ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการเบิร์น  (อ่าน 1941 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
สงสัยเรื่องการเบิร์น
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 08:28:26 pm »
ขออนุญาตผู้มีประสบการณ์เรื่องการเบิร์นเครื่องเสียงและลำโพงที่เราซื้อมามือหนึ่งครับว่าจริงใหมที่ต้องเบิร์นให้ครบร้อยชั่วโมงแล้วถ้าเบิร์นแบบปกติโดยไม่ได้ใช้แผ่นเบิร์นเราต้องเปิดดังขนาดไหนครับ(สำหรับลำโพง)ถึงจะได้เสียงที่แท้จริงของเครื่องเสียงและลำโพงขอบคุณครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 08:40:08 pm โดย Mio47 »

ออฟไลน์ master_ping

• Edge LED TV member
Re: สงสัยเรื่องการเบิร์น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 11:37:53 pm »
การเบิร์นเครื่องเสียง ข้อดีของมันคือให้เครื่องเสียง/ลำโพงทำงานได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ ฉะนั้นการรับฟังของเรามีหลายระดับครับซึ่งแต่ล่ะคนก้ฟังระดับเสียงที่ต่างกัน ผมคิดว่าแนะนำให้เบิร์นในทุกๆระดับเสียงครับ เปิดเบาๆบ้าง กลางๆดี ดังๆเยี่ยมไรประมาณนี้เพื่อใหมันเบิร์นได้ครบทุกระดับเสียงแล้วเสียงสุดท้ายที่มันอิ่มตัว คุณจะได้ยินเสียงที่แท้จริงของ System/Speakerนั้นๆเลยครับ

ปล.ไม่จำเป็นต้องนั่งจับเป็น 100 ชั่วโมงแบบเป๊ะๆหรอกครับ ฟังไปเรื่อยๆดูไปเรื่อยๆปรับโน่นนี่นั่นไปเรื่อยๆ จนเราพอใจ หรืออาจะไม่พอใจก้ปรับมันไปจนเราพอใจครับ ของผมใช้มาเป็นปีซึ่งเกินร้อยชั่วโมงแล้วแน่นอนน ทุกววันนี้ผมยังนั่งปรับไปมาทุกครั้งที่ดูเลยครับ เพราะสไตล์หนัง/เพลง แต่ล่ะเรื่องไม่เหมือนกันเราก็ต้องปรับตามความเป็นสไตล์ของมันเพื่ออรรถรสในการรับชมทีดีขึ้นครับ [รัก]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 05:17:19 am »
ดูไปเรื่อยๆ ฟังไปเรื่อยๆ  เราไม่รีบ นานๆไปก็ครบเบิร์นเอง เผลอๆลำโพงบางตัวเราไม่สังเกตความเปลี่ยนแปลง หรือเปลี่ยนน้อยมากจนไม่รุ้สึก
แต่ลำโพงบางตัวก็เปลี่ยนเยอะ แต่ถ้าเป็น subwoofer นี่จะเปลี่ยนเยอะจนรู้สึกได้ครับ

ไม่จำเป็นต้องใช้แผ่นเบิร์นก็ได้นะ เราไม่ได้รียแบบพวกนักวิจารณ์ที่เค้าต้องใช้แผ่นเบิร์นเปิดทิ้งไว้เพราะมีเวลาจำกัดต้องรีบคืนของ

เคยเห็นนักวิจารณ์บางคนเบิร์นชั้นวาง เบิร์นขาตั้งลำโพง  [โขก] [เขย่า]

ออฟไลน์ uht

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 08:43:29 am »
การเบิร์นเปรียบเสมือนการนวดครับ
เปิดระดับความดังปกติที่เราฟังครับ
ส่วนใหญ่ถ้าเบิร์นได้ที่จะนุ่มเนียนขึ้น มลขึ้นครับ
เรารับรู้ได้(เพราะฟังทุกวัน)
ที่นับชั่วโมงเพราะกลัวลืมครับ
ถ้าได้ที่เราจัรู้สึกได้ว่า"อ๊ะ มันแตกต่างจากวันแรกที่ซื้อมา"
ก็เป็นบางอุปกรณ์นะครับ ลำโพงจะรู้สึกใด้ชัด

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 05:37:00 am »
  หาแผ่นหรือเพลงที่ชอบ ที่ฟังบ่อยๆ.. ได้อยู่กะมันำด้ ที่สำคัญ จับความแตกต่างได้ง่ายด้วยครับ..