ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 943692 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnwoon

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #666 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:42:34 am »
ผมก็ใช้ A820อยู่ครับ จะลองไปปรับดูครับ แต่ดูหนังมันมากเลยครับ ใช้ลำโพงชุด Jamo S606 HCS3+Sub210 กระหึ่มสุดๆ แต่ต่อไบไวท์ไม่เป็นอะครับ ท่านผู้รู้ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอภาพประกอบด้วยยิ่งดีครับ เออเห็นเค้าบอกว่ารุ่นนี้ออกซับได้2ตัวเลย ถ้าผมเอาตัวเก่าของYamaha มาพ่วงจะได้ไหมครับ เห็นทางปิยะนัสบอกว่าความไวไม่เหมือนกันมันไม่ได้ แต่ไปเห็นบางที่เค้าก็เอาซับคนละยี่ห้อมาต่อร่วมกันอ่ะครับ

วีธีต่อ อยู่ในคู่มือหน้า 19 นะท่าน ซับใช้สองตัวเลยครับ แต่เรื่องเฟส ของซับสองตัว เราต้องฟังเอาครับ YPOA ช่วยเราไม่ได้แน่เลย อิอิ
ขอบคุณครับ จะลองศึกษาดูครับ

ออฟไลน์ jinuefa

• *
« ตอบกลับ #667 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:15:21 pm »
เพิ่งได้ Yamaha YHT 298 มา ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ ... เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น ลำโพงเดิมของ Leona G3 เสียงโอเค ฟังเพลงดีเลย

แต่มีปัญหา ตรง usb ลองเสียบดูมันไม่เห็นเพลงใน Thumdrive ขึ้น no content ลองเอาโทรศัพท์ sony Xperia กะ Sumsung Galaxy Grand เสียบก้อฟ้องแบบเดียวกันยังไม่ได้ลองเอา Iphone กะ Ipad เสียบ แต่สงสัยว่ามันเสียบได้ไม่ใช่เหรอ หรือ ได้แค่ iphone,ipad

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #668 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:36:42 pm »
เพิ่งได้ Yamaha YHT 298 มา ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ ... เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น ลำโพงเดิมของ Leona G3 เสียงโอเค ฟังเพลงดีเลย

แต่มีปัญหา ตรง usb ลองเสียบดูมันไม่เห็นเพลงใน Thumdrive ขึ้น no content ลองเอาโทรศัพท์ sony Xperia กะ Sumsung Galaxy Grand เสียบก้อฟ้องแบบเดียวกันยังไม่ได้ลองเอา Iphone กะ Ipad เสียบ แต่สงสัยว่ามันเสียบได้ไม่ใช่เหรอ หรือ ได้แค่ iphone,ipad

ต้องเล่นได้นะครับ ไฟล์ mp3 wav มันจะเล่นได้นะครับ

« ตอบกลับ #669 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:48:43 pm »
มีใครเล่น ระบบ 9.1 หรือ 9.2 แชลแนลบ้างครับ อยากรู้ว่า AVR ยามาฮ่า รุ่นไหน ต่อ 9 แชลแนล แล้วเสียงออกพร้อมๆกัน ทั้ง 9 แชลแนลบ้าง ท่าน lasa ลองต่อดูไหมครับ

ตอนนี้ผมใช้ A820 ต่อกับ Polk TL1600 2 ชุด ทำเป็น 9.2 แต่ AVR มันต่อเป็น 9 ได้ แต่เวลาฟัง มันจะได้แค่ 7 โดยเลือกปิดเปิดลำโพงสลับกันระหว่าง เซอร์ราว์ดแบ็คกับ Presence หรือ ฟร้อนไฮคู่หน้า เซ็งมากๆเลย   รุ่น 2020 หรือ 3020 ต่อแล้วเสียงออกพร้อมกันไหมครับ ถ้าได้จะได้เก็บเงินซื้อใหม่ 

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #670 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:54:57 pm »
มีใครเล่น ระบบ 9.1 หรือ 9.2 แชลแนลบ้างครับ อยากรู้ว่า AVR ยามาฮ่า รุ่นไหน ต่อ 9 แชลแนล แล้วเสียงออกพร้อมๆกัน ทั้ง 9 แชลแนลบ้าง ท่าน lasa ลองต่อดูไหมครับ

ตอนนี้ผมใช้ A820 ต่อกับ Polk TL1600 2 ชุด ทำเป็น 9.2 แต่ AVR มันต่อเป็น 9 ได้ แต่เวลาฟัง มันจะได้แค่ 7 โดยเลือกปิดเปิดลำโพงสลับกันระหว่าง เซอร์ราว์ดแบ็คกับ Presence หรือ ฟร้อนไฮคู่หน้า เซ็งมากๆเลย   รุ่น 2020 หรือ 3020 ต่อแล้วเสียงออกพร้อมกันไหมครับ ถ้าได้จะได้เก็บเงินซื้อใหม่ 

ยังไม่เคยต่อเลยท่าน 5.1 ยังไม่อยากจะรอดเลย ต่อ 9.1 มีหวัง ปวดหัวตายแน่เลยผม [โขกโต๊ะ]

« ตอบกลับ #671 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:59:25 pm »
 [ร้องไห้] นอนไม่หลับเลย ไม่มีที่ให้ลองด้วย  [โขก]

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #672 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:42:43 am »
[ร้องไห้] นอนไม่หลับเลย ไม่มีที่ให้ลองด้วย  [โขก]

spec ของ 820 มันเป็น 7 .2 นี่นาท่าน

ต้องลองถามทางปิยนัสดูอะครับว่าทำได้ไหม

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด 820 ต่อลำโพงได้ 9 ตัวก็จริง แต่เป็น zone 2 = 1 คู่

ส่วนพวก 20xx ต่อลำโพงได้ 11 ตัวเป็น zone 2 =  1 คู่ ซึ่งเวลาเล่นหนัง เต็มที่มันก็จะออก ในชุดหลักเป็นแค่ 9.2 Chanel ส่วนทาง zone 1 คู่ จะเป็นเสียง stereo ธรรมดาอะครับ
ในทางกลับกัน 820 ก็ออก zone หลัก แค่ 7.2 อีก1 คู่ที่เป้น zone 2 ก็จะเป็นแค่ stereo แต่ถ้าเอามาต่อพวกกันเป็นชุดใหญ่ ในห้องเดียว ถึงแม้จะออกแต่เสียงคงจะตีกันมั่วแน่

ลองถามร้านปิ ดูอีกทีนะครับ

« ตอบกลับ #673 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:19:56 am »
ขอบคุณครับท่าน lasa  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jinuefa

• *
« ตอบกลับ #674 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:13:21 am »

ต้องเล่นได้นะครับ ไฟล์ mp3 wav มันจะเล่นได้นะครับ
ขอบคุณนะครับ ..

ลองเอา Iphone4s,ipad เสียบก้อเล่นได้ทั้งคู่ครับ ส่วน USB เอาเพลง mp3 ออกมาไว้ที่ root นอก Folder มันก้อยังมองไม่เห็น สงสัยต้องลองซื้อ Thumdrive ใหม่ที่ความจุน้อยลงหน่อย 16G เพราะจาก Hdd External ก้อไม่เห็น รวมทั้ง Sony Xperia S กะ Samsung Galaxy Grand ก้อยังไม่เห็นเหมือนเดิม เพียงแต่พวกนี้เสียบช่อง aux ก้อได้ ส่วน USB จริงๆก้อเสียบกะ Bluray หรือ TV อยู่แล้วไม่ซีเรียสแค่อยากรู้ว่ามันต้องได้ไหม

ถามอีกอย่างนะครับ คุณภาพเสียงของ AVR HTR-3065(YHT 298) กับ AVR RXV373,473,673 คุณภาพเสียงเหมือนกันไหม แค่ต่างตรง Option ใช่ไหมพอดี subwoofer ของ Leona G3 ผมเดี้ยง(ซ่อมอยู่)พอไปดูที่ร้านแสงชัย เห็นตัวนี้กะ 373 มันไม่ต่างกันเลยเลยเอาตัวนี้แทนเผื่อ G3 มันซ่อมแพงหรือซ่อมไม่ได้ตอนไปซื้อ ผบ. ไปด้วย ตอนแรกจะเอา 673 ซะหน่อยเลยต้องลด Spec และตัดสินใจเอาชุดพร้อมลำโพงไปเลย .. ขอบคุณครับ

ปล.ตอนนี้เอามาเปลี่ยนคู่หน้าเป็น G3 ถาวรละเสียงมาเต็มแน่นขึ้นเลย ถ้า sub ซ่อมเสร็จน่าจะกระหึ่่มขึ้นอีก ตอนนี้ลำโพงเหลือเพียบเสียดายน่าเอา 7.1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 10:35:23 am โดย jinuefa »

ออฟไลน์ vengaboy

• *
« ตอบกลับ #675 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:29:31 pm »
ฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคนครับ รับน้อง RX-V473 มาได้อาทิตย์นึงแล้ว แทน DVR-S120 ตัวเก่า
ตอนนี้ใช้ลำโพงของชุดเดิมทั้งชุด แต่ซับนี่คงต้องเปลี่ยน เพราะใช้แทนกันไม่ได้
เล็งๆ Polk PSW 110 ไว้อยู่ มีตัวไหนราคาปรมาณตัวนี้แนะนำบ้างไหมครับ

อ้อแล้วขอถามนิดนึงครับ
เวลาเล่นหนังผ่านคอมถ้าต่อผ่าน AVR ตัวนี้ เปิดเสียง DTS-HD MA แล้วเปิดซับไตเติ้ลด้วย ดูไปซัก 10 นาที เสียงจะเริ่มมาเร็วกว่าภาพทีละนิดนี่เป็นเพราะอะไรครับ
ต่อตรงจากคอมไปทีวี ก็ปกติ แต่ถ้าผ่าน AVR จะเป็นแบบนี้ หนังที่ดูเป็นแบบ 3D Full rip iso ใช้โปรแกรม Total media theater 5 ดูครับ

เวลาต่อ PC สาย Merrx 1.4 HDMI 2 PLUS ENHANCER > AVR สาย 1.4 ไม่ได้รับอนุญาต HDMI 2 Low loss > TV

ออฟไลน์ gigaray

• *
« ตอบกลับ #676 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 01:27:02 pm »
เข้ากลุ่มด้วยครับ ใช้ a1020 คู่กับ klipsch rf52
ย้ายมาจาก Harman รู้สึกว่ารายระเอียดดีขึ้น sound mode ให้เลือกเยอะดี แต่เบสบางกว่า hk แบบรู้สึกได้ครับ

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #677 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 01:55:20 pm »
เคยนอกใจน้องแยมก้อตั้งหลายหน สุดท้ายก้อต้องกลับมา ด้วยความที่ดูหนัง 100%  ส่วนตัวผมคิดว่าแยมตอบสนองได้ครบถ้วนมากกว่า และบุคคลิคเสียงเป็นแบบที่ผมชอบ หนักแน่น ตื่นเต้น รุกเร้าตลอดเวลาก้อไม่ไหว จะดูหนังไม่จบเอา ส่วนเรื่องเบสที่ไม่หนาหนักจุใจ ลองเลือกsub ที่หางเบสดีๆ ลึกๆ ช่วยได้เยอะครับ

« ตอบกลับ #678 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:03:58 pm »
ฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคนครับ รับน้อง RX-V473 มาได้อาทิตย์นึงแล้ว แทน DVR-S120 ตัวเก่า
ตอนนี้ใช้ลำโพงของชุดเดิมทั้งชุด แต่ซับนี่คงต้องเปลี่ยน เพราะใช้แทนกันไม่ได้
เล็งๆ Polk PSW 110 ไว้อยู่ มีตัวไหนราคาปรมาณตัวนี้แนะนำบ้างไหมครับ

อ้อแล้วขอถามนิดนึงครับ
เวลาเล่นหนังผ่านคอมถ้าต่อผ่าน AVR ตัวนี้ เปิดเสียง DTS-HD MA แล้วเปิดซับไตเติ้ลด้วย ดูไปซัก 10 นาที เสียงจะเริ่มมาเร็วกว่าภาพทีละนิดนี่เป็นเพราะอะไรครับ
ต่อตรงจากคอมไปทีวี ก็ปกติ แต่ถ้าผ่าน AVR จะเป็นแบบนี้ หนังที่ดูเป็นแบบ 3D Full rip iso ใช้โปรแกรม Total media theater 5 ดูครับ

เวลาต่อ PC สาย Merrx 1.4 HDMI 2 PLUS ENHANCER > AVR สาย 1.4 ไม่ได้รับอนุญาต HDMI 2 Low loss > TV

ลองปรับ ดีเลย์เสียงดูนะครับ

« ตอบกลับ #679 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:07:57 pm »

ขอบคุณนะครับ ..

ลองเอา Iphone4s,ipad เสียบก้อเล่นได้ทั้งคู่ครับ ส่วน USB เอาเพลง mp3 ออกมาไว้ที่ root นอก Folder มันก้อยังมองไม่เห็น สงสัยต้องลองซื้อ Thumdrive ใหม่ที่ความจุน้อยลงหน่อย 16G เพราะจาก Hdd External ก้อไม่เห็น รวมทั้ง Sony Xperia S กะ Samsung Galaxy Grand ก้อยังไม่เห็นเหมือนเดิม เพียงแต่พวกนี้เสียบช่อง aux ก้อได้ ส่วน USB จริงๆก้อเสียบกะ Bluray หรือ TV อยู่แล้วไม่ซีเรียสแค่อยากรู้ว่ามันต้องได้ไหม

ถามอีกอย่างนะครับ คุณภาพเสียงของ AVR HTR-3065(YHT 298) กับ AVR RXV373,473,673 คุณภาพเสียงเหมือนกันไหม แค่ต่างตรง Option ใช่ไหมพอดี subwoofer ของ Leona G3 ผมเดี้ยง(ซ่อมอยู่)พอไปดูที่ร้านแสงชัย เห็นตัวนี้กะ 373 มันไม่ต่างกันเลยเลยเอาตัวนี้แทนเผื่อ G3 มันซ่อมแพงหรือซ่อมไม่ได้ตอนไปซื้อ ผบ. ไปด้วย ตอนแรกจะเอา 673 ซะหน่อยเลยต้องลด Spec และตัดสินใจเอาชุดพร้อมลำโพงไปเลย .. ขอบคุณครับ

ปล.ตอนนี้เอามาเปลี่ยนคู่หน้าเป็น G3 ถาวรละเสียงมาเต็มแน่นขึ้นเลย ถ้า sub ซ่อมเสร็จน่าจะกระหึ่่มขึ้นอีก ตอนนี้ลำโพงเหลือเพียบเสียดายน่าเอา 7.1

คุณภาพเสียง 298 กับ 373 เหมือนกันครับ AVR ตัวเดียวกัน  แต่ถ้าเป็น 673 คุณภาพเสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมเพราะ ภาคขยายเป็น ทรานซิสเตอร์ ไม่ได้เป็นไอซีเหมือน  ซีรี่ย์ 3 และ ซีรี่ย์ 4 ครับ  673 จะได้ไดนามิก ดีกว่าครับ รายละเอียดกลางต่ำ จะหนาขึ้นครับ แต่ก็ตามราคาครับผม

ออฟไลน์ Original

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #680 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 08:47:15 pm »
ปกติดูหนัง ท่านทั้งหลายใช้โหมดไหนในการรับชมภาพยนตร์ครับ

17 CINEMA DSP

STRAIGHT

....

ออฟไลน์ nava

« ตอบกลับ #681 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:56:04 pm »
STRAIGHTทั้งเพลงและดูหนังครับชอบสุด

ออฟไลน์ zigmaken

• *
« ตอบกลับ #682 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 04:44:10 am »
อยากถามว่า ผมใช้ Yamaha RX-A3020 กับลำโพง Yamaha ตระกูล ตอง

ใช้ สายลำโพง กับ HDMI อะไรดีครับ

ออฟไลน์ ibii70

• *
« ตอบกลับ #683 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:10:55 am »
อยากสอบถามเรื่องการฟังเพลง 2 ch หน่อยครับ
ตอนนี้ผมมี AVR RXA-2020 + Polk A5

ฟังเพลง lossless จากโน้ตบุค ผ่าน HDMI เข้า AVR โดยตรงฟังเพลง
เสียงก้อดีมากๆเเล้ว เเต่เท่าที่อ่านมามีคนบอกให้ถ้าฟังเพลงยังไงต้องผ่าน DAC ถึงจะดี

แต่เท่าที่ดูเสปค RXA2020 ก็มี DAC ในตัวอยู่แล้ว

อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ
ว่าเห็นความแตกต่างชัดเลยไหม