ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ CloudHD1195+ 4K HDPlayer ใส่ฮาร์ดดิสก์ภายในได้ 4TB ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทั่วไป  (อ่าน 619372 ครั้ง)

ออฟไลน์ pumpup

• Flat TV member
  • *
สนใจรุ่นนี้ อยากทราบว่า อ่านซับไม่มีปัญหาใช่ไหม จะดูพวกซีรีย์ ฝรั่ง ตอนนี้ใช้ mede8er มันอ่านได้ทุกรูปแบบ จะมีปัญหากับไฟล์ iso เท่านั้น อันนี้จะซื้อให้แฟนดูพวกไฟล์ mkv ซับฝัง ซับแยก
ผมเทสซีรีย์มาไม่ต่ำกว่า 20 เรื่อง อ่านซับได้หมดครับ
ตัวนี้ไม่มีปัญหากับ ISO ไฟล์ทั้ง DVD bluray

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
พวกโฟลเดอร์ video_ts กับ bdmv ให้กดปุ่ม Play ที่รีโมทก็จะเล่นทันทีครับ
ถ้ากด ok จะเป็นการเข้าไปเลือกไฟล์ข้างใน

ออฟไลน์ cowboy52

• *
เครื่องนี้ถ้าเราเปิดไฟล์3Dแต่TVเป็น2D ดูได้มั้ยครับ

• *
เครื่องนี้ถ้าเราเปิดไฟล์3Dแต่TVเป็น2D ดูได้มั้ยครับ
เปิดไฟล์ 3D.ISO ดูเป็น 2D ได้ครับ

• *
มาดูรีวิวตัวเครื่องกันบ้างครับ
ตัวกล่องมีขนาดไม่ใหญ่ ด้านหน้ามีบอกความสามารถเด่นๆไว้ครบทั้ง 4K 3D Android USB3.0 DTS-HD TrueHD และ Bluetooth
ด้านข้างจะบอกว่ามี Play Store เล่น Youtube ได้และเป็น Android 4.2 แต่ Firmware ล่าสุดกลายเป็น 4.4 KITKAT ไปแล้วครับ

หลังกล่องมีบอกสเปคคร่าวๆและเล่นไฟล์อะไรได้บ้าง
CPU DualCore Realtek 1195 1.5Ghz (Realtek1186 750 Mhz) แรงกว่าเดิมเท่านึง
RAM 1GB (Realtek1186 512 MB) มากกว่าเดิมเท่านึง
MEMORY EMMC 8 GB สำหรับลงแอพต่างๆ(Realtek1186 4 GB) มากกว่าเดิมเท่านึง
Android Version Firmware ล่าสุดเป็น 4.4 Kitkat แล้วครับ
ระบบเสียงได้ถึง DTS-HD TrueHD
LAN เป็น Gigabit
USB 2.0 และ 3.0 อย่างละช่อง
มีช่อง Optical แต่ไม่มี Coaxial
HDMI IN และ HDMI OUT
และช่อง SD CARD

เปิดกล่องมาจะเจอ CloudHD1195 นอนอยู่ครับ ตัวเครื่องทำจากอลูมิเนียมล้วน ระบายความร้อนด้วยตัวเคส

อุปกรณ์ทั้งหมดภายในกล่องมีตามที่เห็นดังรูปเลยครับ

ด้านหลังตัวเครื่องมีพอร์ทที่จำเป็นมาครบถ้วน

ด้านข้างตัวเครื่องมีพอร์ทที่ใช้บ่อยๆมาให้ครบครับ รวมทั้งปุ่มรีเซทเครื่อง

คู่มือการติดตั้งเบื้องต้น

เปิดเครื่องมาตอนแรกจะเจอหน้านี้ก่อนเลย สามารถเพิ่มหรือลบแอพที่ใช้บ่อยๆไว้ที่หน้านี้ได้เลยครับ

สำหรับคนใช้เมาส์คงชอบใช้ Task Bar ด้านล่างกัน แต่ถ้าใช้รีโมทดูหนังเป็นหลักให้ปิดลงไปเลยครับ

มาลองดูหนังกันก่อนเลย คลิกที่ Media Browser สีเหลืองจะเข้ามาหน้านี้ครับ เลือกตามรูปได้เลย

ตัวเครื่องจะสแกนรูปในฮาร์ดดิสก์ให้เองอัตโนมัติครับ คลิกรูปที่ต้องการได้เลย

ถ้าเล่นผ่านแลนหรือไม่อยากดูปกให้เลือก All Files

จะมีรายชื่อหนังให้เลือกครับ ถ้าข้างในเป็นพวกโฟลเดอร์ VIDEO_TS หรือ BDMV ให้กด PLAY ได้เลยถ้ากด OK จะเป็นการเข้าไปดูไฟล์หนัง

เลือกชื่อไฟล์หนังได้เลย

ขณะดูหนังกดลูกศรซ้าย ขวา ค้างไว้เพื่อไปยังตำแหน่งที่ต้องการ
กดปุ่มเมนูบนรีโมทเพื่อเลือกซับและเสียง

เล่นซับได้ครบหมดทั้ง IDX/SUB 720P 1080P PGS SRT SSA เท่าที่เทสดูซีรีย์ 20 เรื่องก็เล่นซับได้ครบหมดครับ

ระบบเสียงได้ครบทั้ง DTS-HD TrueHD

ปรับสัดส่วนหน้าจอได้สองแบบหลักๆ

นอกจากดูหนังแล้วยังใช้งานเป็น Android Box ได้ด้วยครับ

สามารถโหลดแอพจาก Play Store ได้เหมือน Android Box ทั่วๆไป

คีย์บอร์ดไทย

สามารถเล่น Internet ด้วยบราวเซอร์ยอดนิยมอย่าง Chrome

ลองโหลดเกมส์สุดฮิตอย่าง Clash of Clans มาเล่นกัน

มาดู Youtube กันบ้างครับ Version ล่าสุดจาก Play Store

สามารถใช้ฟังก์ชั่นได้ครบถ้วนเหมือนมือถือ

Miracast สำหรับเอาภาพจากมือถือขึ้นจอทีวี ถ้าลงแอพ AirPin ก็เอารูปภาพและวีดีโอขึ้นจอทีวีได้เหมือนกันครับ

มาดูในส่วนของการตั้งค่าต่างๆกันบ้าง มีมาครบถ้วนครับโดยเฉพาะ Bluetooth ใช้งานกับหูฟังที่แถมมาได้ดีทีเดียว
นั่งห่างระยะ 2 เมตร ให้ความรู้สึกเหมือนมีชุดโฮมเธียเตอร์เลยครับ

สามารถปรับภาพได้ 1080P แต่ถ้าต่อกับทีวี 4K จะเลือกได้สูงสุด 2160P
ในส่วนระบบเสียงให้เลือกเป็น RAW สำหรับเสียง DTS-HD และ TrueHD หรือเลือก Auto ถ้าไม่มีเครื่องเสียง

กดปุ่ม info ที่รีโมทจะเป็นการดูการทำงานของ Application และโชว์ Task Bar

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 04:53:17 pm »
ลงแอพ..ทรูฯแอนนิแวร์ ได้ไหมครับ..?
ถ้าลงได้..สามารถรับชมได้ไหลลื่นดีไหมครับ..?

ออฟไลน์ iamBALL

• *
Re: รีวิว CloudHD1195 4K HDPlayer+Android ที่ให้ภาพสวยกว่า Android Box ทุกรุ่น
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 09:57:39 pm »
ผมไปจัดเจ้าตัวนี้มาเมื่อ 2 วันก่อนครับที่พันธ์ทิพย์มา

- หน้าจอดำๆ ของ hdmi in เอาออกไม่ได้หรือครับ ถ้าจะเอาออกต้องแก้ที่เฟิร์มแวร์หรือเปล่าครับ พอดีไม่ได้ใช้งานในส่วนนี้มันเลยขวางหูขวางตานิดหน่อย

- ตัว miracast ใช้กับ zenfone 5 มันไม่เชื่อมต่อกันอ่ะครับ เดี๋ยวจะทดลองดูเรื่อยๆ ก็แล้วกัน

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 11:15:23 pm »
ลงแอพ..ทรูฯแอนนิแวร์ ได้ไหมครับ..?
ถ้าลงได้..สามารถรับชมได้ไหลลื่นดีไหมครับ..?
ลงได้ครับ
ดูได้ไหลลื่นดีครับ

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 11:54:25 pm »
ลงได้ครับ
ขอบคุณครับ
แล้วช่อง USB 3.0 สามารถรองรับ EXT. HDD ได้ขนาดความจุสูงสุดเท่าไรครับ..?

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 12:10:43 am »
ผมไปจัดเจ้าตัวนี้มาเมื่อ 2 วันก่อนครับที่พันธ์ทิพย์มา

- หน้าจอดำๆ ของ hdmi in เอาออกไม่ได้หรือครับ ถ้าจะเอาออกต้องแก้ที่เฟิร์มแวร์หรือเปล่าครับ พอดีไม่ได้ใช้งานในส่วนนี้มันเลยขวางหูขวางตานิดหน่อย

- ตัว miracast ใช้กับ zenfone 5 มันไม่เชื่อมต่อกันอ่ะครับ เดี๋ยวจะทดลองดูเรื่อยๆ ก็แล้วกัน
ถ้าไม่ชอบก็โหลด Launcher จาก Play Store มาใช้แทนได้ครับ อย่างเช่น Nova Launcher

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 12:12:26 am »
ลงได้ครับ
ขอบคุณครับ
แล้วช่อง USB 3.0 สามารถรองรับ EXT. HDD ได้ขนาดความจุสูงสุดเท่าไรครับ..?
ตอนนี้ผมมีสูงสุดแค่ 3T ไม่แน่ใจว่า 4T ใช้ได้รึป่าว
3T ใช้ได้ดีครับ

ออฟไลน์ stableman

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 01:24:40 pm »
ลงได้ครับ
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมมีสูงสุดแค่ 3T ไม่แน่ใจว่า 4T ใช้ได้รึป่าว
HDMI IN มีไว้ทำไรอ่ะครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 04:21:35 pm »
ลงได้ครับ
ขอบคุณครับ
HDMI IN มีไว้ทำไรอ่ะครับ

มีไว้เป็น hub ครับ

ส่วนตัวมองข้ามไปเพราะถือว่าเป็น hardware ส่วนเกินที่ไม่ได้ใช้งาน

ออฟไลน์ Montrinoom

• *
รบกวนถามนิดหนึ่งครับ เพื่อพึ่งซื้อCloudHD1195 มา ลองต่อช่องUSB3.0 กับ HDD แต่ไม่อ่าน ต้องต่อHDD กับช่องUSB2.0 ใช้งานได้
ไม่ทราบว่าต้องทำงัยครับ ปล.(ผมใช้Toshiba Canvio Simple 1TB (USB 3.0)  ขอบคุณครับ
ตอนนี้ช่องUSB3.0ใช้กับแฟลชไดรฟ์ได้รึป่าวครับ
ช่องUSB3.0สามารถอ่านข้อมูล(หนัง)จากแฟลชไดรฟ์ได้ครับ และใช้งานบลูทูธ เมาส์ได้เช่นกันครับ แต่HDDไม่อ่านแต่ที่ตัวHDD มีไฟติด(ค้าง)

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
รบกวนถามนิดหนึ่งครับ เพื่อพึ่งซื้อCloudHD1195 มา ลองต่อช่องUSB3.0 กับ HDD แต่ไม่อ่าน ต้องต่อHDD กับช่องUSB2.0 ใช้งานได้
ไม่ทราบว่าต้องทำงัยครับ ปล.(ผมใช้Toshiba Canvio Simple 1TB (USB 3.0)  ขอบคุณครับ
ตอนนี้ช่องUSB3.0ใช้กับแฟลชไดรฟ์ได้รึป่าวครับ
ช่องUSB3.0สามารถอ่านข้อมูล(หนัง)จากแฟลชไดรฟ์ได้ครับ และใช้งานบลูทูธ เมาส์ได้เช่นกันครับ แต่HDDไม่อ่านแต่ที่ตัวHDD มีไฟติด(ค้าง)

เคยเจอครับ อาการนี้กับ Egreat R6S pro และเป็นเฉพาะ HDD usb3.0 ไม่เข้ากันกับ port usb3.0 ของเครื่องเล่น

คำตอบที่ผมได้คือ เครื่องเล่นเลือก HDD ครับ หลังจากนั้น HDD ลูกใหม่ทุกลูกผมซื้อ WD ครับ อ่านทุกเครื่อง ทุก port usb  :)

ออฟไลน์ hack3rb43

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 06:28:33 pm »
พึงถอย 1195 มาวันนี้ที่ฟอจูน แต่มีปัญหาที่อยากจะถามว่ามันปรกติไหม

1 โดยปรกติผมเน้นเล่นหลังจาก NAS เป้นหลัก ซื่งตัว XtreamerPro ตัวเก่านั้นเล่นได้ไม่มีปัญหา

แต่ตัว 1195 นั้นเล่นหนังได้ แต่มันเลือก Sub ไม่ได้เลย ( หนังเดียวกับ ตัว เครื่องเก่าเลือกได้ไม่มีปัญหา )

แต่ถ้าหนังจาก USB เลือกได้ปรกติ แปลกมากๆครับ น่าจะบักนะครับ

2 เล่น File MP4 พวก series จากที่โหลดจากพวก Kodhit ไม่มีเสียงมีแต่ภาพ เหมือนมันไม่ pass เสียงออกมา ( เล่นบนเครื่องเก่าได้ปรกตินะครับ )

วิธีแก้คือต้องไป ปรับเสียงใน option เป็น hdmi auto โครตไม่สะดวก จะเล่นอันนั้นที ต้องปรับที

3 จะเล่นเพลง เสียงไม่ออก ? โทรไปถามเจ้าหน้าที่ที่ขาย บอกต้องกลับมาแก้ sound ให้เป็น auto แทน raw โครตไม่สะดวก

4 BDMV กด play ไม่ได้ครับ ถ้า file อยุ่บน NAS ส่วนใน USB ยังไม่ได้ลอง

ปัญหา 4 ตัวนี้โดยส่วนตัวผม ผมว่ามันไม่ค่อยสะดวกเท่าไร นักถ้าเรียกว่า HD Player

ปล 1195 ต่อ HDMI >> Yamaha 467  ครับ เสียงเลือก RAW

นอกนั้นยังไม่ได้ลองอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2014, 06:58:30 pm โดย hack3rb43 »

ออฟไลน์ gemini4013

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 07:43:57 pm »
พึงถอย 1195 มาวันนี้ที่ฟอจูน แต่มีปัญหาที่อยากจะถามว่ามันปรกติไหม

1 โดยปรกติผมเน้นเล่นหลังจาก NAS เป้นหลัก ซื่งตัว XtreamerPro ตัวเก่านั้นเล่นได้ไม่มีปัญหา

แต่ตัว 1195 นั้นเล่นหนังได้ แต่มันเลือก Sub ไม่ได้เลย ( หนังเดียวกับ ตัว เครื่องเก่าเลือกได้ไม่มีปัญหา )

แต่ถ้าหนังจาก USB เลือกได้ปรกติ แปลกมากๆครับ น่าจะบักนะครับ

2 เล่น File MP4 พวก series จากที่โหลดจากพวก Kodhit ไม่มีเสียงมีแต่ภาพ เหมือนมันไม่ pass เสียงออกมา ( เล่นบนเครื่องเก่าได้ปรกตินะครับ )

วิธีแก้คือต้องไป ปรับเสียงใน option เป็น hdmi auto โครตไม่สะดวก จะเล่นอันนั้นที ต้องปรับที

3 จะเล่นเพลง เสียงไม่ออก ? โทรไปถามเจ้าหน้าที่ที่ขาย บอกต้องกลับมาแก้ sound ให้เป็น auto แทน raw โครตไม่สะดวก

4 BDMV กด play ไม่ได้ครับ ถ้า file อยุ่บน NAS ส่วนใน USB ยังไม่ได้ลอง

ปัญหา 4 ตัวนี้โดยส่วนตัวผม ผมว่ามันไม่ค่อยสะดวกเท่าไร นักถ้าเรียกว่า HD Player

ปล 1195 ต่อ HDMI >> Yamaha 467  ครับ เสียงเลือก RAW

รอคำตอบด้วนครับ เพราะผมก็เล่นผ่าน nas หรือผ่านวงแลน ก็กลัวจะเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ แล้วต้องเปลี่ยงเสียงไปมาอย่างนั้นเชียวหรือครับ [โขก]ถ้าขนาดนี้ไม่น่าจะสะดวกนะครับ

ออฟไลน์ hack3rb43

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 08:04:06 pm »

รอคำตอบด้วนครับ เพราะผมก็เล่นผ่าน nas หรือผ่านวงแลน ก็กลัวจะเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ แล้วต้องเปลี่ยงเสียงไปมาอย่างนั้นเชียวหรือครับ [โขก]ถ้าขนาดนี้ไม่น่าจะสะดวกนะครับ
จิงครับ โครตไม่สะกวด แค่จะเล่นเพลง mp3 ธรรมดา ต้องไปแก้เสียงที จะกลับมาดูหนังต้องแก้อีกที ลำบาก