ผู้เขียน หัวข้อ: ขอผู็รู้ชี่แนะด่วนครับ onkyo  (อ่าน 2355 ครั้ง)

ออฟไลน์ johncivic

• Flat TV member
  • *
ขอผู็รู้ชี่แนะด่วนครับ onkyo
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 07:41:55 am »
พอดีผมกะลังจะตัดสินใจซื้อรบกวนผู็รู้ชี้แนะให้ด้วยครับ
1. Onkyo NR333+Polk 6750
2. Onkyo TX-NR535+Polk RM6750 up date เป็น Dolby Atmos  ได้จริงไหมครับ และต้องเพิ่มลำโพงจากชุดที่จัดหรือเปล่า
3. onkyo Ht-7750 + Onkyo จำรุ่นไม่ได้ Dolby Atmos  7.1
    รบกวนผู้รู้ชี้แนะข่าน้อยด้วยว่าเอารุ้นไหน พร้อมจัดลำดับความน่าซื้อครับ มือใหม่ครับ

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

• Edge LED TV member
Re: ขอผู็รู้ชี่แนะด่วนครับ onkyo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:09:44 am »
ชุดที่ 1 คุ้มค่าเสียงดี รายละเอียดครบ
ชุดที่ 2 แอมป์ทำ atmos ได้ได้ครับ ถ้าต้องการ atmos ก็ต้องเล่นรุ่นใหญ่กว่านั้นเป็น 636 และต้องเพิ่มลำโพงด้านบน (บนฝ้า)
ชุดที่ 3 ถ้าอยากได้ atmos ก็เล่นได้ แต่เสียงสู้ชุดที่ 1 ไม่ได้ครับ

ลำโพง atmos ที่ไว้ด้านหน้าสะท้อนขึ้นฝ้า มันเป็นแค่ของสมมุติครับ ตำแหน่งวางลำโพงแต่ละชุดก็ไม่เท่ากัน ความสูงฝ้าแต่ละห้องก็ไม่เท่ากัน ไอ้ลำโพงแหงนขึ้นพวกนี้คำนวนตำแหน่งตกกระทบ ให้ตกจากฟ้าเหมือนติดลำโพงด้านบนไม่ได้หรอกครับ
จะเล่น atmos ด้องเอาลำโพงขึ้นไปไว้ด้านบนครับ หลักการมันก็เป็นลำโพง surround ตัวนึงที่ให้เสียงจากด้านบนครับ เอาไปไว้ข้างหน้า ก็เหมือนเอาลำโพง surround ไปไว้ข้างหน้าครับ ไม่เห็นประโยชน์อะไรครับ