ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ  (อ่าน 349924 ครั้ง)

ออฟไลน์ seksan4507

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 05:40:28 pm »
เห็นเค้าอัพเฟิมแวร์กันสนุกสนาน ผมซื้อก่อนเลยได้เวอร์ชั่นจีนมาอัพอะไรกะเค้าไม่ได้เลย........ถามว่าเครื่องร้อนไหม ตอบว่าร้อนมากเพราะต้วเครื่องเป็นอะลูมิเนียม แถมไม่มีพัดลมข้างในแบบรุ่นแรก
  ผมเลยแก้ปัญหาโดยเอาพัดลมมาวางเป็นฐานเครื่องคราวนี้เย็นสะใจเลย ใช้มาจะสองปีละยังปกติสุขดี ถึงจะมีเอ๋อบ้าง ค้างบ้างก็เรื่องปกติ

ออฟไลน์ rad33

• LCD TV member
  • **
Re: รวมผลคนใช้ Himedia Q5X , Q5II , Q6 ตระกูล Q ทุกตัวเลยครับ
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 11:07:29 am »
Q5 เครื่องมันร้อนมากเลยพังง่ายใช่หรือป่าวครับ พอดีโทรถามหาแล้วมีร้านบอกว่าเลิกขายเพราะร้อน ลูกค้าเคลมบ่อย

เครื่องที่พี่ชายผมใช้ เป็น Q5II ใช้มานานมากแล้ว เปิดทุกวัน(youtube  deezer  joox  iptv) วันละไม่ต่ำกว่าห้าถึงสิบชั่วโมง ปัจจุบันยังใช้ได้ปกติอยู่ ผมจะเอา Q5Q ไปให้ใช้แกบอกว่าไม่เป็นไร ของเดิมยังใช้ได้ดีอยู่ ^_^

ส่วนตัวถ้าผมจะเลิกขายรุ่นนี้ มีเหตุผลเดียวคือกำไรน้อยครับ เพราะขายมาทั้งหมดประมาณแปดสิบตัวเฉพาะ Q5Q ยังไม่เคยเจอเคลมเลย มีเครื่องเดียวที่เปิดเทสก่อนส่งมอบแล้วพบว่าเครื่องร้อนกว่าปกติและเล่นได้ไม่ถึงสิบห้านีทีจะค้างก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ได้เลยตามข้อกำหนดคือภายในเจ็ดวัน ^_^

แนะนำเล่นด้วยตัวเองหรือเทสด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ อย่าไปเชื่อร้านมาก(รวมทั้งผมด้วย) แม้แต่รีวิวบางทีก็เชื่อถือได้ไม่มากนักครับผม ^_^
น้องผมใช้ Q5II มานาน ตอนนี้ยังไม่เป็นอะไรเลยครับ ตอนนี้ผมใช้ Q5Q อยู่ ถึงจะแค่ไม่กี่เดือน ก็ปกติดีอยู่นะครับ ดูไม่ต่ำกว่า 4 ชม.ต่อวัน
Q5Q กะ Q5II   2ตัวนี้ต่างกันยังไงครับ ผมปล่อย Q5II ไปตัวนึงยังเสียดายอยู่เลย  ;D

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 11:24:40 am »
Q5 เครื่องมันร้อนมากเลยพังง่ายใช่หรือป่าวครับ พอดีโทรถามหาแล้วมีร้านบอกว่าเลิกขายเพราะร้อน ลูกค้าเคลมบ่อย

เครื่องที่พี่ชายผมใช้ เป็น Q5II ใช้มานานมากแล้ว เปิดทุกวัน(youtube  deezer  joox  iptv) วันละไม่ต่ำกว่าห้าถึงสิบชั่วโมง ปัจจุบันยังใช้ได้ปกติอยู่ ผมจะเอา Q5Q ไปให้ใช้แกบอกว่าไม่เป็นไร ของเดิมยังใช้ได้ดีอยู่ ^_^

ส่วนตัวถ้าผมจะเลิกขายรุ่นนี้ มีเหตุผลเดียวคือกำไรน้อยครับ เพราะขายมาทั้งหมดประมาณแปดสิบตัวเฉพาะ Q5Q ยังไม่เคยเจอเคลมเลย มีเครื่องเดียวที่เปิดเทสก่อนส่งมอบแล้วพบว่าเครื่องร้อนกว่าปกติและเล่นได้ไม่ถึงสิบห้านีทีจะค้างก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ได้เลยตามข้อกำหนดคือภายในเจ็ดวัน ^_^

แนะนำเล่นด้วยตัวเองหรือเทสด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ อย่าไปเชื่อร้านมาก(รวมทั้งผมด้วย) แม้แต่รีวิวบางทีก็เชื่อถือได้ไม่มากนักครับผม ^_^
น้องผมใช้ Q5II มานาน ตอนนี้ยังไม่เป็นอะไรเลยครับ ตอนนี้ผมใช้ Q5Q อยู่ ถึงจะแค่ไม่กี่เดือน ก็ปกติดีอยู่นะครับ ดูไม่ต่ำกว่า 4 ชม.ต่อวัน
Q5Q กะ Q5II   2ตัวนี้ต่างกันยังไงครับ ผมปล่อย Q5II ไปตัวนึงยังเสียดายอยู่เลย  ;D
ความไหลลื่นต่างเยอะพอควรเลยครับ ส่วนภาพเวลาเล่นผ่าน HDD ต่างกันมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ jkhantee

« ตอบกลับ #309 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 11:29:11 am »

เครื่องที่พี่ชายผมใช้ เป็น Q5II ใช้มานานมากแล้ว เปิดทุกวัน(youtube  deezer  joox  iptv) วันละไม่ต่ำกว่าห้าถึงสิบชั่วโมง ปัจจุบันยังใช้ได้ปกติอยู่ ผมจะเอา Q5Q ไปให้ใช้แกบอกว่าไม่เป็นไร ของเดิมยังใช้ได้ดีอยู่ ^_^

Q5Q กะ Q5II   2ตัวนี้ต่างกันยังไงครับ ผมปล่อย Q5II ไปตัวนึงยังเสียดายอยู่เลย  ;D

Himedia Android ทำออกมาหลาย generation ครับ / และปัจจุบันมีหลายรุ่น ขึ้นกับผู้ใช้งานเลือกใช้ (ผมเลือกใช้ Q5Q)

รุ่นที่พวกเราใช้กันอยู่ปัจจุบันจะเป็น Quadcore Ram1/2 Gb

รุ่นเริ่มแรก เป็น Singlecore Ram512Mb

Q5II เป็น Dualcore Ram1Gb // Q5Q (ที่เราใช้กัน) เป็น Quadcore Ram2Gb (English Version)

Q5II เลิกผลิตและหยุดการพัฒนาแล้วครับ

Q Series จะเป็น ชิป Hisilicon ต่างรุ่นกันไป ส่วน GPU ก็ต่างกันไป

ตอนนี้เฝ้ารอ Q10 Next Generation กับ ชิบ Hisilicon 3798C V200 และ GPU ตัวใหม่ เห็นว่าเอาออกมาลุยตลาดหนัง โดยเฉพาะ 4K H.265 10bit  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 11:30:37 am โดย jkhantee »

ออฟไลน์ rad33

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 07:40:05 am »
ขอบคุณทั้ง 2ท่านมากๆครับ  ;D

ออฟไลน์ snooksp

• *
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 11:09:34 am »
 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2016, 12:00:43 pm โดย snooksp »

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 05:12:22 pm »
FW ล่าสุดของ Q5Q Q8Q H8octa ผมลองแล้วโอเคครับ ใครยังไม่ได้อัพ ลองอัพได้เลย เข้าตั้งค่า เลือก upgrade ข้อมูลทุกอย่างยังคงเดิมครับ ^_^

H8octa  1.0.9
https://www.dropbox.com/s/tg0zs63bdkxlus2/update.zip?dl=0

Q5Q  3.0.3
https://www.dropbox.com/s/fgm8s3o1p9jcjh1/update.zip?dl=0

Q8Q 3.0.3
https://www.dropbox.com/s/ft6toas4naco4ql/update.zip?dl=0
สำหรับ Q8Q ให้ลงตัวนี้ต่อ จะทำให้เล่น Youtube 1080p ได้เลย (ไม่ต้องroot)
https://www.dropbox.com/s/73nizfqflhjsruf/update.zip?dl=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2016, 11:06:49 am โดย jkhantee »

ออฟไลน์ JockeME

• *
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 10:16:22 am »
สอบถามหน่อยครับ
ตอนนี้ผมได้ลง Firmware ตัว 3.0.3 ไปเรียบร้อยแล้ว ใช้งานได้ดี
แต่อยากสอบถามในส่วนของ Youtube ที่ติดมากับ firmware 3.0.3 นั้น
มันสามารถเลือกความละเอียดของภาพได้ไหมครับ ผมหาไม่เจอ ไม่รู้อยู่ตรงไหนขณะที่คลิปกำลังเล่น
แต่ถ้าเป็น Youtube ที่ลงใหม่ผ่าน Play Store (ลงเพิ่ม) จะสามารถเลือกความละเอียดภาพได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #314 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 12:07:33 pm »
สอบถามหน่อยครับ
ตอนนี้ผมได้ลง Firmware ตัว 3.0.3 ไปเรียบร้อยแล้ว ใช้งานได้ดี
แต่อยากสอบถามในส่วนของ Youtube ที่ติดมากับ firmware 3.0.3 นั้น
มันสามารถเลือกความละเอียดของภาพได้ไหมครับ ผมหาไม่เจอ ไม่รู้อยู่ตรงไหนขณะที่คลิปกำลังเล่น
แต่ถ้าเป็น Youtube ที่ลงใหม่ผ่าน Play Store (ลงเพิ่ม) จะสามารถเลือกความละเอียดภาพได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ใช้ youtube ตัวที่ลงใหม่จาก playstore ถูกต้องแล้วครับ ^_^

ออฟไลน์ gongza

• *
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 06:18:29 pm »
ซื้อ q5q มา เฟริมแวร์ เป็น 3.10.0_s40 นี่ใหม่หรือยังครับ

ออฟไลน์ Eakapan

« ตอบกลับ #316 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:32:31 am »
 [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2016, 11:32:54 am โดย Eakapan »

« ตอบกลับ #317 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:25:17 pm »
ซื้อ q5q มา เฟริมแวร์ เป็น 3.10.0_s40 นี่ใหม่หรือยังครับ

น่าจะเป็น custom firmware ครับ ร้านไหนลงให้เนี่ย เจ๋งอ่ะ ^_^

ถ้า official หรือ cs custom ล่าสุดจะเป็น 3.0.3 ครับ  :)

ออฟไลน์ tosek9

• *
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 04:01:37 pm »
Q1 เอามาดูหนังMKY ต่อเข้า AVR สามารถถอดสัญญาน5.1 ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #319 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 08:39:23 pm »
Q1 เอามาดูหนังMKY ต่อเข้า AVR สามารถถอดสัญญาน5.1 ได้ไหมครับ

จำได้ว่า DTSHDMA DOLBYTRUEHD ได้

5.1 ไฟล์ mkv สบายมาก ผมใช้ onkyo646 ^_^

ออฟไลน์ tosek9

• *
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 11:44:13 pm »

จำได้ว่า DTSHDMA DOLBYTRUEHD ได้

5.1 ไฟล์ mkv สบายมาก ผมใช้ onkyo646 ^_^

ขอบคุณมากครับ พรุ่งนี้ได้เวลาไปเสียตัง ^_^

• *
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 06:25:16 pm »

น่าจะเป็น custom firmware ครับ ร้านไหนลงให้เนี่ย เจ๋งอ่ะ ^_^

ถ้า official หรือ cs custom ล่าสุดจะเป็น 3.0.3 ครับ  :)

ขอโทษครับ ผมดูผิด 3.10.0_s40 ไม่ใช่ firmware ครับ สับสน งง เพิ่งหัดเล่น

• *
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 06:30:57 pm »
ผมมีข้อสงสัยอยากถาม ทุกท่านครับ

1. mediacenter สามารถปรับให้ภาพเต็มจอได้มั้ยครับ แบบ kodi อะครับ เพราะชอบดูหนังเต็มจอ
2. อัพเดต 3.0.3 แล้ว kodi ที่ติดมาด้วย v.15 เสียง dth ma true hd เสียงไม่ไป avr ไม่ขึ้นครับ แต่เล่นผ่าน media center เสียงออกหมด
ยัน atmos ลองเข้าปรับคุณภาพเสียงส่งออก แบบ advance แล้ว มีให้เลือกแค่ dts กับ dd เท่านั้น แก้ไขยังไงครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:50:56 am »
รบกวนขอ ลิ้ง ดาวน์โหลด Himedia XBMC Wrapper หน่อยครับ หาไม่เจอ

ขอบคุณครับ