ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ซื้อ AVR หน่อยคับ  (อ่าน 2852 ครั้ง)

ออฟไลน์ ่ี่ีwatanyou

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะนำ ซื้อ AVR หน่อยคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 07:56:20 am »
คือผมจะซื้อ AVR มือสอง  ONKYO รุ่น TX-SR608  7.2ch. กับ yamaha rx-v473 5.1ch  ราคา 9พันเ่ท่ากันคับ  มือสอง เลือกอันไหนดีคับ
** ส่วนตัว ดูหนัง มากกว่าฟังเพลง คับ  แล้วตัว onkyo608  กินไฟเยอะปะคับ  (ขอบคุณคับทุกท่าน)

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ ซื้อ AVR หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 09:58:38 am »
...Onkyo ได้ 7.2 กำลังวัตต์มากกว่า เล่น Bi-amp , Bi-wide ได้หมด จับคู่กับ Polk RTi ยอดนิยม ดูหนังหนักแน่น ถึงแม้การวิ่งของเสียงจะไม่เท่า DSP ของ yamaha ซึ่งหนักแน่นน้อยกว่าจนหลายคนบ่น ต้องหาซับดีๆ มาเสริมสำหรับยามาฮ่า

... Onkyo 608 (ยอดนิยมในอดีต)เป็นรุ่นเก่ากว่า แต่ยิ่งเก่ายิ่งเสียงดี อายุการใช้งานเกิน 20-30 ปีอยู่แล้ว ยังจะอยู่กับท่านได้อีกนาน

...แนะนำ Onkyo ด้วยเหตุผลดังกล่าว ถึงแม้จะดูหนังมากกว่าฟังเพลง อย่างน้อยยามฟังเพลงก็อยากฟังเสียงที่ไพเราะ หวานๆ ใสๆ สบายอารมณ์ บางทีสมาชิกในครอบครัวชอบฟังเพลงมากกว่าดูหนังก็มีนิครับ อิ อิ.

...เล่น AVR แพงๆ แต่ใช้ลำโพงราคาถูก ฟังเสียงไม่ดีก็อยากจะขาย ทุกวงการมันเป็นอย่างนี้ เหมือนกล้องถ่ายรูป(ผมเล่นอยู่) ซื้อกล้องราคาแพงๆ เล่นกับเลนส์ที่แถมมา ไม่นานก็อยากขายเพราะภาพออกมาไม่ประทับใจ แต่ถ้าเล่นเลนส์แพงๆ จะติดใจ เครื่องเสียงก็แบบเดียวกันครับ

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ ซื้อ AVR หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 10:15:27 am »
...Onkyo ได้ 7.2 กำลังวัตต์มากกว่า เล่น Bi-amp , Bi-wide ได้หมด จับคู่กับ Polk RTi ยอดนิยม ดูหนังหนักแน่น ถึงแม้การวิ่งของเสียงจะไม่เท่า DSP ของ yamaha ซึ่งหนักแน่นน้อยกว่าจนหลายคนบ่น ต้องหาซับดีๆ มาเสริมสำหรับยามาฮ่า

... Onkyo 608 (ยอดนิยมในอดีต)เป็นรุ่นเก่ากว่า แต่ยิ่งเก่ายิ่งเสียงดี อายุการใช้งานเกิน 20-30 ปีอยู่แล้ว ยังจะอยู่กับท่านได้อีกนาน

...แนะนำ Onkyo ด้วยเหตุผลดังกล่าว ถึงแม้จะดูหนังมากกว่าฟังเพลง อย่างน้อยยามฟังเพลงก็อยากฟังเสียงที่ไพเราะ หวานๆ ใสๆ สบายอารมณ์ บางทีสมาชิกในครอบครัวชอบฟังเพลงมากกว่าดูหนังก็มีนิครับ อิ อิ.

...เล่น AVR แพงๆ แต่ใช้ลำโพงราคาถูก ฟังเสียงไม่ดีก็อยากจะขาย ทุกวงการมันเป็นอย่างนี้ เหมือนกล้องถ่ายรูป(ผมเล่นอยู่) ซื้อกล้องราคาแพงๆ เล่นกับเลนส์ที่แถมมา ไม่นานก็อยากขายเพราะภาพออกมาไม่ประทับใจ แต่ถ้าเล่นเลนส์แพงๆ จะติดใจ เครื่องเสียงก็แบบเดียวกันครับ
+1       ไม่ทราบว่า ตอนนี้ เจ้าของ กระทู้ ใช้ ลำโพง อะไร ครับ avr ดีแล้ว ลำโพง ต้อง ดี สักนิดนะครับ ถึง จะมันส์

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 10:59:53 am »
ขอบคุณมากคับพี่ สำหรับความคิดเห็น
ลำโพงยังไม่มีเลยคับ กำลังหาซื้ออยู่คับ
ตอนแรกรังเล ว่าจะซื้อ ชุด in the box ดี หรือจะซื้อ ชุดแยกชิ่นดี
ก็เลย กะว่าจะซื้อ ที่ละชิ้น คับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 11:48:52 am »
แยกชิ้นเุถอะุ

in the box ก็ไม่ได้ใช้ amp นะสิครับ
เสียงมันต่างกันมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 04:11:05 pm »
ห้องที่เล่น ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วงบประมาณทั้งหมด ตั้งไว้คร่าวๆเท่าไหร่ครับ ถ้าเล่นตามงบจะได้ไม่เสียความรุ้สึกมากครับ แต่ต้องคิดอยู่นะครับว่า ดเสียงที่ได้ ย่อมตามงบที่มีครับ

ออฟไลน์ strikefirst

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 06:14:38 pm »
เลือก AVR เล่นที่สูงสุดที่งบไปถึงครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียดายและเปลี่ยนใหม่ทีหลัง

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 09:49:01 am »
ห้องที่เล่น ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วงบประมาณทั้งหมด ตั้งไว้คร่าวๆเท่าไหร่ครับ ถ้าเล่นตามงบจะได้ไม่เสียความรุ้สึกมากครับ แต่ต้องคิดอยู่นะครับว่า ดเสียงที่ได้ ย่อมตามงบที่มีครับ
ห้องนอน ประมาร 3x4 เมตร ได้คับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 10:21:03 am »
วงจรถอดรหัสภาพ...(ที่คุณภาพสูงๆ   และทำภาคจ่ายไฟภายในดีๆ/แยกส่วน)......ที่ใส่มาใน เอวีอาร์ .........อาจจำเป็นสำหรับการเล่น Player ทั่วไป  รับHDMI เข้ามาแล้วหวังพึ่งพาคุณภาพ

แต่ก็นั่นแหละครับ  พอได้ลองPlayer ที่ดีมากๆ  อ้าว  มันไปได้อีกไกลเลย

ส่วนตัวจึงไม่ค่อยสนใจกับภาคภาพ    สนใจภาคAmp Multi CH มากกว่า
แน่นอนว่า  รุ่นสูงๆ  ใหญ่ๆ  หนักๆ  ย่อมให้ภาคแอ็มป์ ที่ได้ทั้งพละกำลัง+ระดับคุณภาพเสียงที่ดีกว่า