ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942068 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:26:02 am »
รบกวนช่วยออกความเห็น v671 + ns p-40 ด้วยครับ จับคู่กันเป็นอย่างไร
ขอบคุณครับ

รุ่น671 ภาคขยายเป็นทรานซิสเตอร์แล้ว รุ่นนี้เสียงกลางหนาฟังเพลงพอใช้ได้แล้ว แต่อยากแนะนำเพิ่มเงินเล่น A820 ขึ้นไปดีกว่านะครับ มันทั้งดูหนังรายละเอียดเสียงเซอร์ราว์ดสุดยอด ฟังเพลงกลางอิ่มหนา มีมวล คุ้มเงินกว่า  ส่วนชุดลำโพงที่ท่านกล่าวถึง ผมอยากจะบอกว่ามันเป็นชุดลำโพงคุณภาพเริ่มต้น พอๆกับพวก อินเดอะบ๊อก มันดูหนังพอใช้ได้ในระดับนึง แต่ฟังเพลงนี่ผมจะบอกว่ามันแย่เลยละครับในระดับราคา  ท่านควรหาลำโพงที่ตอบสนองสัญญาณเสียงที่ดีกว่านี้  ถ้าชอบยามาฮ่า ต้องเป็นรุ่นลำโพงตั้งพื้น  แต่ถ้าชอบลำโพงเล็ก แนะนำ Polk TL1600 ดีกว่าลำโพง ยามาฮ่าตัวที่ท่านกล่าวถึง ทุกด้านเสียงหลายเท่านัก ทั้งรายละเอียดเสียงแหลมไปไกลกว่า กลางสด เบสจากซับ พอใช้ได้ในห้องที่ไม่ใหญ่มากครับ  ดูหนังฟังเพลงดีเลยครับ

ลองทดสอบฟังดูนะครับ ผมเคยฟังตัวที่ท่านกล่าวถึงมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 09:27:46 am โดย nuttza »

ออฟไลน์ weegio

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #649 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 08:22:10 am »
สมาชิกใหม่ครับ สอบถามครับ --> V 473 ถ้าเปิด DSP ยังใช้กับเสียง hd ได้มั้ยคับ  หรือมันจะ dropลง [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ขอบคุณครับบบบjavascript:void(0);

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #650 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 08:44:05 am »
สมาชิกใหม่ครับ สอบถามครับ --> V 473 ถ้าเปิด DSP ยังใช้กับเสียง hd ได้มั้ยคับ  หรือมันจะ dropลง [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ขอบคุณครับบบบjavascript:void(0);

ไม่น่าได้ครับ จะใช้ได้ก็รุ่น 20xx ขึ้นไปครับ

• *
« ตอบกลับ #651 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:16:09 am »

ไม่น่าได้ครับ จะใช้ได้ก็รุ่น 20xx ขึ้นไปครับ
ขอบคุนครับบ 

« ตอบกลับ #652 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 04:18:38 pm »

ไม่สามารถทำได้ครับ ต้องรุ่น A820 ขึ้นไปครับ 

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #653 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:38:08 am »

ไม่สามารถทำได้ครับ ต้องรุ่น A820 ขึ้นไปครับ 

820 ทำได้แล้วเหรอ  เจ๋งอะ  [หื่น] [หื่น]

« ตอบกลับ #654 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:47:27 am »
ได้แล้วครับผมอยากได้ 2020 แบบท่านจัง แต่ว่าตังค์ยังไม่พอ ยิ่งรุ่นใหญ่รายละเอียดนี่มันสุดยอดจริงๆ

• *
« ตอบกลับ #655 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 12:29:45 pm »
สอบถามคับV473   >>> ARC กดตรงไหน ของรีโมทคับ (มือใหม่คับ)

>>> แล้วHDMI Standby Through mode (กดปิดเครื่อง แต่ภาพและเสียงยังส่งไปทีวี) กดยังไงคับ

ถามเยอะหน่อยนะคับ 
ขอบคุนครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #656 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 05:04:52 pm »
สอบถามคับV473   >>> ARC กดตรงไหน ของรีโมทคับ (มือใหม่คับ)

>>> แล้วHDMI Standby Through mode (กดปิดเครื่อง แต่ภาพและเสียงยังส่งไปทีวี) กดยังไงคับ

วีธีทำอยู่ในคู่มือหน้า 59-60 นะครับท่าน

• *
« ตอบกลับ #657 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 09:55:19 pm »

วีธีทำอยู่ในคู่มือหน้า 59-60 นะครับท่าน

ได้แล้วครับ   ขอบคุณมากครับ [กระโดด]

ออฟไลน์ marionew

• *
« ตอบกลับ #658 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:03:21 pm »
มีท่านใดเคยตั้งค่า YHT-298 ที่ตัว AVR จากลำโพง 8 โอห์ม เป็น 6 โอห์มไหมครับ พอดีผมดูในคู่มือเห็นบอกว่าค่ามาตรฐานจากโรงงานเค้าตั้งมาที่ 8 โอห์ม แต่ลำโพงที่มากับชุดมัน 6 โอห์ม เค้าให้มาตั้งใหม่เท่าที่ลองทำตามคู่มือแล้วผมกดเลื่อกไม่ได้ครับ
ปล.พอดีผมจะเปลี่ยนลำโพงเป็น 8 โอห์มนะครับ ถ้ามันเป็นค่ามาตรฐานจากโรงงานจริงผมจะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนมัน

« ตอบกลับ #659 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 06:51:07 pm »
มีท่านใดเคยตั้งค่า YHT-298 ที่ตัว AVR จากลำโพง 8 โอห์ม เป็น 6 โอห์มไหมครับ พอดีผมดูในคู่มือเห็นบอกว่าค่ามาตรฐานจากโรงงานเค้าตั้งมาที่ 8 โอห์ม แต่ลำโพงที่มากับชุดมัน 6 โอห์ม เค้าให้มาตั้งใหม่เท่าที่ลองทำตามคู่มือแล้วผมกดเลื่อกไม่ได้ครับ
ปล.พอดีผมจะเปลี่ยนลำโพงเป็น 8 โอห์มนะครับ ถ้ามันเป็นค่ามาตรฐานจากโรงงานจริงผมจะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนมัน

เสียบปลั๊กไฟให้ avr ไว้แล้วปิดเครื่องอย่าพึ่งเปิด กดปุ่ม STRAIGHT ค้างเอาไว้แล้วเปิดเครื่อง เมื่อเครื่องเปิดแล้วปล่อยมือได้ มันจะขึ้นค่าโรงงานไว้คือ 8 โอห์ม หลังจากนั้นให้กดปุ่ม  STRAIGHT อีก1ครั้ง เพื่อเลือกไปที่  6 โอห์มครับ

« ตอบกลับ #660 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 06:57:01 pm »
เพื่อนที่ที่ใช้ รุ่น A820 แล้วเวลาฟังเพลงแบบ 2 ch stereo แล้วเสียงมันทู่ๆรายละเอียดเสียงปลายแหลมมันหายไป ฟังดูแปลกๆมันไม่ไพเราะ ต้องฟังแบบ มัลติแชลแนล ถึงจะไพเราะ  ให้ท่านไป setup เลือก เมนวล แล้วเลือก YPAO เป็น natural หรือ Flat นะครับ ถึงจะฟังเพลง 2 ch เสียงเป็นปกติ เพราะค่าโรงงานเซทไว้แบบนั้น  ผมเคยอ่าน รีวิว avr ตัวนี้โดยท่านนึงรีวิวไว้ ว่าชอบฟังเพลงแบบ มัลติแชลแนลมากกว่า ผมเองก็คิดเช่นนั้นในตอนแรก แต่พอปรับ YPAO เป็น natural หรือ Flat แล้ว ขอบอกว่า 2 ch เสียงสุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ marionew

• *
« ตอบกลับ #661 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 10:58:17 pm »

เสียบปลั๊กไฟให้ avr ไว้แล้วปิดเครื่องอย่าพึ่งเปิด กดปุ่ม STRAIGHT ค้างเอาไว้แล้วเปิดเครื่อง เมื่อเครื่องเปิดแล้วปล่อยมือได้ มันจะขึ้นค่าโรงงานไว้คือ 8 โอห์ม หลังจากนั้นให้กดปุ่ม  STRAIGHT อีก1ครั้ง เพื่อเลือกไปที่  6 โอห์มครับ
ผมก็ทำตามที่ท่านว่าแล้วนะครับในคู่มือก็เขียนไว้แบบที่ท่านว่าแต่มันไม่ได้นะสิครับ  มันขึ้นแค่ว่า
REUOTE  ID
TU--FM50/AM9
TV--FORMAT
INIT--CANCEL
UPDATE--USB
VERSION--1.12
ไม่มีให้ตั้งค่าลำโพง  หรือว่าต้องถอดสายลำโพงออกก่อนรึป่าวครับ  ผมอ่านในคู่มือมันบอกว่าก่อนต่อสายลำโพงให้เปลี่ยนค่าโอห์มลำโพงก่อนแล้วค่อยต่อสายลำโพง แต่ไม่เป็นไรครับถ้าค่าที่ตั้งมาเป็น 8 โอห์มอยู่แล้ว เพราะลำโพง Leona G9 ที่ผมจะเอามาเปลี่ยนมันเป็น 8 โอห์มอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #662 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:21:25 am »
เพื่อนที่ที่ใช้ รุ่น A820 แล้วเวลาฟังเพลงแบบ 2 ch stereo แล้วเสียงมันทู่ๆรายละเอียดเสียงปลายแหลมมันหายไป ฟังดูแปลกๆมันไม่ไพเราะ ต้องฟังแบบ มัลติแชลแนล ถึงจะไพเราะ  ให้ท่านไป setup เลือก เมนวล แล้วเลือก YPAO เป็น natural หรือ Flat นะครับ ถึงจะฟังเพลง 2 ch เสียงเป็นปกติ เพราะค่าโรงงานเซทไว้แบบนั้น  ผมเคยอ่าน รีวิว avr ตัวนี้โดยท่านนึงรีวิวไว้ ว่าชอบฟังเพลงแบบ มัลติแชลแนลมากกว่า ผมเองก็คิดเช่นนั้นในตอนแรก แต่พอปรับ YPAO เป็น natural หรือ Flat แล้ว ขอบอกว่า 2 ch เสียงสุดยอดมากครับ

ได้ A820 แล้วหายไปเลยนะ ท่าน นัท อิอิ [คิคิ]

ออฟไลน์ johnwoon

• *
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:18:30 pm »
ผมก็ใช้ A820อยู่ครับ จะลองไปปรับดูครับ แต่ดูหนังมันมากเลยครับ ใช้ลำโพงชุด Jamo S606 HCS3+Sub210 กระหึ่มสุดๆ แต่ต่อไบไวท์ไม่เป็นอะครับ ท่านผู้รู้ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอภาพประกอบด้วยยิ่งดีครับ เออเห็นเค้าบอกว่ารุ่นนี้ออกซับได้2ตัวเลย ถ้าผมเอาตัวเก่าของYamaha มาพ่วงจะได้ไหมครับ เห็นทางปิยะนัสบอกว่าความไวไม่เหมือนกันมันไม่ได้ แต่ไปเห็นบางที่เค้าก็เอาซับคนละยี่ห้อมาต่อร่วมกันอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 09:34:47 pm โดย johnwoon »

« ตอบกลับ #664 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:46:33 pm »
ผมก็ใช้ A820อยู่ครับ จะลองไปปรับดูครับ แต่ดูหนังมันมากเลยครับ ใช้ลำโพงชุด Jamo S606 HCS3+Sub210 กระหึ่มสุดๆ แต่ต่อไบไวท์ไม่เป็นอะครับ ท่านผู้รู้ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอภาพประกอบด้วยยิ่งดีครับ เออเห็นเค้าบอกว่ารุ่นนี้ออกซับได้2ตัวเลย ถ้าผมเอาตัวเก่าของYamaha มาพ่วงจะได้ไหมครับ เห็นทางปิยะนัสบอกว่าความไวไม่เหมือนกันมันไม่ได้ แต่ไปเห็นบางที่เค้าก็เอาซับคนละยี่ห้อมาต่อร่วมกันอ่ะครับ

วีธีต่อ อยู่ในคู่มือหน้า 19 นะท่าน ซับใช้สองตัวเลยครับ แต่เรื่องเฟส ของซับสองตัว เราต้องฟังเอาครับ YPOA ช่วยเราไม่ได้แน่เลย อิอิ

« ตอบกลับ #665 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:48:13 pm »

ได้ A820 แล้วหายไปเลยนะ ท่าน นัท อิอิ [คิคิ]

ไม่ได้หายไปไหนนะท่านเอ็กซ์ กูรู ช่วงนี้ผมไปไหนเมียไปด้วยครับ  รออ่าน รีวิว อุปกรณ์ภาพของท่านอยู่นะ จะได้เป็นแนวทางการตัดสินใจอ่ะครับ