ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของเสียง เสียงของเครื่อง (AV-Receiver)  (อ่าน 88881 ครั้ง)

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
Re: เรื่องของเสียง เสียงของเครื่อง (AV-Receiver)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 10:00:54 am »
ขอบคุณมากเลยครับท่านaudio:laugh:

โอ้ไม่เป็นรัยเลยครับผม ยังงัยไปลองแล้วมาเล่าประสบกานตรงให้ฟังบ้างนะครับท่าน wat  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
Re: เรื่องของเสียง เสียงของเครื่อง (AV-Receiver)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:00:23 pm »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ    มีเรื่องรบกวนถามด้วยครับ
พอดีผมมีชุด  Magnet  ปรีกับพาวเวอร์  ซีดีของ Marantz  ลำโพง  JBL L1(สิบกว่าปีแล้วครับ) บูลเรย์ LG bd350
ถ้าผมอยากเพิ่ม avr   ผมชอบดูคอนเสริต มากกว่าหนัง   อ่านแล้วก็สนใจ  ตัว Marantz  กับ Denon แล้วเจะอา JBL เป็นคู่หน้าก่อน
หรือจะซื้อเป็นชุดพวก HT ดีกว่า    ถ้าเป็นavr ไม่ทราบว่า  Marantz  กับ Denon อันไหนจะเข้ากับ L1  มากกว่า
ผมชอบฟังพวกเพลงร้อง หวานๆ ใสๆครับ

ครับผม ขอแนะนำนะครับ pre กะ power มันจะเป็น 2 ch นะครับ ถ้าชอบดู คอนเสริต ผมแนะนำเล่น avr ดีกว่าครับผม มันจะได้ บรรยากาศ มากกว่าเยอะครับ:)

ส่วน avr ตัวไหนที่ให้เสียงตามที่ท่านอยากได้ คือ หวาน ใสๆ ถ้าฟังเพลงดูคอนเสริต คงมีแค่ตัวเดียวที่จะตอบโจทย์ได้ดีทีสุด ก้ marantz อะครับ ตัวนี้เสียง เกือบเอามาเล่นแทน integrated amp 2 ch ได้สบายเลยครับ ชอบฟังเพลงร้องไม่ผิดหวังแน่ๆครับ มวลเสียงกลางหนามากๆ ออกหวานฉ่ำๆ แต่ไม่ถึงกะใสๆแหลม นะครับจะออกหนามากวก่าครับ สำหรับที่ผมเคยฟังนะครับ แต่ได้อ่านหนังสือเครื่องเสียง เค้าว่ารุ่นใหม่ๆ (ปีนี้)  ทาง mrz เปลื่ยนแนวเสียงให้ไปคล้ายๆพวก avr ดังๆ ก็คือเน้นไปที่ดูหนังมันส์ๆ อะครับ  เสียงที่เคยฟังเพลงดีๆนั่นอาจจะ ไม่ได้ดีเหมือนๆเคย หันมาเอาใจคนดูหนังมากกว่าอะครับ เพราะยอดขายไม่ดีเท่ายี่ห้ออื่นๆ ถ้าเป็นแบบนั่น ท่าน wat_11 ท่านต้องลองไปฟังดูครับ แนะนำให้ลอง รุ่นเก่าๆ สลับใหม่ เลยนะครับว่าเสียงไหนที่เหมาะกับ การฟังเพลงดูคอนเสริตมากกว่ากันครับ แต่ไปที่ mrz เลยครับตอบโจทย์ได้แน่ๆครับผม :)

กำลังจะเข้ามาตอบพอดีเลยครับ  เชียร์ SR 5005 หรือ 7005 ไปเลยก้อได้ครับ ส่วนตัวแล้วเห็นตัว 7005 แล้วอยากได้จริงๆครับ โหวงเฮ้ง สวยมากครับ...
¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ โก๋ต่อ วังเดิม

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:33:19 am »
ขอบคุณมากเลยครับ  สำหรับมือใหม่ที่เพิ่งเข้ามาหาความรู้ ถือว่าได้ความรู้จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ leetang

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:07:55 am »
ผมอยากทราบความหมายของระบบเสียงด้วยครับ อย่างเช่น ที่ผมซื้อเครื่อง AVR 1312 มามีปรับแบบ DTS neo : 6 , PL II , virtual  ว่ามันมีความหมายยังไงครับ

ออฟไลน์ art174

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 03:10:20 pm »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆแบบนี้มากๆครับ แสดงถึงความตั้งใจเขียนบทความ
และภาษาที่ใช้ ทำให้คนความรู้น้อยแบบผม เข้าใจได้ง่ายขึ้นมากเลยครับ [yes]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:19:37 am »
เพิ่งนอกใจ HK มาซบอก marantz  6006 เมื่อวานนี้เองครับ

ลองเสียบต่อดูแล้ว อนาคตน่าจะดูหนังสนุกแน่ รายละเอียดดีมาก แต่เบสน้อยถ้าเทียบกับเจ้ารถถัง365

สงสัยคงต้องเสริมทัพด้วยสุกี้ หรือ 700 นี่แหละ(รอคนใจดีแถวๆนี้อยู่ อิอิ)

ขอเบรินสักพักก่อนครับ แล้วจะมาเหลาต่อ......

ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าวนะ ผมว่าภาพที่ต่อผ่านสวยกว่า hk หนะ
¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 07:59:36 am »
ท่าน หมู มาจับ  marantz   แล้วเหรอครับ โอ้ ขอให้ขายดีๆๆเยอะๆเลยนะครับแจ๋วๆๆเลยท่านตัวนี้ :)

ส่วนเจ้า 700 ตอนนี้มานอนอยู่ที่บ้านผมน่าจะ เกือบอาทิดแล้วนะครับ ตอนนี้ผมสั่งเจ้า martin ไปแล้วเกือบๆ 40 ลูกเลยครับรออีกไม่เกิน 2 เดือนนะครับมาแน่ๆๆ แต่เสียงขอบอกว่า ไม่มีเบลอ ไม่มีกระพือ มีทั่งหัวทั่งหางครับ ขอเค้าดีจริงๆ ใครได้ฟังรับรองว่า หลงรักแน่นอนอครับ แน่นๆจุกอกเลยอะครับ 55+ มันเป็นรองก็แค่ JL ครับ  ผมว่ามันเป็น sub ที่ให้เสียงที่ชัดกว่าราคาครับ 55+ :)

อืมท่าน หมูตอนนี้ เจ้า paradigm ultracube 10 ผมนอนอยู่เฉยๆ ถ้าท่าน หมู สนใจจะเอาไปลองก็ได้นะครับ ช่วง สงกาน ผมคงใช้เจ้า 700 ยาวๆครับ ถ้าจะเอาก็ โทรมาบอกเลยนะครับ สะดวก มาเอาที่ร้านก็ได้นะครับท่าน หมู เดี่ยวผมยกไปไว้ให้ครับ :)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:19:13 am »
700 ตัวที่โชว์อยู่ที่ร้าน ชิมิ..ไม่ยอม ไม่ยอม  [โขก] [โขก] [โขก]

ท่าน guru บอกให้มายกไปตั้งนานแล้ว ผมหละไม่เข้าไปเอง  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ส่วน cube อยากลองเหมือนกันอ่ะครับ ไม่เกรงใจละนะ อยากลองเอามาเสริมทัพ ดูหน่อยเผื่อจะดีขึ้น

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:28:15 am »
จัดไปท่าน ... ไอ้ตัว 700 มันมี 2 ตัวนท่าน แต่ตอนนี้ อยุ่ที่ ล/ค อยู่ตัวนึงอะครับ ส่วนอีกตัว 555+ กำลังตูมตามที่บ้านเลยอะครับ 55+

จัดไปท่าน วันนี้จะเอา ไปเจอที่ร้านเลยครับท่าน หมุ เดี่ยวผมเข้าไปครับ บ่ายๆมัยท่าน ว่างมัยครับ เดี่ยวผมโทรไปครับ เห็นว่า guru จะไป บ้าน ล/ค นะครับ ผมว่าจะไปนั่งเฝ้าให้เค้าอะครับ อาทิดนี้ว่างงานละ 555+ :)

อืม เจ้า cut ผมไม่มีสาย ac นะครับท่านเอาสาย ac ท่านเล่นนะครับ เพราะ สาย ac ผม ใช้กะเจ้า 700 อยุ่ 555+ :)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:48:30 am »
 [yes] [yes]

ขอเคลีย ธุระ ตรงนี้ก่อนนะครับ วันนี้ มีส่ง 6006 ไป ตจว. 2หน่วย

เดี๋ยวบ่ายๆ ว่างๆ จะแว่บเข้าไป..ขอบคุณหลายๆเด้อออออ...

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 04:54:32 pm »
ยังไม่ได้เข้าไปเอาซับมาลองเลยอ่ะครับ...

หลังจากเมื่อวานพบทางสว่างแล้วกับ 6006..

ลองรื้อออกมาใหม่ แล้วจัดระเบียบสายใหม่ ต่อมันเป็นแบบ biamp ซะเลย...

แล้วเปิดโดยใช้ ฟังชั่น speaker C ทีนี้หละ..รายละเอียดกับลูกหนัก มาอีกเพียบเลยอ่ะครับ...

..ใครใช้รุ่นนี้อยู่ลองดูนะครับ...เหมือนแอมป์คนละตัวกับการต่อแบบ single เลย..

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 08:17:31 pm »
จัดไปท่าน ... ไอ้ตัว 700 มันมี 2 ตัวนท่าน แต่ตอนนี้ อยุ่ที่ ล/ค อยู่ตัวนึงอะครับ ส่วนอีกตัว 555+ กำลังตูมตามที่บ้านเลยอะครับ 55+

จัดไปท่าน วันนี้จะเอา ไปเจอที่ร้านเลยครับท่าน หมุ เดี่ยวผมเข้าไปครับ บ่ายๆมัยท่าน ว่างมัยครับ เดี่ยวผมโทรไปครับ เห็นว่า guru จะไป บ้าน ล/ค นะครับ ผมว่าจะไปนั่งเฝ้าให้เค้าอะครับ อาทิดนี้ว่างงานละ 555+ :)

อืม เจ้า cut ผมไม่มีสาย ac นะครับท่านเอาสาย ac ท่านเล่นนะครับ เพราะ สาย ac ผม ใช้กะเจ้า 700 อยุ่ 555+ :)

...ไปยกcube มาประจำการ แล้วครับ ท่านเอก ขอบคุณมากเลยนะครับ ..

..ส่วนสายลำโพงที่ฝากไว้ ผมไม่ได้เอามานะครับ ผมขี้เกียจรื้อของเก่าผมออก..อิอิ..ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:13:23 am »
ครับท่าน หมู ใช้ไปก่อนเลยครับ เดี่ยวจะหลงรักมันเอง ท่าน 555+ 

ตัวนี้ต้นแบบมาจากยี่ห้อ sunfire ครับแต่เจ้าตู้หลอก ผมว่าตัวนี้ดีที่สุดที่เคยฟังมาเลยครับ มัน กระพือดีจริงๆ  เนี้ย ได้เจ้า 700 ไปอีกตัวนะ สุดยอด เลยท่าน 5+++

martin lo 700 ของเข้า ปลายเดือนหน้าแน่นอนครับ จัดได้เลยท่าน หมู :)

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:58:24 pm »
ตอนนี้ความแตก ผบ มึนงงกับ งบลับว่ามันมาจากไหน จ้่าก ๆ ว่าจะเก็บแฮป ใว้จัด dynamo 700 ซะหน่อย [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ MonkeyAstro

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 01:00:19 pm »
ขอบคุณมากครับ

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ baratimos

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 03:45:52 pm »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:42:00 pm »
ยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่นเสียงก็ไม่เหมือนกันแล้ว ต้องไปฟังด้วยตัวเอง
http://group.wunjun.com/wwwhs7etd/11382

ออฟไลน์ HDPlayer000001

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 01:50:49 am »
จริงตามนั้นครับ
ที่เคยใช้มา
Denon ให้โทนเสียงสด ร็อค,
Marantz ให้โทนเสียงนุ่ม อุ่น,
Onkyo ให้โทนเสียงกลาง สบาย,
Yamaha ให้โทนเสียงแหลม โปร่ง
แต่ไม่เคยใช้ H/K ครับ