ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอถามพี่ๆผู้เชี่ยวชาญครับ  (อ่าน 1358 ครั้ง)

ออฟไลน์ addas13

• *
ผมขอถามพี่ๆผู้เชี่ยวชาญครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 03:19:54 pm »
คือผมอยากรู้ว่าเครื่องเล่นบลูเรย์นี่จำเป็นต้องรองรับระบบเสียง หรือว่าระบบเสียงจะต้องผ่านพวก AVR ถึงจะรองรับครับ พอดีผมมีเครื่องบลูเรย์เก่าอยู่แล้ว แต่มีระบบเสียงใหม่ๆมาเช่น Dolby Atmos ครับ ผมรบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ มือใหม่จริงๆ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ผมขอถามพี่ๆผู้เชี่ยวชาญครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 02:10:12 pm »
โดยปกติแผ่น BLURAY นั้นจะบันทึกระบบเสียง DOLBY และ DTS   ซึ่งหาก AVR รองรับก็จะถอดรหัสเสียงได้เต็มรูปแบบ โดยส่งสัญญาณดิบแบบ DIGITAL เข้าไปถอดรหัสใน AVR   ในกรณีแม้เครืองเล่น BLURAY รุ่นเก่าแต่ AVR รองรับ DOLBY ATMOS ก็สามารถถอดรหัสครับ