ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 619412 ครั้ง)

ออฟไลน์ hack3rb43

• Flat TV member
  • *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 12:48:33 am »
สอบถามหน่อยครับ FW ตัวเดือนเมษา หลัง flash เสร็จ

มันเข้าหน้า armandatvbox อะไรสักอย่าง มันเอาออกยังไงครับ  [เปล่า]

ออฟไลน์ chogokin

• *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 07:28:09 pm »
สอบถามครับ
มีปัญหาเรื่องซับขึ้นเร็ว ขึ้นซ้ำๆกัน หายบางประโยค
ส่วนใหญ่เป็นกับซับแยก .idx ส่วน srt ก็เป็นเหมือนกัน
ทีไม่เป็นจะเป็นซับฝังกับหนัง
ลองเทสดู 10 กว่าเรื่อง ซับขึ้นๆหายๆเหมือนกันหมด
ตัวไฟล์กับซับก็ขนาดเท่ากันครับ (720p, 1080p)
ใช้ LCD HD Ready ปรับค่าเป็น 720P 60 MHz
ไม่ทราบต้องปรับยังไง แนะนำด้วยครับ เพราะลองดูกับคอมขึ้นตรงหมด

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:53:39 am »
มีปัญหาเรื่องเียงครับมามั่งหายมั่ง

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 01:47:43 pm »
มีปัญหาเรื่องเียงครับมามั่งหายมั่ง

ขอรายละเอียดหน่อยค่ะ คือผ่าน avr ไหมคะ หรือว่าเล่น app แล้วเป็น หรือ เป็นเวลาเล่นหนังคะ   [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 06:30:09 pm »
ตอนนี้เครื่องผมรวนแปลกๆครับ

กดปิด แต่ไฟฟ้าไม่ดับ แต่ตัวเครื่องเหมือนดับภาพหายไปหากกด เปิด ก็ขึ้นภาพเลย เหมือนมัน stanby ไมไ่ด้ปิดจิง

ไม่ทราบแก้ไงครับลอง flash fw แล้วไม่หาย

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 07:54:07 am »
สอบถามครับ
มีปัญหาเรื่องซับขึ้นเร็ว ขึ้นซ้ำๆกัน หายบางประโยค
ส่วนใหญ่เป็นกับซับแยก .idx ส่วน srt ก็เป็นเหมือนกัน
ลองเทสดู 10 กว่าเรื่อง ซับขึ้นๆหายๆเหมือนกันหมด
ตัวไฟล์กับซับก็ขนาดเท่ากันครับ (720p, 1080p)
ใช้ LCD HD Ready ปรับค่าเป็น 720P 60 MHz
ไม่ทราบต้องปรับยังไง แนะนำด้วยครับ เพราะลองดูกับคอมขึ้นตรงหมด

หนังเรื่องอะไรเหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #384 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 07:55:52 am »
Firmware วันนี้ออกใหม่แก้ซับไทยแบบ SSA เพิ่มเติม
อาทิเช่นซีรีย์เรื่อง Halo Nightfall ครับ

• **
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 09:07:37 am »

ขอรายละเอียดหน่อยค่ะ คือผ่าน avr ไหมคะ หรือว่าเล่น app แล้วเป็น หรือ เป็นเวลาเล่นหนังคะ   [ปลื่ม]
คือยังงี้ครับคือบางครั้งก็ออกทุกระบบเสียงแต่พอมามาเปิดอีกวัน กลับเหลือ PCM  ในเสียง HD แต่เป็น 5.1 เฉพาะพากไทย ใช้กับ AVR

ออฟไลน์ chogokin

• *
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 07:54:35 pm »
สอบถามครับ

หนังเรื่องอะไรเหรอครับ
หลายเรื่องครับ

สรุปน่าจะมีปัญหากับไฟล์ mp4 + ซับแยก
เพราะเอาไปลองที่ร้านก็เป็นเหมือนกัน เลยเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นที่เล่นได้แทนครับ

• *
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 02:35:21 am »
Firmware วันนี้ออกใหม่แก้ซับไทยแบบ SSA เพิ่มเติม
อาทิเช่นซีรีย์เรื่อง Halo Nightfall ครับ

ขอ FW ด้วยงับ  [กระโดด]

ออฟไลน์ viewfoto

• *
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 10:59:48 am »
ตอนนี้เครื่องผมรวนแปลกๆครับ

กดปิด แต่ไฟฟ้าไม่ดับ แต่ตัวเครื่องเหมือนดับภาพหายไปหากกด เปิด ก็ขึ้นภาพเลย เหมือนมัน stanby ไมไ่ด้ปิดจิง

ไม่ทราบแก้ไงครับลอง flash fw แล้วไม่หาย
เครื่องผมก็เป็นอาการเดียวกันเลย ลอง Flash FW แล้วไม่หายเหมือนกันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #389 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 12:33:22 pm »
สอบถามหน่อยครับ FW ตัวเดือนเมษา หลัง flash เสร็จ

มันเข้าหน้า armandatvbox อะไรสักอย่าง มันเอาออกยังไงครับ  [เปล่า]

มันเป็น Launcher ที่ติดมากับ FW ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #390 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 08:28:50 pm »
ขอ FW ตัวใหมล่าสุดด้วยงับ ^^ [เศร้า]

• **
« ตอบกลับ #391 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 09:08:29 am »
 [โขกโต๊ะ]

คือยังงี้ครับคือบางครั้งก็ออกทุกระบบเสียงแต่พอมามาเปิดอีกวัน กลับเหลือ PCM  ในเสียง HD แต่เป็น 5.1 เฉพาะพากไทย ใช้กับ AVR

• *
« ตอบกลับ #392 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 04:56:33 pm »
ข่าวดีสำหรับ CloudHD 1195
Firmware ล่าสุดแก้เรื่องตั้งค่าเสียง Passthrough แล้วเล่นเสียง Stereo ไม่ได้แล้วครับ นอกนั้นก็เพิ่มเติมการอ่านซับไทยสำหรับไฟล์ซีรีย์ .srt .ssa

ออฟไลน์ Golf

• *
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 07:02:29 pm »
ผมใช้ Cloud HD 1195 แล้วพบปัญหา wifi ครับ

ผมวางอุปกรณ์ไว้ห่างจาก router เพียง 1 เมตร ... ทดสอบ speedtest ได้บางครั้งแค่ 3 Mbps บางครั้งได้ 5 Mbps ... แต่พอต่อสาย LAN จะได้ถึง 30 Mbps

อุปกรณ์อื่นๆ เช่น iPad, iPhone ทดสอบแล้วได้ประมาณ 15-20 Mbps

ปัญหานี้ทำให้ผมเปิดดูฟุตบอลออนไลน์แล้วหลุดบ่อยมากครับ เหมือน wifi ไม่เสถียร

ไม่ทราบว่าจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ ... เช่น การ setup ที่อุปกรณ์ หรือ setup ที่ router ครับ

ปล. ลองลบ wifi แล้วต่อใหม่ก็ไม่ได้เร็วกว่าเดิมครับ

ผมพยายามทดสอบและแก้ไขด้วยตัวเองเพิ่มเติมดังนี้ครับ
- ทดลอง share net ผ่านทาง iPhone แทน ... พบว่าเครื่องต่างๆ ได้ความเร็วระหว่าง 8 Mbps - 13 Mbps แต่ CloudHD 1195 ได้เพียง 2 Mbps
- ทำการโหลด firmware ตัวที่อ้างไว้ว่าใหม่สุด ลองลง ... ไม่เคยลงมาก่อนพบว่าระบบ reset ใหม่หมด (นึกว่าจะเปลี่ยนแค่ตัว OS แต่คง app เอาไว้) กลายเป็นว่าต้อง setup ใหม่หมด ทำเอาผมดูหนังที่เคยดูไม่ได้ในบางเรื่องไปซะงั้น (ไม่รู้ว่าต้องโหลดอะไรเพิ่ม ของเดิมที่ร้านทำให้) ... หลังจาก setup wifi และโหลด speedtest มาลองพบว่าเลวร้ายกว่าเดิม ได้ประมาณ 2-3 Mpbs และมี communication fail ในบางครั้งซะงั้น

ผมคงจะยกเครื่องไปที่ร้านในวันศุกร์นี้แทนแล้วนะครับ เพราะงมเองไม่เจอแน่ ... แต่จากที่คาด น่าจะเป็นปัญหาที่ Hardware มากกว่า Software แล้วครับเพราะระยะห่างแค่ 1 M ก็ยังไม่รอด (ปรกติผมใช้ชั้นบนและล่าง แต่เพื่อความแน่ใจเลยยกมาทดสอบห่างกันแค่ 1M)

และถ้าแก้ไขได้ ... อาจจะต้องรบกวนให้ร้านช่วยลง app ต่างๆ ให้ใหม่อีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

นำเครื่องกลับมาได้ทุกสาขาเลยค่ะ ส่วน app สามารถลงใหม่ให้เหมือนเดิมค่ะ

ถ้าทดสอบแล้วพบว่าระบบ wifi ผิดปรกติ ... ไม่ทราบว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อครับ ... จะเปลี่ยนเครื่องให้ได้หรือไม่ครับเพราะอาการนี้น่าจะเป็นตั้งแต่แรก แต่ผมไม่ทราบว่าเป็นที่ wifi ... ตอนแรกที่ดูบอลหลุด นึกว่าเป็นที่ฝั่ง Server ตลอดจนได้มาลองลง speedtest ถึงเพิ่งทราบว่ามีโอกาสที่จะเกิดจาก CouldHD 1195 เองครับ  [ช็อค]

โดยปกติถึงไม่ได้เปลี่ยนตัวใหม่ ทางร้านก็จะเปลี่ยนบอทใหม่ให้ลูกค้าอยู่แล้วนะคะ ไม่ต้องกังวลค่ะ

ขอบคุณมากครับ ... ไม่ได้ต้องการตัวใหม่แต่อย่างใดครับ ... ต้องการเพียงให้ใช้งานได้จริงตามที่ซื้อเท่านั้นเองครับ ... ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

เอาไปลองแล้วครับ ... ไปลองที่ร้านเครื่องผม test net ของร้านได้ประมาณ 5-10 Mbps ทางร้านแจ้งว่า net ของร้านแค่ 13Mbps เท่านั้น และไม่มีอาการ communication error เลย (ดังนั้นไม่น่าจะเป็นประเด็นสำคัญ) ... แต่แปลกใจตรงลองเครื่องใหม่ของทางร้านกลับได้แค่ 1-3 Mbps ในหลายๆ ครั้ง และทดสอบแต่ละครั้งติดๆ กันมักจะได้ speed น้อยกว่าเครื่องผม (หรือมันจะมีอาการนี้ทุกตัวกันแน่)

ตอนแรกผมกะว่าจะไปซื้อสาย LAN มาลากระหว่างห้องเลยจะได้จบเรืองเพราะทดสอบด้วยสาย LAN แล้ววิ่งฉิว ... ทางร้านแนะนำให้ใช้ Power line network แทน เป็นความคิดที่ดีครับ ไปถอยมาละ แต่ยังติดตั้งไม่สำเร็จครับ ใช้ในห้องเดียวกันความเร็วฉิวๆ แต่พอย้ายข้ามห้องมันกลับหากันไม่เจอ คงต้องใช้เวลาปรับปรุงอีกระยะ
 [ไม่พูด]

ทางร้านให้ความช่วยเหลือในการลง software ให้ใหม่เป็นอย่างดี แนะนำวิธีการใช้งานและ backup ให้ด้วย ... ต้องขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ  [yes]

ลองมาทุกวิธี ... คำแนะนำที่ให้ซื้อ Power line adapter ไม่ได้ผลครับ ผมไม่แน่ใจว่าทำไม แต่กลายเป็นว่าจากข้างบนลงข้างล่างบ้านผม Power line มันหากันไม่เจอ (ลองชั้นบนด้วยกันกลับหากันเจอ)

ทดสอบด้วย Wireless ไม่ได้ดีขึ้น ... บางครั้งแย่กว่าเดิมตอนก่อน update firmware ด้วยซ้ำ ก็คือหา communication fail เอาเฉยๆ ... ลองดูฟุตบอล online ก็ทำได้เช่นเดิมก็คือมีหลุดประปลาย

ตอนนี้เลยแก้ปัญหาโดยการลากสาย LAN ลงมาเลยจากชั้น 2 ลงชั้น 1 (หลังจากที่ทดสอบระยะห่างกัน 1M แล้วพบว่า Wireless ก็มีปัญหา แต่สาย LAN ไม่มี) โดยการซื้อสาย LAN มาใหม่ระยะ 10M ... ผลกลายเป็นทดสอบ speed จาก 2-3 Mbps กลายเป็นเฉียดๆ 30 Mbps เรียกว่าแรงกว่าทดสอบด้วย Wireless จาก Notebook หรือ iPad เสียอีก

ตอนนี้คงใช้ไปตามนี้แล้วครับ ... ถ้าทดสอบการดูฟุตบอลแล้วไม่มีหลุดเช่นเคยก็คงถือว่า Happy ครับ (จริงๆ ไม่ได้ expect เลยว่าปัญหาจะเกิดจาก wireless ของ 1195 ซะเอง ... ผิดคาดมากๆ)

• *
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 09:27:19 pm »
รอ FW ตัวใหม่อยุ่นะครับ

• *
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 08:43:57 am »
รอ FW ตัวใหม่อยุ่นะครับ
อัพโหลดให้อยู่นะครับ รอแปบนึง