ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 619443 ครั้ง)

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 09:59:43 am »
เสียดายน่าจะมีช่อง coax ด้วยนะครับ

แล้วช่อง  optical เสียงออก dolby หรือ dts  สำหรับ avr รุ่นเก่าๆป่ะครับ

ออฟไลน์ Maythin

• *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 10:09:15 am »
เอา Launcher ใหม่ของ CloudHD1195 มาฝากครับ
เร็วและใช้งานง่าย ถ้าทีวีจอเล็กยิ่งเหมาะเลยครับ
https://www.sendspace.com/file/xe69g0

ขอวิธีลงหน่อยครับหลังจากโหลดไฟล์จากลิ้งนี้แล้ว  [ร้องไห้]

ลงเหมือนลงโปรแกรมทั่วไปครับ มันเป็น .APK ไฟล์
copy ใส่ thumbdrive ก็ได้ หรือใส่อะไรก็ได้ที่ android box มองเห็น
จากนั้นเปิด es file explores  แล้ว brows เข้าไปหาไฟนั้น กดปุ่ม remote แล้วเลือก install
จากนั้นปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ มันจะถามว่า จะเอาอะไร เป็น launcher ก็เลือก cloudhd launcher

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]
ถ้าเราจะเปลี่ยนเป็นแอพอื่นๆ ตรงหน้า luncher ทำยังไงครับ

กดปุ่มที่ remote (ปุ่ม OK) ค้างไว้มั้งครับ เพราะไม่แน่ใจ 
ผมเล่น launcher หลายตัว มึนครับอาจจะจำสลับกัน ฮ่าๆๆ

ได้แล้ว  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ koichi

• *
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 11:17:58 am »
มีใครใช้อยู่แล้วเสียบกับ Flash Drive USB 3.0 แล้วมีปัญหามองไม่เห็น Flash Drive บ้างครับ
แต่ถ้าเสียบด้วย Flash Drive USB 2.0 หรือ External Drive 3.0 ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
มาใหม่วันนี้หลังจากรอคอยกันมานาน HDPlayer ชิพ Realtek1195 แบบใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB และต่อภายนอกได้อีก 4TB

ใหม่ล่าสุด 3D 4K HDPlayer CPU Realtek 1195 ที่หลายคนรอคอยกันมานาน อัพเกรดอย่างต่อเนื่องจากรุ่นเดิม เอาใจคนรักหนังโดยตัวเครื่องสามารถใส่ฮาร์ดิสก์ภายในได้ 4TB และยังต่อด้านนอกได้อีก 4TB CloudHD1195+ มาพร้อม CPU ตัวใหม่ล่าสุดจากทาง Realtek ก็คือ Realtek 1195 ซึ่งถูกออกแบบมาสำหรับการเล่นไฟล์หนังโดยเฉพาะ จึงให้ภาพที่ดีกว่า Android Box หรือรุ่นเก่าอย่าง Realtek 1186 ด้วยความแรงของ Dual CPU 1.5GHz หน่วยความจำ DDR3 ขนาด 1GB และ EMMC 8GB ซึ่งต้องบอกว่าเร็วและแรงเกินพอสำหรับหนัง 3D ที่มีในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น 3D Blu-ray,3D MKV หรือแม้กระทั่งไฟล์เต็มๆระดับ ISO เรียกได้ว่า CloudHD1195+ เลือก CPU มาใช้ได้ถูกต้องและไม่ทำให้ผิดหวังสมกับที่รอคอยมานาน

CloudHD1195+ มีดีไซน์เรียบหรู ขนาดกำลังเหมาะ ตัวเครื่องมีความแข็งแรง ทำจากวัสดุที่เป็นอลูมีเนียมรมดำอย่างดี มีความหนาเป็นพิเศษ ใช้งานได้ทนทาน และไม่เป็นสื่อนำไฟฟ้า ให้ความปลอดภัยได้ดีกว่าบอดี้ที่ทำจากเหล็ก

CloudHD1195+ มีพอร์ตเชื่อมต่อให้ใช้งานที่หลากหลายมากขึ้น เพิ่มทางเลือกใช้กับผู้ใช้งานได้ดีกกว่า ไม่ว่าจะมีอุปกรณ์รูปแบบใดก็สามารถนำมาเชื่อมต่อใช้งานกับเครื่องเล่นได้สะดวก ไม่เสียเวลา โดยที่ด้านข้างตัวเครื่องจะมีช่อง Card reader (SD /MD /MMC) เพื่อความสะดวกในการเล่นไฟล์จากกล้องดิจิตอลหรือโทรศัพท์มือถือ การส่งสัญญาณภาพและเสียงสามารถทำได้ทั้งแบบดิจิตอลและอานาลอก ด้วย RCA, Optical และพอร์ต HDMI 1.4 ซึ่งถือเป็นส่วนสำคัญในการส่งสัญญาณภาพที่คมชัดในระดับ Full HD ไปยังทีวี ส่วนการเชื่อมต่อ Harddisk ก็ทำได้ง่ายดาย โดยการใส่ฮาร์ดิสก์ภายใน และต่อผ่านสาย SATA และด้วยความเร็วสูงสุดจากช่อง USB3.0 ที่รองรับ Harddisk ได้สูงสุดถึง 4TB ทำให้การดูไฟล์หนังลื่นไหลไม่สะดุด ทางด้าน Network CloudHD1195+ ได้ติดตั้งระบบ Wifi 802.11 b/g/n และ Gigabit Lan สำหรับการ Stream Video ระดับและ FullHD ส่วนสำคัญที่พลาดไม่ได้เลยคือฟังก์ชั่น Bluetooth ที่ทำให้สามารถใช้กับ Headphone Bluetooth ที่แถมมาให้ได้อย่างดีเยี่ยม เปลี่ยนอรรถรสในการดูหนังฟังเพลงแบบเดิมๆให้เสมือนมีโรงภาพยนต์ส่วนตัวกันเลยทีเดียว

CloudHD1195+ สามารถเล่นไฟล์ Video 1080P ที่ 60fps และได้ถึงระดับ 4K รวมทั้งไฟล์ 3D แทบทุกประเภทที่นิยมในขณะนี้ การสนับสนุนซับภาษาไทย ก็เรียกได้ว่าครบทุกประเภทที่นิยมใช้ในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น IDX/SUB 1080P SRT SSA สามารถปรับรูปแบบ สี และขนาดของซับไตเติ้ลได้ตามใจชอบ ส่วนระบบเสียงก็ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน ด้วยความสามารถในการสนับสนุนระบบเสียงแบบ TrueHD , DTS-HD , Dolby ATMOS ระดับเดียวกับในโรงภาพยนตร์ ทำให้ CloudHD1195+ เป็น 3D 4K HDPlayer ที่มีความสามารถครบครันมากที่สุดในตลาดตอนนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 01:10:21 am โดย suvej »

ออฟไลน์ araina

• Flat TV member
  • *
ตัวข้างบนนี่น่าสนครับ หน้าตาดีด้วย อยากได้ Android Box ที่ดูหนังจริงๆจังๆได้ไม่แพ้หรือเหนือกว่า Playon HD3 ที่ใช้อยู่ ตัวนี้ตอบโจทย์มั๊ยครับ

• *
ตัวข้างบนนี่น่าสนครับ หน้าตาดีด้วย อยากได้ Android Box ที่ดูหนังจริงๆจังๆได้ไม่แพ้หรือเหนือกว่า Playon HD3 ที่ใช้อยู่ ตัวนี้ตอบโจทย์มั๊ยครับ

ตัวนี้ใช้แทนได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ invisiblearm

• *
เปิดเครื่องมาทุกครั้งจะขึ้นว่า "ขออภัย eweat ลันเชอร์ หยุดการทำงานแล้ว"  [ร้องไห้]

มีวิธีแก้ไหมครับ

ไปซื้อที่สาขาฟอร์จูนมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ 7 มิถุนายน 2558

สอบถามปัญหานี้ไปที่ Line ของคนขายที่ให้ไว้ แต่เค้าอ่านแล้วก็ไม่ตอบกลับมาครับ

เลยมาสมัครสมาชิกที่นี่แล้วถามแทน เผื่อจะได้คำตอบ  [yes]

• **
นอกจากใส่  harddisk ภายในได้

มีไรแตกต่างจากตัวเดิมบ้างครัล ราคาเพิ่มมา 1000 นึง

ปล.เสียดาย น่าจะทำช่อง coax ด้วย

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
เปิดเครื่องมาทุกครั้งจะขึ้นว่า "ขออภัย eweat ลันเชอร์ หยุดการทำงานแล้ว"  [ร้องไห้]

ไปซื้อที่สาขาฟอร์จูนมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ 7 มิถุนายน 2558

สอบถามปัญหานี้ไปที่ Line ของคนขายที่ให้ไว้ แต่เค้าอ่านแล้วก็ไม่ตอบกลับมาครับ

เลยมาสมัครสมาชิกที่นี่แล้วถามแทน เผื่อจะได้คำตอบ  [yes]

ใช้วิธีผมมะ เนื้อไหนร้าย ตัดทิ้ง อิๆๆ
ผมถอด eweat launcher ทิ้งแล้วใส่ Cloud launcher ตัวเดิมเข้าไปแทนครับ  อีกอย่างผมไม่ชอบ eweat launcher ด้วย
*ต้องถอดทิ้งเท่านั้นนะครับ ถ้าติดตั้ง cloud launcher เข้าไปแทน มันก็ยังเด้ง "ขออภัย eweat ลันเชอร์ หยุดการทำงานแล้ว" อยู่นั่นแหละ รำคาญหนักมว๊ากกกก
 [เขย่า]

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

นอกจากใส่  harddisk ภายในได้

มีไรแตกต่างจากตัวเดิมบ้างครัล ราคาเพิ่มมา 1000 นึง

ปล.เสียดาย น่าจะทำช่อง coax ด้วย

สิ่งที่เพิ่มมา
- ใส่ HDD 3.5 นิ้วได้ (2.5 นิ้วใส่ไงหว่า ???)
- เสา Wifi 2 ต้น (น่าจะรับสัญญาณได้เสถียรขึ้นหรือป่าว ตัวเดิมผมก็ไม่มีปัญหากับ wifi นะ รับได้ดีอยู่)
- มีสาย SATA สามารถเสียบ HDD ได้เลย (ไม่ต้องพึ่ง Docking แจ่มครับ)
- รีโมท มีปุ่มเลือก Sub / เลือกเสียง ได้เลย (ไม่ต้องเข้าเมนู แจ่มครับ)
- S/W เปิด pass-through แล้วเสียงออกเป็น LPCM ได้ ไม่ต้องไปสลับใน Sound --> Setting
*แต่มีข้อสังเกตุคือ โปรแกรมอื่น เช่น XBMC ไม่สามารถ pass-through ได้เลย จะออกเป็น LPCM เท่านั้น
การจะ pass-through ได้ต้องใช้ H/W Decoder เท่านั้น
- android เป็น 4.4.4 *เหมือนจะมีบั๊กกับ Play store->หลายโปรแกรมขึ้นว่าไม่สามารถติดตั้งกับ กล่องตัวนี้ได้ ทั้งๆที่ติดตั้งกับตัวเดิมได้ ต้องไป d/l เป็น .apk ไฟล์มาแล้วติดตั้ง manual (ยังไม่ได้ลองทุกโปรแกรมนะว่า วิธีนี้จะติดตั้งผ่านทุกตัวหรือป่าว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 11:39:48 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

« ตอบกลับ #460 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 11:36:09 am »
มีใครใช้อยู่แล้วเสียบกับ Flash Drive USB 3.0 แล้วมีปัญหามองไม่เห็น Flash Drive บ้างครับ
แต่ถ้าเสียบด้วย Flash Drive USB 2.0 หรือ External Drive 3.0 ไม่มีปัญหาครับ

เสียบตัวเดียวใช่มั้ยครับ ไม่มีนะครับ แต่ผมมีปัญหากับ Docking ครับ
- ช่อง 3.0 เสียบ docking แล้ว docking ของผมสามารถเสียบ USB ได้อีกหลายตัว --> มีปัญหากับ USB ตัวที่เสียบกับ Docking
- ช่อง 3.0 เสียบ เอาที่มีปัญหากับ USB ตัวที่เสียบกับ Docking มาเสียบตรงช่อง 3.0 ได้ปรกติ
- ช่อง 2.0 เสียบ docking แล้ว docking ของผมสามารถเสียบ USB ได้อีกหลายตัว --> เอา USB เสียบกับ Docking ได้ครับไม่มีปัญหา

* Cloud HD ตัวใหม่ นิ่งครับ ทั้งช่อง 3.0 และ 2.0 เอาไปต่อกับ Docking แล้ว Docking มีช่องต่อ USB --> เอา flash drive เสียบใช้งานได้ปรกติ

• **
สอบถามครับ..

ช่อง COAX เสียงจะออกระบบไหนบ้างครับ dolby,DTS หรือว่า  stereo

• *

ใช้วิธีผมมะ เนื้อไหนร้าย ตัดทิ้ง อิๆๆ
ผมถอด eweat launcher ทิ้งแล้วใส่ Cloud launcher ตัวเดิมเข้าไปแทนครับ  อีกอย่างผมไม่ชอบ eweat launcher ด้วย
*ต้องถอดทิ้งเท่านั้นนะครับ ถ้าติดตั้ง cloud launcher เข้าไปแทน มันก็ยังเด้ง "ขออภัย eweat ลันเชอร์ หยุดการทำงานแล้ว" อยู่นั่นแหละ รำคาญหนักมว๊ากกกก
 [เขย่า]

รบกวนขอวิธีถอดตัว eweat launcher ด้วยครับ

ผมเข้าไปดูที่จัดการแอพแล้วมันไม่มีให้กดลบออกครับ เกี่ยวมั๊ยครับเพราะมันเป็น launcher ตัวแรกที่ติดมากับเครื่องตอนซื้อ เลยลบไม่ได้  [ร้องไห้]

• *
เปิดเครื่องมาทุกครั้งจะขึ้นว่า "ขออภัย eweat ลันเชอร์ หยุดการทำงานแล้ว"  [ร้องไห้]

เลยมาสมัครสมาชิกที่นี่แล้วถามแทน เผื่อจะได้คำตอบ  [yes]

ผมถอด eweat launcher ทิ้งแล้วใส่ Cloud launcher ตัวเดิมเข้าไปแทนครับ  อีกอย่างผมไม่ชอบ eweat launcher ด้วย
 [เขย่า]

รบกวนขอวิธีถอดตัว eweat launcher ด้วยครับ

ผมเข้าไปดูที่จัดการแอพแล้วมันไม่มีให้กดลบออกครับ เกี่ยวมั๊ยครับเพราะมันเป็น launcher ตัวแรกที่ติดมากับเครื่องตอนซื้อ เลยลบไม่ได้  [ร้องไห้]
Firmware ตัวไหนครับ ใช่ตามรูปรึป่าว
พอดีมี Firmware ใหม่มาพร้อม CloudHD1195+ กำลังอัพโหลดอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 06:29:47 pm โดย suvej »

• *

[เขย่า]

ผมเข้าไปดูที่จัดการแอพแล้วมันไม่มีให้กดลบออกครับ เกี่ยวมั๊ยครับเพราะมันเป็น launcher ตัวแรกที่ติดมากับเครื่องตอนซื้อ เลยลบไม่ได้  [ร้องไห้]
Firmware ตัวไหนครับ ใช่ตามรูปรึป่าว
พอดีมี Firmware ใหม่มาพร้อม CloudHD1195+ กำลังอัพโหลดอยู่ครับ

ใช่ครับ แต่ว่า Firmware ใหม่ของ CloudHD1195+ จะใช้ได้กับตัว CloudHD1195 ที่ผมใช้อยู่ได้หรอครับ ??

ใช่ครับ แต่ว่า Firmware ใหม่ของ CloudHD1195+ จะใช้ได้กับตัว CloudHD1195 ที่ผมใช้อยู่ได้หรอครับ ??

คิดว่า CloudHD1195+  คือกล่องตัวใหม่ ที่ใส่ HDD 3.5 นิ้ว ได้
ส่วน CloudHD1195      คือกล่องตัวเก่า ที่ไม่มีช่องใส่ HDD ครับ

ออฟไลน์ python

• *
นั่งรอ firmware ตัวใหม่เลยครับ หน้าตาดูดีขึ้น แล้วมีอะไรเปลี่ยนไปบ้างครับ

ออฟไลน์ araina

• *
ขอ website ผู้ผลิต Cloud HD ด้วยครับ หาในอากู๋ไม่เจอ