ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 619387 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 04:52:53 pm »
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ digibot

• *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #415 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 09:48:04 am »
วิธีอัพ FW

copy ใส่ แฟรชไดร์
เสียบ hdmi เสียบ แฟรชไดร์
หาเข็มหรือไขควงเล็กๆ กดที่ปุ่ม reset ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊ก รอจนหน้าจอขึึ้น ปล่อยมือจากปุ่ม reset
รอจนโหลดเสร็จค่ะ

รบกวนหน่อยครับ ผมอัปเดท FW ตามวิธีที่บอกนี้ทำไมหน้าจอไม่ขึ้นครับ ไฟที่เครื่องก็เป็นสีแดงตลอดไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #416 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:05:32 am »
มีข้อสังเกตุเพิ่มเติมหลังจากทดสอบเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1.Media Player จะ pass through  DTS-MA / DTS- HD ได้ดีที่สุด (หน้าจอ AVR ขึ้น DTS-trueHD)
2.XBMC จะpass through DTS-MA / DTS- HD ไปได้แค่ DTS (หน้าจอ AVR ขึ้น DTS)
3.Media Player จะเล่นไฟล์แปลกๆ ไม่ได้เช่น .divx หรือ .flv บางไฟล์
4.อีกจุดนึง ไม่มีใครค่อยสนใจคือ Kernel ยังเป็น 720p อยู่เลยครับ ดังนั้นไม่ว่าจะเล่นไฟล์ละเอียดแค่ไหน ภาพที่ได้จริงๆ ก็เป็นแค่ 720p (downscale อัตโนมัติ)
ไม่ว่าจะเล่นด้วยโปรแกรมอะไร แล้วจากนั้น เข้าใจว่า hardware จะอัพสเกลออกไปทาง HDMI ให้เป็น 1080p
ผมไม่มีทีวี 4K เลยไม่สามารถทดสอบได้ว่า กล่องสามารถ setup ตรง display ให้เป็น 4K ได้หรือไม่

ผมเรียงจากบนสุดลงล่างสุด (Hardware) ดังนี้
สมมุติว่าไฟล์หนังเป็น 1080p.

ไฟล์หนัง 1080p -->เล่นด้วยโปรแกรมใดๆ อ่านเป็น 1080p แล้ว downscale ลง ตาม Kernel เป็น 720p --> ส่งไปให้ระดับ Kernel -->720p-->Kernel ส่งไปเป็น720p --> Hardware อัพสเกลเป็น 1080p ---> ส่งออกไปทาง HDMI 1080p ---> TV 1080p

ดังนั้นไม่ว่าจะเล่นด้วยไฟล์ละเอียดขนาดไหน ภาพที่ไปถึงทีวีจริงๆ แค่ 720p ครับ แต่ถูกอัพสเกลเป็น 1080p

เพราะการติดต่อ Hardware ตามลำดับขั้นเป็นดังนี้

Software --> OS (Kernel) --> Firmware --> Hardware

แต่ใน Android นั้น OS ถูกรวมอยู่ใน Firmware แล้ว

ตอนนี้ทราบว่าทาง developer กำลังแก้ปัญหาเรื่อง Auto switch mode  pass through / LPCM
เลยจะฝากแก้ Kernel เป็น 1080p ด้วยเลยครับ

*ผมลอง patch Kernel เป็น 1080p กับ Firmware ตัวล่าสุดที่ D/L มาแล้ว ผ่านครับ เสี่ยงดวงทำดู กลัวกลายเป็นก้อนหินเหมือนกัน
ภาพสวยขึ้นเยอะเลย

แก้ไขเพิ่มเติมให้นะครับ  หลังจากหาวิธีทดสอบอยู่หลายทาง หลายวิธี สรุปดังนี้
1.Player ที่มากับกล่องจะใช้ H/W ในการ Decode ดังนั้นจะแสดงหนังที่ 1080p (ผมไม่มี ทีวี 4K ทดสอบซึ่งก็อนุมานว่าน่าจะเป็น2160p เช่นกัน)
2.XBMC จะใช้ S/W ในการ Decode ดังนั้นจะแสดงภาพสูงสุดตาม Kernel กรณี Kernel เดิมจะได้แค่ 720p ถึงแม้จะไปตั้งค่าให้ใช้ H/W แล้วก็ไม่สามารถเพราะ XBMC ไม่รู้จัก H/W ตัวนี้
3.MXPlayer สามารถเลือกให้ใช้ H/W ในการ Decode ได้ กรณีเป็น H/W จะเป็น 1080p กรณีเป็น S/W จะเป็นตาม Kernel คือ 720p
4.การเปิดภาพปรกติ (.jpg/.png/.bmp.....) ไม่ว่าจะเปิดด้วยโปรแกรมอะไร จะแสดงสูงสุดได้แค่ตาม Kernel ครับ คือ 720p เท่านั้น
5.4K ก็น่าจะเป็นไปในรูปแบบเดียวกันครับ
6.*XBMC ตัวดำ โดนตัดต่อพันธุกรรม จะใช้ Playerที่มากับกล่องเล่นวีดีโอแทนตัวมันเอง มันเป็นแค่หน้ากากครอบเฉยๆ ดังนั้นการแสดงภาพจะได้ตามข้อ 1.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2015, 09:08:09 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

« ตอบกลับ #417 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:07:07 am »
วิธีอัพ FW

หาเข็มหรือไขควงเล็กๆ กดที่ปุ่ม reset ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊ก รอจนหน้าจอขึึ้น ปล่อยมือจากปุ่ม reset

รบกวนหน่อยครับ ผมอัปเดท FW ตามวิธีที่บอกนี้ทำไมหน้าจอไม่ขึ้นครับ ไฟที่เครื่องก็เป็นสีแดงตลอดไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ลองดูตามนี้ครับ อันนี้จากประสบการณ์ของผมเองนะ

แล้วตอนนี้ เครื่องเปิดได้ปรกติหรือไม่ครับ ถ้าเปิดไม่ได้แสดงว่ากลายเป็น Blick ไปแล้วครับ ต้องส่งศูนย์อย่างเดียว
ถ้ายังเปิดเครื่องได้ตามปรกติ ให้ลองทำตามผมแนะนำดูครับ น่าจะไม่มีปัญหาอะไร

2. ขอวิธี อัพ เฟรฺมแวร์ แอบบถูกขั้นตอนหน่อยนะครับ ...
 ขอบคุณครับ
1.แตกไฟล์ที่ดาวน์โหลดออกมาก่อนครับ กรณีมันซิปอยู่ ถ้าแตกแล้วไฟล์จะชื่อ install.img (ไปเซตให้ windows โชว์นามสกุลไฟล์ด้วยครับเพื่อความชัวร์)
2.ควรใช้ thumbdrive ไม่โตมาก (ไม่ควรเกิน 4 gig) ยิ่งน้อยๆ ยิ่งดีครับประมาณ 1-2 gig เพราะไฟล์ flash ส่วนใหญ่ขนาดไม่เกิน 1 gig
  *ผมเคย flash พวก hdplayer รุ่นเก่าๆ ใช้ thumbdrive 8 gig มองไม่เห็น
3.ควร format เป็น FAT32 ครับ แล้วควร format ก่อน flash firmware ทุกครั้ง
4.copy ไฟล์ที่ชื่อ install.img ไปไว้ใน root path ของ thumbdrive ครับ (อย่าไปไว้ใน sub folder ใดๆ)
5.ปิดเครื่อง hddplayer ทิ้งไว้ 5 วินาที ให้ไฟที่ค้างเคลียร์หมด
6.เสียบ flashdrive เข้าไปในช่องที่เป็น usb ช่องแรก กรณีที่มีหลายช่อง และควรเป็นช่อง usb 2.0
 * บาง hddplayer จะมอง usb 2.0 เป็น primary และ usb 3.0 เป็น extension และบางครั้ง usb 3.0 จะไม่อ่านตอน flash firmware
7.กดปุ่ม reset ค้างไว้ก่อน อย่าละ
8.เปิด power เครื่อง hddplayer และอย่าละปุ่ม reset กดค้างไว้อย่างนั้น อย่าขยับ อย่าหายใจ ฮ่าๆๆๆ
9.กดค้างไว้อย่างนั้น อย่าปล่อย จนกว่าจะเห็นหน้าจอ start install firmware และมี progress bar สีเขียวๆ เริ่มวิ่ง 1%....2%... ค่อยปล่อย ปุ่ม reset
10.ในระหว่างนี้ อย่างไปขยับอะไร อย่าไปปิดสวิช โดยเฉพาะปลั๊กไฟ ควรให้แน่นๆ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา กล่อง hddplayer จะกลายเป็นก้อนหิน (blick ทันที)
11.รอจนมันครบ 100% แล้วเครื่องมันจะรีสตาร์ทเอง อัตโนมัติ ไม่ต้องไปทำอะไรมัน
12.ควรเข้าเมนู factory reset 1 ครั้งหลังจาก flash firmware เสร็จ
* ผมเคยเจอเครื่องเก่าผม flash แล้วเครื่องเอ๋อๆ ต้อง factory reset 1 ครั้ง.

*ถ้าจะให้ปลอดภัยสุด ควรมีเครื่องสำรองไฟ(UPS) เกิดโชคร้ายขึ้นมาไฟดับ ไฟกระชาก จบเห่เช่นกันครับกลายเป็นก้อนหิน ต้องส่งศูนย์อย่างเดียว!!!.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 11:09:42 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ bigpuppa

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #418 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 01:23:29 pm »
สอบถามหน่อยครับ
system คือต่อผ่าน AVR Onkyo 525

พบปัญหาแก้ไม่ตกอยู่ 2 อย่าง
1.ทุกครั้งที่ปิดเครื่องเปิดใหม่ ต้องมาคอย setup display resolution ใหม่ทุกครั้ง เพราะมันจะปรับเป็น 480p ตลอด
2.มีปัญหาเรื่องเสียง บางทีเป็นบางทีไม่เป็น คือลองตั้งค่าไว้ทั้ง RAW และ AUTO แล้ว เวลาเล่น file หนังที่เป็นทั้ง DTS และ DTS-HD บางครั้งเปิดเสียง DTS หรือ DTS-HD ได้ แต่บางครั้งไม่ได้ จะขึ้นเป็น pcm แทน (ปัญหาไมไ่ด้อยู่ที่ file หนังนะครับ)

firmware ตัวไหนครับ
ลองเช็คสาย HDMI ดูครับ
ของผมสายเส้นนึง เสียงติดๆดับๆ พอเปลี่ยนอีกเส้นไม่เป็นครับ

ไม่ใช่เสียงติดๆดับๆ ครับ แต่มันไม่สามารถเลือกเป็น DTS ได้ จะขึ้นเป็น PCM อย่างเดียวเลย ไม่ว่าผมจะปรับเป็น auto หรือ raw แล้วก็ตาม
ซึ่งหนังที่โหลดมาแล้ว test นั้นมี DTS
ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมเปิดเรื่องเดิมเนี่ยละครับ บางทีมันเปิดเสียง DTS ได้ แต่บางทีเปิดแล้วก็ยังเป็น PCM

ออฟไลน์ digibot

• *
« ตอบกลับ #419 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 04:06:37 pm »
วิธีอัพ FW

ลองดูตามนี้ครับ อันนี้จากประสบการณ์ของผมเองนะ

แล้วตอนนี้ เครื่องเปิดได้ปรกติหรือไม่ครับ ถ้าเปิดไม่ได้แสดงว่ากลายเป็น Blick ไปแล้วครับ ต้องส่งศูนย์อย่างเดียว
ถ้ายังเปิดเครื่องได้ตามปรกติ ให้ลองทำตามผมแนะนำดูครับ น่าจะไม่มีปัญหาอะไร

2. ขอวิธี อัพ เฟรฺมแวร์ แอบบถูกขั้นตอนหน่อยนะครับ ...
 ขอบคุณครับ
1.แตกไฟล์ที่ดาวน์โหลดออกมาก่อนครับ กรณีมันซิปอยู่ ถ้าแตกแล้วไฟล์จะชื่อ install.img (ไปเซตให้ windows โชว์นามสกุลไฟล์ด้วยครับเพื่อความชัวร์)
2.ควรใช้ thumbdrive ไม่โตมาก (ไม่ควรเกิน 4 gig) ยิ่งน้อยๆ ยิ่งดีครับประมาณ 1-2 gig เพราะไฟล์ flash ส่วนใหญ่ขนาดไม่เกิน 1 gig
  *ผมเคย flash พวก hdplayer รุ่นเก่าๆ ใช้ thumbdrive 8 gig มองไม่เห็น
3.ควร format เป็น FAT32 ครับ แล้วควร format ก่อน flash firmware ทุกครั้ง
4.copy ไฟล์ที่ชื่อ install.img ไปไว้ใน root path ของ thumbdrive ครับ (อย่าไปไว้ใน sub folder ใดๆ)
5.ปิดเครื่อง hddplayer ทิ้งไว้ 5 วินาที ให้ไฟที่ค้างเคลียร์หมด
6.เสียบ flashdrive เข้าไปในช่องที่เป็น usb ช่องแรก กรณีที่มีหลายช่อง และควรเป็นช่อง usb 2.0
 * บาง hddplayer จะมอง usb 2.0 เป็น primary และ usb 3.0 เป็น extension และบางครั้ง usb 3.0 จะไม่อ่านตอน flash firmware
7.กดปุ่ม reset ค้างไว้ก่อน อย่าละ
8.เปิด power เครื่อง hddplayer และอย่าละปุ่ม reset กดค้างไว้อย่างนั้น อย่าขยับ อย่าหายใจ ฮ่าๆๆๆ
9.กดค้างไว้อย่างนั้น อย่าปล่อย จนกว่าจะเห็นหน้าจอ start install firmware และมี progress bar สีเขียวๆ เริ่มวิ่ง 1%....2%... ค่อยปล่อย ปุ่ม reset
10.ในระหว่างนี้ อย่างไปขยับอะไร อย่าไปปิดสวิช โดยเฉพาะปลั๊กไฟ ควรให้แน่นๆ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา กล่อง hddplayer จะกลายเป็นก้อนหิน (blick ทันที)
11.รอจนมันครบ 100% แล้วเครื่องมันจะรีสตาร์ทเอง อัตโนมัติ ไม่ต้องไปทำอะไรมัน
12.ควรเข้าเมนู factory reset 1 ครั้งหลังจาก flash firmware เสร็จ
* ผมเคยเจอเครื่องเก่าผม flash แล้วเครื่องเอ๋อๆ ต้อง factory reset 1 ครั้ง.

*ถ้าจะให้ปลอดภัยสุด ควรมีเครื่องสำรองไฟ(UPS) เกิดโชคร้ายขึ้นมาไฟดับ ไฟกระชาก จบเห่เช่นกันครับกลายเป็นก้อนหิน ต้องส่งศูนย์อย่างเดียว!!!.

ทำได้แล้วครับ format เป็น Fat32 ก่อนแล้วค่อยทำตามวิธีที่บอก ขอบคุณมากครับ :) :)

« ตอบกลับ #420 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 08:30:26 pm »
ไม่ใช่เสียงติดๆดับๆ ครับ แต่มันไม่สามารถเลือกเป็น DTS ได้ จะขึ้นเป็น PCM อย่างเดียวเลย ไม่ว่าผมจะปรับเป็น auto หรือ raw แล้วก็ตาม
ซึ่งหนังที่โหลดมาแล้ว test นั้นมี DTS
ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมเปิดเรื่องเดิมเนี่ยละครับ บางทีมันเปิดเสียง DTS ได้ แต่บางทีเปิดแล้วก็ยังเป็น PCM

น่าจะมีปัญหาที่กล่องมั้งครับส่งเคลมร้านเลยครับ

ออฟไลน์ nongyui

« ตอบกลับ #421 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 01:30:46 pm »
สอบถามหน่อยครับ
system คือต่อผ่าน AVR Onkyo 525

พบปัญหาแก้ไม่ตกอยู่ 2 อย่าง
1.ทุกครั้งที่ปิดเครื่องเปิดใหม่ ต้องมาคอย setup display resolution ใหม่ทุกครั้ง เพราะมันจะปรับเป็น 480p ตลอด
2.มีปัญหาเรื่องเสียง บางทีเป็นบางทีไม่เป็น คือลองตั้งค่าไว้ทั้ง RAW และ AUTO แล้ว เวลาเล่น file หนังที่เป็นทั้ง DTS และ DTS-HD บางครั้งเปิดเสียง DTS หรือ DTS-HD ได้ แต่บางครั้งไม่ได้ จะขึ้นเป็น pcm แทน (ปัญหาไมไ่ด้อยู่ที่ file หนังนะครับ)

firmware ตัวไหนครับ

นำเครื่องและตัวไฟร์หนังเข้ามาทดสอบที่ร้านนะคะ ไม่ทราบลูกค้าอยู่ใกล้สาขาไหนคะ
ลองเช็คสาย HDMI ดูครับ
ของผมสายเส้นนึง เสียงติดๆดับๆ พอเปลี่ยนอีกเส้นไม่เป็นครับ

« ตอบกลับ #422 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 03:50:30 pm »
FW ใหม่ล่าสุดนี่เอา lanuncer เดิมๆยังไงครับ ไม่ชอบ amanda เลยครับ อยากได้แบบเดิมๆ ที่เหมือนซื้อมากับเครื่องแรกๆ

ตัวเดิมชื่ออะไรไม่รู้ครับ ไม่รู้ว่ามีให้ d/l หรือป่าวถ้ามีก็ไป d/l มาใช้ได้เลยครับ
แต่ถ้าไม่ชอบ Amada (Launcher มันชื่อ Code Red) ให้ไปดาวน์โหลด Launcher ตัวใหม่มาใช้ได้เลยครับ
ผมใช้ Square Home Launcher (For tablet) แจ่มเลยครับ
อยากได้แบบไหนจัดเอาเลย
*ตอนแรกผมชอบ amada มากกว่าตัวเดิม แต่ใช้ไปใช้มารู้สึกรำคาญตัวที่มันแสดงรายการวีดีโอจากไหนก็ไม่รู้ ไปแก้ไขอะไรไม่ได้
เลยต้องดิ้นรนไปหา launcher มาใหม่มาลอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 03:55:41 pm โดย HD-LuveR »

« ตอบกลับ #423 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 04:07:19 pm »
Firmware ทุกตัวของ realtek 1195 kernel ยังเป็น 720p (1080x720)
ผมจึงลอง patch firmware ตัวล่าสุด build 20150430 ให้เป็น 1080p (1920x1080) และลองใช้ดู
-XBMC เล่นไฟล์ 1080p กระตุก
-video player สามารถเล่นได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

*build 20150430 ตัวนี้ launcher มีบั๊กนะครับ อย่าไปเปลี่ยนขนาดของ font size ใน display เครื่องจะ reset แล้ววน loop เข้าเมนูไม่ได้
(bug code red launcher ครับ)

หลังจาก patch kernel แล้วจะเห็นว่าเป็น 1920x1080 จริงๆ และ xbmc ก็มองเห็นเช่นกัน

ออฟไลน์ tonpp

• *
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 04:52:58 pm »
ว่าจะเข้าไปดูที่นี่ สงสัยต้องหนีไปพันทิป ซะแล้ว
มีคนร่วมชะตากรรมผมด้วย  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

วันนี้เข้าไปสาขาฟอจูน พนักงานเหมือนไม่อยากขายเลย
ยืนหัวโด่ตั้งนาน T_T ถามคำตอบคำ ไม่งั้นคงได้สอย 1195 มาแล้ว

อันนี้เห็นด้วยครับ  อยากให้ทาง Digilife ปรับปรุงสาขานี้ด้วยครับ  ผมเองก็โดนเหมือนกัน คงไม่ต้องระบุนะครับว่าพนักงานคนไหน

ออฟไลน์ tonpp

• *
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 05:18:16 pm »
เป็นหัวข้อแรกที่อ่านตั้งแต่หน้า 1
ถ้าผมจะเอาตัวนี้ มาใช้ เปิดหนัง MKV (ตัวผมเอง)และ ดู youtube (เด็กๆ) เป็นหลัก แล้วก็ใช้ keyboard ไร้สาย พิมพ์ไทยด้วย ต่อภาพ และ เสียง ออก HDMI (ไม่มีเครื่องเสียง) จะต้องกังวลเรื่องอะไรมั้ยครับ 

ปล.ส่วนใหญ่พี่ๆ ใช้ รีโมท หรือ คีย์บอร์ด เป็นหลักครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #426 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 05:12:57 pm »
เป็นหัวข้อแรกที่อ่านตั้งแต่หน้า 1
ถ้าผมจะเอาตัวนี้ มาใช้ เปิดหนัง MKV (ตัวผมเอง)และ ดู youtube (เด็กๆ) เป็นหลัก แล้วก็ใช้ keyboard ไร้สาย พิมพ์ไทยด้วย ต่อภาพ และ เสียง ออก HDMI (ไม่มีเครื่องเสียง) จะต้องกังวลเรื่องอะไรมั้ยครับ 

ปล.ส่วนใหญ่พี่ๆ ใช้ รีโมท หรือ คีย์บอร์ด เป็นหลักครับ
ไม่ต้องกังวลอะไรเลยครับ เพราะนี่เป็นความสามารถหลักๆของตัวนี้เลยครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 05:15:03 pm »
เอา Launcher ใหม่ของ CloudHD1195 มาฝากครับ
เร็วและใช้งานง่าย ถ้าทีวีจอเล็กยิ่งเหมาะเลยครับ
https://www.sendspace.com/file/xe69g0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 05:25:33 pm โดย suvej »

ออฟไลน์ python

• *
« ตอบกลับ #428 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:26:15 am »
ลองกด link ไปเจอหน้านี้ครับ รบกวนขอ upload ไปที่ใหม่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Chanphat

• *
« ตอบกลับ #429 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 05:00:00 pm »
ไม่ทราบว่าแล้วจะเปลี่ยน  Launcher  ยังไงครับ เพิ่งอัพไป  Launcher อะไรก็ไม่รู้ไม่ชอบเอามากๆ เลย ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 08:53:05 am »
ไม่ทราบว่าแล้วจะเปลี่ยน  Launcher  ยังไงครับ เพิ่งอัพไป  Launcher อะไรก็ไม่รู้ไม่ชอบเอามากๆ เลย ขอบคุณครับ

เข้า การตั้งค่า --> app แล้วเลือก app นั้นๆ มันจะมี เคลียร์ข้อมูล เคลียร์แคช  ให้เคลียร์ให้หมด
จากนั้นกดปุ่ม home มันจะเด้งถามว่าจะเอา launcher ตัวไหน เป็น default ก็เลือกตัวใหม่ที่ต้องการ

อีกวิธี ถือถอนการติดตั้ง app launcher ตัวนั้นๆครับ ถ้าไม่มีตัวไหนเหลือแล้ว มันจะมีที่มากับ firmware เป็น default ทันที
แต่ระวังนะคับ ตัว default มันมีบั๊ก มันจะ วน loop เข้าหน้าแรกไม่ได้ กรณีที่ launcher ตัวใหม่หรือตัวเราเองไปเปลี่ยน font size

ผมใช้วิธีลง launcher ไว้ตัวนึงแก้เอา คือให้มันเด้งถาม แล้วเลือกอีกตัวที่ยังไงก็เข้าหน้าแรกได้ ปลอดภัยไว้ก่อน ไม่งั้นต้อง flash firmware ใหม่อย่างเดียว
ถ้าวันวน loop.

* ไม่แน่ใจว่าสอบถามถึงการเปลี่ยน launcher ที่มากับ firmware หรือป่าว ถ้าใช่คือ
1.d/l launcher ตัวใหม่มาติดตั้งตามปรกติ
2.เข้า app แล้วเลือก run launcher ตัวใหม่ 1 ครั้ง เพื่อให้มัน activate
3.กดปุ่ม home มันจะถามว่า จะเอา launcher ตัวไหนเป็น default (เลือกแบบถาวรก็ได้ หรือให้เลือกทุกครั้งก็ได้)
ถ้าเลือก(ทุกครั้ง) มันจะเปลี่ยนถาวรเลย  ส่วนวิธีการจะเปลี่ยนกับก็ด้านบนครับ
ถ้าเลือก(เฉพาะครั้งนี้) มันจะถามทุกครั้งที่กดปุ่ม home ทำให้เราเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้ตลอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2015, 08:59:37 am โดย HD-LuveR »

« ตอบกลับ #431 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 09:08:22 am »
Firmware ทุกตัวของ realtek 1195 kernel ยังเป็น 720p (1080x720)
ผมจึงลอง patch firmware ตัวล่าสุด build 20150430 ให้เป็น 1080p (1920x1080) และลองใช้ดู
-XBMC เล่นไฟล์ 1080p กระตุก
-video player สามารถเล่นได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

*build 20150430 ตัวนี้ launcher มีบั๊กนะครับ อย่าไปเปลี่ยนขนาดของ font size ใน display เครื่องจะ reset แล้ววน loop เข้าเมนูไม่ได้
(bug code red launcher ครับ)

หลังจาก patch kernel แล้วจะเห็นว่าเป็น 1920x1080 จริงๆ และ xbmc ก็มองเห็นเช่นกัน

การ Patch Kernel ไปเป็น 1080p จะทำให้เล่นหนัง 4K กระตุกนะครับ
แต่เนื่องจากผมไม่มีหนัง 4K และจอผมเป็นแค่ 1080p จึงยังไม่มีผลอะไรกับผม เพราะ 1080p ตัว video player ที่มากับ firmware สามารถเล่นได้ลื่นไหล
ดังนั้นใครใช้จอ 4K และมีหนัง 4K ต้องใช้ Kernel ที่เป็น 720p เท่านั้น ผมไม่ได้ลองนะว่าหนัง 4K กระตุกหรือป่าว.

นี่คงเป็นเหตุผลว่าทำไม เขาทำ Kernel เป็นแค่ 720p