอะไรนี้ล่ะ คำมา 2 วันแล้วยังไม่ได้เลยครับ ใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ jkhantee

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 03:13:20 pm »

มีรูปใน folder แล้วครับ ผมติดตรงที่เลือกอะไรนี้ล่ะ คำมา 2 วันแล้วยังไม่ได้เลยครับ ใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ  [ร้องไห้]

เล่นไฟล์หนัง ใช้รีโมทกดเป็นหลักได้เลย

kodi เดาว่ายังไม่ได้กดเลือกให้แสดงไฟล์แบบ thumbnail ครับ

ออฟไลน์ onice

• *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 03:07:45 am »
Kodi เข้าไปที่ Video > Files > Add video source > Browse เลือก Folder ที่เก็บหนัง ตั้งชื่อ folder ด้านล่าง
จากนั้น OK แล้วจะมีให้ตั้งค่า content ปรับเลื่อน บน-ล่าง ให้เป็น Movie ครับ
หลังจากนั้นรอซักครู่อ program จะทำการสแกนไฟล์หนังทั้งหมดครับ จากนั้นก็จะมีภาพของหนังแต่ละเรื่องตามมาครับ

ส่วนตัวผมจะใช้โปรแกรม tvixie ในการทำปกและรายละเอียดหนังเก็บไว้ใน folder หนังแต่ละเรื่องครับเวลาเอา harddisk ไปต่อกับ com, hd player หรือ android box ก็จะโชว์ folder เป็นปกหนังครับ

ผมใช้ Q5S ครับ ส่วนตัวชอบมาก เร็วดี แต่หน้าตาไม่สวย เลยใช้กับ Nova lancher v.2.2
App ที่ผมใช้ es file explorer, advance task killer, mx video player, dolphin browser, youtube, tubemate, tv thailand, easy radio delayer, tunein, ShareIt
Ace player, sopcast และ Kodi ครับที่เหลือแล้วแต่ที่เราชอบครับ

ถ้าแอพไหนลงจาก google play ไม่ได้ให้ลงในมือถือหรือ tablet แล้ว backup แอพนั้นแลัวค่อยเอาไปลงใน android box ครับ ขอให้สนุกกับการใช้งานครับ

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 06:16:41 am »
Kodi เข้าไปที่ Video > Files > Add video source > Browse เลือก Folder ที่เก็บหนัง ตั้งชื่อ folder ด้านล่าง
จากนั้น OK แล้วจะมีให้ตั้งค่า content ปรับเลื่อน บน-ล่าง ให้เป็น Movie ครับ
หลังจากนั้นรอซักครู่อ program จะทำการสแกนไฟล์หนังทั้งหมดครับ จากนั้นก็จะมีภาพของหนังแต่ละเรื่องตามมาครับ

ส่วนตัวผมจะใช้โปรแกรม tvixie ในการทำปกและรายละเอียดหนังเก็บไว้ใน folder หนังแต่ละเรื่องครับเวลาเอา harddisk ไปต่อกับ com, hd player หรือ android box ก็จะโชว์ folder เป็นปกหนังครับ

ผมใช้ Q5S ครับ ส่วนตัวชอบมาก เร็วดี แต่หน้าตาไม่สวย เลยใช้กับ Nova lancher v.2.2
App ที่ผมใช้ es file explorer, advance task killer, mx video player, dolphin browser, youtube, tubemate, tv thailand, easy radio delayer, tunein, ShareIt
Ace player, sopcast และ Kodi ครับที่เหลือแล้วแต่ที่เราชอบครับ

ถ้าแอพไหนลงจาก google play ไม่ได้ให้ลงในมือถือหรือ tablet แล้ว backup แอพนั้นแลัวค่อยเอาไปลงใน android box ครับ ขอให้สนุกกับการใช้งานครับ

โอขอบคุณมากครับ เดียวไปลองทำดูครับ แบบนี้นี้ที่ต้องการ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Wanlop40

• *
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 03:21:13 pm »
สวัสดีครับ หลังจากที่ผมได้ลงรอม 3.0.1  ของทาง futeko แล้วได้เล่นสักพัก ลงแอพ youtube ใหม่ล่าสุด ผมก็ได้เห็นว่า สามารถเล่นได้ 1080p แต่รอมนั้นขาด miracast จึงได้อัพรอม 3.0.1.1 แล้วลง youtube ล่าสุด ปรากฎว่า ได้แค่สูงสุด 720p เหมือนเดิม เลยลองหาวิธี ต่างต่าง ที่หลายคนบอก เช่น
ลง youtube เวอร์ชั่น  v.10.11.55  , หา viral popup มาลง  ,  ลง og youtube ,  ผลก็ยังได้แค่ 720p

หาข้อมูลต่อเรื่อยเรื่อย จนได้เห็นเว็บนึง    http://forum.xda-developers.com/note-4-tmobile/general/real-to-1440p-res-youtube-t2950682
 ที่มีการเปลี่ยน เป็น android 5.0.1 แล้วจะเห็น ได้ถึง 1440p เลยได้คิดทดลองดู

1. root himedia q5     http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=203.0
2. ใช้ แอพ build.prop  จาก play store เปลี่ยน  ro.build.version.release จาก 4.4.2  เป็น 5.0.1     
     ตามลิ้งนี้    http://forum.xda-developers.com/note-4-tmobile/general/real-to-1440p-res-youtube-t2950682

3.หลังเปลี่ยนเสร็จ ลง youtube ล่าสุดจาก play store  แล้วก็เห็นได้สูงสุด 1080p ครับ ถึงแม้จอจะเป็น 4k ก็ตาม

ภาพจาก 1080p คมกว่า720p ขอบไม่ค่อยเหลี่ยม แต่อาจกระตุกบ้าง แต่ก็แลกมาด้วยความชัด  การ root มีความเสียงที่ประกันหมด
เลยอยากแนะนำสำหรับคนที่อยากจะลอง หลังจากที่ลองวิธีต่างๆ ไม่สำเร็จครับ

และอยากถามคนที่ เคย root สามารถอัพรอมได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Rayban

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 09:05:25 am »
สวัสดีครับ หลังจากที่ผมได้ลงรอม 3.0.1  ของทาง futeko แล้วได้เล่นสักพัก ลงแอพ youtube ใหม่ล่าสุด ผมก็ได้เห็นว่า สามารถเล่นได้ 1080p แต่รอมนั้นขาด miracast จึงได้อัพรอม 3.0.1.1 แล้วลง youtube ล่าสุด ปรากฎว่า ได้แค่สูงสุด 720p เหมือนเดิม เลยลองหาวิธี ต่างต่าง ที่หลายคนบอก เช่น
ลง youtube เวอร์ชั่น  v.10.11.55  , หา viral popup มาลง  ,  ลง og youtube ,  ผลก็ยังได้แค่ 720p

หาข้อมูลต่อเรื่อยเรื่อย จนได้เห็นเว็บนึง    http://forum.xda-developers.com/note-4-tmobile/general/real-to-1440p-res-youtube-t2950682
 ที่มีการเปลี่ยน เป็น android 5.0.1 แล้วจะเห็น ได้ถึง 1440p เลยได้คิดทดลองดู

1. root himedia q5     http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=203.0
2. ใช้ แอพ build.prop  จาก play store เปลี่ยน  ro.build.version.release จาก 4.4.2  เป็น 5.0.1    
     ตามลิ้งนี้    http://forum.xda-developers.com/note-4-tmobile/general/real-to-1440p-res-youtube-t2950682

3.หลังเปลี่ยนเสร็จ ลง youtube ล่าสุดจาก play store  แล้วก็เห็นได้สูงสุด 1080p ครับ ถึงแม้จอจะเป็น 4k ก็ตาม

ภาพจาก 1080p คมกว่า720p ขอบไม่ค่อยเหลี่ยม แต่อาจกระตุกบ้าง แต่ก็แลกมาด้วยความชัด  การ root มีความเสียงที่ประกันหมด
เลยอยากแนะนำสำหรับคนที่อยากจะลอง หลังจากที่ลองวิธีต่างๆ ไม่สำเร็จครับ

และอยากถามคนที่ เคย root สามารถอัพรอมได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ
ลองแล้วครับ อัพได้ตามปรกติครับ ดาวน์เกรดก็ได้ ของผมทีวี 4K ( LG 49UB850T )รู๊ทแล้วตามวิธีที่ท่านบอกทุกอย่าง You Tube ดูได้แค่ 1080p ครับไม่ถึง 1440p
ผมใช้ Q10 มีปัญหาอยู่อย่างคือทีวีผมต่อช่อง HDMI ได้ 4 ช่อง ผมใช้ทุกช่อง ต่อพวก Set Top Box ต่างๆ รวมทั้งเป็นจอมอนิเตอร์พีซีด้วย ทีนี้เมื่อเราตั้งค่าความละเอียดหน้าจอช่อง Q10 เป็น 2160p ไว้ แล้ว เปลี่ยนไปเล่นช่องอื่นๆ เมื่อย้อนกลับมาที่ช่องที่ต่อ Q10 ไว้ ความละเอียดหน้าจอก็จะเหลือแค่ 1080p ทุกครั้ง ต้องตั้งค่าใหม่ ลองกับเฟิร์มแวร์ทุกเวอร์ชั่นแล้ว ตอนรู๊ทก็คิดว่าน่าจะแก้ปัญหานี้ได้ แต่ก็เป็นเหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2015, 09:08:28 am โดย Rayban »

ออฟไลน์ dusitmon123

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:57:32 pm »
ผมใช้ Himedia Q8 ตัวสีทอง

ต่อ HDMI เข้าทีวี LG LM7600 ซึ่งมันก็เก่าแล้วอ่ะนะครับ โดยไม่ได้ต่อผ่าน AVR อะไรเลย ใช้ลำโพง TV ปกติ

ทีนี้ไฟล์ที่เป็นเสียง 2.1 หรือ Dolby 5.1 TV มันน่าจะถอดได้ แต่ DTS 5.1 ถอดไม่ได้ครับ เสียงไม่ออก

ทีนี้เราสามารถให้ Q8 มัน Downmix ลงมาได้ไหมครับ หรือแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ seksan4507

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:09:32 am »
แนะนำใข้โปรแกรม mx player  ลง codec ถอดรหัสเสียงเอา หาอ่านตาม google ดูครับ
เล่นได้ทุกนามสกุล

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 02:12:09 pm »

ต่อ HDMI เข้าทีวี LG LM7600 ซึ่งมันก็เก่าแล้วอ่ะนะครับ โดยไม่ได้ต่อผ่าน AVR อะไรเลย ใช้ลำโพง TV ปกติ

ทีนี้ไฟล์ที่เป็นเสียง 2.1 หรือ Dolby 5.1 TV มันน่าจะถอดได้ แต่ DTS 5.1 ถอดไม่ได้ครับ เสียงไม่ออก

ทีนี้เราสามารถให้ Q8 มัน Downmix ลงมาได้ไหมครับ หรือแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

อาการนี้เพิ่งเป็น หรือเคยเล่นได้ปกติแล้วเพิ่งมาเป็นอาการนี้

รุ่นนี้เล่นเสียงออกทีวีได้ปกติดีครับ (ตัวนี้ชิป Allwinner A31S RAM1GB)  :)

ออฟไลน์ seksan4507

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 02:22:42 pm »
ใช้เวอร์จีน ทำอะไรกับรอมไม่ได้เลย เซ็งจูง

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 11:10:15 pm »

Q8Q รึป่าวครับ ตัวนี้ใช้ชิพ Hisilicon เหมือน Q1Q ควรจะต้องลง CODEC ก่อนครับถึงจะ DOWNMIX ได้

« ตอบกลับ #267 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 12:05:16 am »

อาการนี้เพิ่งเป็น หรือเคยเล่นได้ปกติแล้วเพิ่งมาเป็นอาการนี้

รุ่นนี้เล่นเสียงออกทีวีได้ปกติดีครับ (ตัวนี้ชิป Allwinner A31S RAM1GB)  :)

โอ้ว ขอโทษจริงๆครับ ผมไปคิดถึงตัวรุ่นโน้น Himedia H8

ถ้าเป็น Himedia Q8Q ผมใช้ FW ตอนนี้ 1.0.9 เล่นได้ปกติดี ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมครับ  :)

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 10:18:29 am »

โอ้ว ขอโทษจริงๆครับ ผมไปคิดถึงตัวรุ่นโน้น Himedia H8

ถ้าเป็น Himedia Q8Q ผมใช้ FW ตอนนี้ 1.0.9 เล่นได้ปกติดี ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมครับ  :)

วันนี้กำลังโหลด version 3.0.2 มาอัพ แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ  :)

ออฟไลน์ bravia

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 08:42:28 pm »
เห็น version 3.0.2  เหมือนกัน แต่ไม่มี Link Download [ร้องไห้]