ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ SVS  (อ่าน 139196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Supapa

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ SVS
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 03:16:32 pm »
อยากทราบว่า เสียงของ svs pb1000 กับ svs sb1000 มันต่างกันยังไงอะครับ เห็นเล่นแต่รุ่นใหญ่กันหมดเลย  [โขก]
ทั้ง 2 ตัวเป็นรุ่นเล็กสุดของ SVS
 ,PB เป็นตู้เปิด มีพอร์ทระบายลมออกด้านหน้าเสียงจะออกแผ่ ครอบคลุมพื้นที่ได้ดี กว่าตู้ปิด , SB เป็นตู้ปิด เก็บตัวเร็วกระชับ หางเบสจะห้วนกว่าตู้เปิด สะเทือนน้อยกว่าตู้เปิด แต่ได้เสียงสะอาดกว่า ตัวโน๊ตชัด แบบว่าลูกกระเดือ่งชัดกว่า ประมาณนั้นครับ 
เพื่อนๆ พี่ๆ ใครใช้อยู่ ช่วยกันเสริมเด้อ คับ เด้อ  [โย่ว]

งี้ ตู้เปิดก็เอาไว้ดูหนัง ปิดไว้ฟังเพลงหรอครับ   [โขก]

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 04:26:36 pm »
รักพี่ เสียดายน้อง ต้องครอบครองทั้งคู่คร้าบบบบบบ [yes]

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:53:27 pm »
สงสัยเรื่องการปรับองศาครับ ว่าจาก 0-180 เนี่ย เค้าปรับยังไง
จำเป็นมั้ยครับว่าต้องเป็น0

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:59:15 am »
อยากทราบว่า เสียงของ svs pb1000 กับ svs sb1000 มันต่างกันยังไงอะครับ เห็นเล่นแต่รุ่นใหญ่กันหมดเลย  [โขก]
ทั้ง 2 ตัวเป็นรุ่นเล็กสุดของ SVS
 ,PB เป็นตู้เปิด มีพอร์ทระบายลมออกด้านหน้าเสียงจะออกแผ่ ครอบคลุมพื้นที่ได้ดี กว่าตู้ปิด , SB เป็นตู้ปิด เก็บตัวเร็วกระชับ หางเบสจะห้วนกว่าตู้เปิด สะเทือนน้อยกว่าตู้เปิด แต่ได้เสียงสะอาดกว่า ตัวโน๊ตชัด แบบว่าลูกกระเดือ่งชัดกว่า ประมาณนั้นครับ 
เพื่อนๆ พี่ๆ ใครใช้อยู่ ช่วยกันเสริมเด้อ คับ เด้อ  [โย่ว]

งี้ ตู้เปิดก็เอาไว้ดูหนัง ปิดไว้ฟังเพลงหรอครับ   [โขก]

จริงๆแล้ว ผมว่าแนวเสียงขึ้นอยุ่ กับ คนใช้งานเลยครับว่าชอบบุคลิกเสียแบบ ไหน ส่วนตัวเองชอบ เก็บตัวเร็วดูหนังเสียงชัดๆ ผมชอบตู้ปิดครับ ส่วนถ้าฟังเพลงผมชอบนุ่มลึกๆ ผมก้ชอบตู้เปิด อะไรประมาญนี้ครับ ต้องลองฟังจะดีที่สุดครับถ้าเป็นไปได้ นะครับ ถ้าไม่ได้มีโอกาสฟังคงต้อง ถามใจดูก่อนว่าชอบแบบไหนอะครับ แต่มันดูได้ทั้งหนังและฟังเพลงครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:00:55 am »
สงสัยเรื่องการปรับองศาครับ ว่าจาก 0-180 เนี่ย เค้าปรับยังไง
จำเป็นมั้ยครับว่าต้องเป็น0

เดี่ยววันนี้อาจจะมีโอกาสเจอท่าน new เดี๋ยวผมจะแนะนำเรื่อง set up sub ให้นะครับ รับรองถึงใจครับ :)

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:46:03 pm »
เจอท่าน audio มาแล้วครับ. สุดๆมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับที่ทำให้ผมตาสว่าง
อยากได้ห้องแบบนั้นมั่งจัง

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:25:45 pm »
เจอท่าน audio มาแล้วครับ. สุดๆมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับที่ทำให้ผมตาสว่าง

ท่าน เอก แจกไฟฉายเรอะ ท่าน  [หื่น] [หื่น] ขอมั่ง ๆ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:01:48 pm »

ท่าน เอก แจกไฟฉายเรอะ ท่าน  [หื่น] [หื่น] ขอมั่ง ๆ

เพิ่งมาถึงบ้านเลยครับเนี่ย
ท่านเอกไม่ได้แจกไฟฉายนะท่าน lasa แต่แจกตะเกียงเจ้าพายุ  นั่งจุกอกเลย  แม่เจ้าาาา 

ออฟไลน์ pichai2

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:21:12 pm »
ขอรายงานเป็นสมาชิก SVS อีกหนึ่งคน  ใช้รุ่น PB 12 NSD  ให้เสียงแตกต่างกับรู่น PC 12 NSD (ท่อ) ไหมและช่วยแนะนำวิธี set ให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ smkf

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 04:48:23 pm »
มีใครจะขาย sb12 บ้างไหม  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Piyapoj

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 05:48:35 pm »
มีใครจะขาย sb12 บ้างไหม  [ปลื่ม]
จัดของใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:10:22 pm »
วาสนา...ไม่มีโอกาศได้ใช้แน่ แงแงแง... [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ด้วยขนาดตู้แล้ว เอามาวางที่ห้องผม...คงไม่ต้องเดินกันหละทีนี้....อิอิ [หื่น] [หื่น]

¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ itmanitman01

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:01:07 pm »
ผมเพิ่งไปถอย PB 1000 มาที่ร้านคุณเอก วันนี้เลยครับ แต่ก็แอบชอบเสียง SB มันมาเป็นก้อนๆชัดเจน แต่กันเหนียวเอา PB ดีกว่า
แต่ตอนนี้ไม่มีสายต่อครับ เพิ่งเริ่มเล่น  ต้องใช้สายของยี่ห้อไหนที่กำลังพอดีไม่แพงมากจนเกินไปครับ
รบกวนช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ [กระดึบ]

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:29:15 am »
ผมได้ไปเอา Sup. SVS. รุ่น PC12- PLUG  จากที่เชียงใหม่ เมื่อวานนี้  ให้เสียงเบสได้ลึกดีมาก  ตอน set  sup ค่อยข้างยาก  พี่เอกช่วยแนะนำเพิ่มเติมให้หน่อย

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:12:18 am »

พอดีไฟดับ ผมเลย แจกเทียนพรรษา เลยครับ 555+ :)

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:14:14 am »
ผมเพิ่งไปถอย PB 1000 มาที่ร้านคุณเอก วันนี้เลยครับ แต่ก็แอบชอบเสียง SB มันมาเป็นก้อนๆชัดเจน แต่กันเหนียวเอา PB ดีกว่า
แต่ตอนนี้ไม่มีสายต่อครับ เพิ่งเริ่มเล่น  ต้องใช้สายของยี่ห้อไหนที่กำลังพอดีไม่แพงมากจนเกินไปครับ
รบกวนช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ [กระดึบ]

เดี๋ยวคุณ อิฐ ต้องคุยกันอีกเยอะครับ เห็นรูปห้องแล้ว น่าจะต้องทำการบ้านหนักกว่าเจ้าอื่นๆนิดครับ รอนิดนะครับ :)  เดี่ยวโทรไปคุยเลยดีก่า 55+

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:20:12 am »
ผมได้ไปเอา Sup. SVS. รุ่น PC12- PLUG  จากที่เชียงใหม่ เมื่อวานนี้  ให้เสียงเบสได้ลึกดีมาก  ตอน set  sup ค่อยข้างยาก  พี่เอกช่วยแนะนำเพิ่มเติมให้หน่อย

ครับพี่ เดี๋ยว โทรไปแนะนำครับ หรือ ก็ให้เจ้าตั๊ม ไปช่วยดีกว่านะครับ อะ อยากไปเชียงใหม่อีกแล้วอะสิครับ เดี๋ยวๆเคลียงานได้ จะขึ้นไปหาอีกครับ :)

เริ่มต้นคราวๆให้ set ค่า หลักให้ได้ก่อนครับ

1 volume

2 low pass

3 phase

4 slope -12 หรือ -24

เอาแค่นี้ก่อนครับ ตัวอื่นๆปิดไปก่อน แล้วค่อย ศึกษาดูว่า ตัวอื่นๆ ปรับแล้วได้อะไรเพิ่ม หรือ ลด แล้วจำครับว่า เราชอบแบบไหน ครับพี่  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:10:51 am »
ผมได้เช็ท ระบบเสียงของ Sup.SVS.  รุ่น PC12-Plug   ตามที่ตั๊ม ได้แนะนำแล้ว  ได้เสียงที่หนักแน่นและแรงปะทะได้ดีมากยิ่งขึ้น ด้านดูหนังดีมากเลย   ชอบและพอใจกับ Sup. ตัวนี้มาก (ถ้าใครใช้ AV ของ YAMAHA  ขอแนะนำ Sup.ของ SVS คือให้เสียงที่หนักแน่นดีมาก ไม่ติดบาง)  ผมใช้ AV-YAMAHA รุ่น 3010