ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ SVS  (อ่าน 142105 ครั้ง)

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ SVS
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:59:15 am »
อยากทราบว่า เสียงของ svs pb1000 กับ svs sb1000 มันต่างกันยังไงอะครับ เห็นเล่นแต่รุ่นใหญ่กันหมดเลย  [โขก]
ทั้ง 2 ตัวเป็นรุ่นเล็กสุดของ SVS
 ,PB เป็นตู้เปิด มีพอร์ทระบายลมออกด้านหน้าเสียงจะออกแผ่ ครอบคลุมพื้นที่ได้ดี กว่าตู้ปิด , SB เป็นตู้ปิด เก็บตัวเร็วกระชับ หางเบสจะห้วนกว่าตู้เปิด สะเทือนน้อยกว่าตู้เปิด แต่ได้เสียงสะอาดกว่า ตัวโน๊ตชัด แบบว่าลูกกระเดือ่งชัดกว่า ประมาณนั้นครับ 
เพื่อนๆ พี่ๆ ใครใช้อยู่ ช่วยกันเสริมเด้อ คับ เด้อ  [โย่ว]

งี้ ตู้เปิดก็เอาไว้ดูหนัง ปิดไว้ฟังเพลงหรอครับ   [โขก]

จริงๆแล้ว ผมว่าแนวเสียงขึ้นอยุ่ กับ คนใช้งานเลยครับว่าชอบบุคลิกเสียแบบ ไหน ส่วนตัวเองชอบ เก็บตัวเร็วดูหนังเสียงชัดๆ ผมชอบตู้ปิดครับ ส่วนถ้าฟังเพลงผมชอบนุ่มลึกๆ ผมก้ชอบตู้เปิด อะไรประมาญนี้ครับ ต้องลองฟังจะดีที่สุดครับถ้าเป็นไปได้ นะครับ ถ้าไม่ได้มีโอกาสฟังคงต้อง ถามใจดูก่อนว่าชอบแบบไหนอะครับ แต่มันดูได้ทั้งหนังและฟังเพลงครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:00:55 am »
สงสัยเรื่องการปรับองศาครับ ว่าจาก 0-180 เนี่ย เค้าปรับยังไง
จำเป็นมั้ยครับว่าต้องเป็น0

เดี่ยววันนี้อาจจะมีโอกาสเจอท่าน new เดี๋ยวผมจะแนะนำเรื่อง set up sub ให้นะครับ รับรองถึงใจครับ :)

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:46:03 pm »
เจอท่าน audio มาแล้วครับ. สุดๆมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับที่ทำให้ผมตาสว่าง
อยากได้ห้องแบบนั้นมั่งจัง

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:25:45 pm »
เจอท่าน audio มาแล้วครับ. สุดๆมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับที่ทำให้ผมตาสว่าง

ท่าน เอก แจกไฟฉายเรอะ ท่าน  [หื่น] [หื่น] ขอมั่ง ๆ

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:01:48 pm »

ท่าน เอก แจกไฟฉายเรอะ ท่าน  [หื่น] [หื่น] ขอมั่ง ๆ

เพิ่งมาถึงบ้านเลยครับเนี่ย
ท่านเอกไม่ได้แจกไฟฉายนะท่าน lasa แต่แจกตะเกียงเจ้าพายุ  นั่งจุกอกเลย  แม่เจ้าาาา 

ออฟไลน์ pichai2

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:21:12 pm »
ขอรายงานเป็นสมาชิก SVS อีกหนึ่งคน  ใช้รุ่น PB 12 NSD  ให้เสียงแตกต่างกับรู่น PC 12 NSD (ท่อ) ไหมและช่วยแนะนำวิธี set ให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ smkf

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 04:48:23 pm »
มีใครจะขาย sb12 บ้างไหม  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Piyapoj

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 05:48:35 pm »
มีใครจะขาย sb12 บ้างไหม  [ปลื่ม]
จัดของใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:10:22 pm »
วาสนา...ไม่มีโอกาศได้ใช้แน่ แงแงแง... [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ด้วยขนาดตู้แล้ว เอามาวางที่ห้องผม...คงไม่ต้องเดินกันหละทีนี้....อิอิ [หื่น] [หื่น]

¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ itmanitman01

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:01:07 pm »
ผมเพิ่งไปถอย PB 1000 มาที่ร้านคุณเอก วันนี้เลยครับ แต่ก็แอบชอบเสียง SB มันมาเป็นก้อนๆชัดเจน แต่กันเหนียวเอา PB ดีกว่า
แต่ตอนนี้ไม่มีสายต่อครับ เพิ่งเริ่มเล่น  ต้องใช้สายของยี่ห้อไหนที่กำลังพอดีไม่แพงมากจนเกินไปครับ
รบกวนช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ [กระดึบ]

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:29:15 am »
ผมได้ไปเอา Sup. SVS. รุ่น PC12- PLUG  จากที่เชียงใหม่ เมื่อวานนี้  ให้เสียงเบสได้ลึกดีมาก  ตอน set  sup ค่อยข้างยาก  พี่เอกช่วยแนะนำเพิ่มเติมให้หน่อย

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:12:18 am »

พอดีไฟดับ ผมเลย แจกเทียนพรรษา เลยครับ 555+ :)

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:14:14 am »
ผมเพิ่งไปถอย PB 1000 มาที่ร้านคุณเอก วันนี้เลยครับ แต่ก็แอบชอบเสียง SB มันมาเป็นก้อนๆชัดเจน แต่กันเหนียวเอา PB ดีกว่า
แต่ตอนนี้ไม่มีสายต่อครับ เพิ่งเริ่มเล่น  ต้องใช้สายของยี่ห้อไหนที่กำลังพอดีไม่แพงมากจนเกินไปครับ
รบกวนช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ [กระดึบ]

เดี๋ยวคุณ อิฐ ต้องคุยกันอีกเยอะครับ เห็นรูปห้องแล้ว น่าจะต้องทำการบ้านหนักกว่าเจ้าอื่นๆนิดครับ รอนิดนะครับ :)  เดี่ยวโทรไปคุยเลยดีก่า 55+

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:20:12 am »
ผมได้ไปเอา Sup. SVS. รุ่น PC12- PLUG  จากที่เชียงใหม่ เมื่อวานนี้  ให้เสียงเบสได้ลึกดีมาก  ตอน set  sup ค่อยข้างยาก  พี่เอกช่วยแนะนำเพิ่มเติมให้หน่อย

ครับพี่ เดี๋ยว โทรไปแนะนำครับ หรือ ก็ให้เจ้าตั๊ม ไปช่วยดีกว่านะครับ อะ อยากไปเชียงใหม่อีกแล้วอะสิครับ เดี๋ยวๆเคลียงานได้ จะขึ้นไปหาอีกครับ :)

เริ่มต้นคราวๆให้ set ค่า หลักให้ได้ก่อนครับ

1 volume

2 low pass

3 phase

4 slope -12 หรือ -24

เอาแค่นี้ก่อนครับ ตัวอื่นๆปิดไปก่อน แล้วค่อย ศึกษาดูว่า ตัวอื่นๆ ปรับแล้วได้อะไรเพิ่ม หรือ ลด แล้วจำครับว่า เราชอบแบบไหน ครับพี่  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:10:51 am »
ผมได้เช็ท ระบบเสียงของ Sup.SVS.  รุ่น PC12-Plug   ตามที่ตั๊ม ได้แนะนำแล้ว  ได้เสียงที่หนักแน่นและแรงปะทะได้ดีมากยิ่งขึ้น ด้านดูหนังดีมากเลย   ชอบและพอใจกับ Sup. ตัวนี้มาก (ถ้าใครใช้ AV ของ YAMAHA  ขอแนะนำ Sup.ของ SVS คือให้เสียงที่หนักแน่นดีมาก ไม่ติดบาง)  ผมใช้ AV-YAMAHA รุ่น 3010

ออฟไลน์ itmanitman01

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:16:15 am »
สอบถามครับ
1. ใช้ SVS PB1000 แล้วสาย Sub ต้องยี่ห้ออะไรแบบไหนแบบ พอดีๆ คุ้มราคา ๆม่แพงมากไปครับแนะนำทีครับ
2. ผมเพิ่งขาย TSI300 ไปเนื่องจากสภาพห้องไม่อำนวย ถ้าจะซื้อ Front ใหม่แบบ Book Shelf ตัวไหนดีครับแบบเมื่อเทียบราคาต่อคุณภาพแล้วคุ้มครับ
    ผมเล็ง Polk Rti A3 เอาไว้  แต่ผมใช้ AVR ตัว Sony STR DB 790 เก่ามากแล้วครับ และช่วยชี้เป้าให้ผมทีครับร้านไหนราคาดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:11:05 pm »
สอบถามครับ
1. ใช้ SVS PB1000 แล้วสาย Sub ต้องยี่ห้ออะไรแบบไหนแบบ พอดีๆ คุ้มราคา ๆม่แพงมากไปครับแนะนำทีครับ
2. ผมเพิ่งขาย TSI300 ไปเนื่องจากสภาพห้องไม่อำนวย ถ้าจะซื้อ Front ใหม่แบบ Book Shelf ตัวไหนดีครับแบบเมื่อเทียบราคาต่อคุณภาพแล้วคุ้มครับ
    ผมเล็ง Polk Rti A3 เอาไว้  แต่ผมใช้ AVR ตัว Sony STR DB 790 เก่ามากแล้วครับ และช่วยชี้เป้าให้ผมทีครับร้านไหนราคาดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ [เท่ห์]

สายซับ ราคาสักพันกว่าๆ ก็ใช้ได้ครับ ผมยังใช้ Audio quest SUB อยู่เลย กะว่าใช้แค่เบิร์น แต่นี่อยู่กะมันมาเกือบครึงปีละ 5555
เปลี่ยนสาย AC ให้เส่นใหญ่ๆ หน่อยครับ กำลังจะได้มาเต็ม ๆ อันนี้ตามงบประมาณครับ ถ้างบ 3000-7000ก็ copper tran1 ,esp,
ถ้างบไม่มาก 1xxx ก็ copper color ก็ได้ครับ
ลองดูครับท่าน

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 03:07:13 pm »
ผมเริ่มมั่นใจกับสินค้าของ SVS  ผมซื้อ Sup ไปใช้แล้วไม่ผิดหวังดีแน่นนอนครับ อยากจะลองสาย Sup. ของ SVS บ้างให้เสียงเป็นอย่างไร มีขายหรือยัง ราคาเท่าไร่ครับ ยาวประมาณ 3 เมตร ใช้สองเส้นหรือเส้นเดียว(ต่อ Y)