หน้า: [1]

panasonic 42a410t กับรีวิวบ้านๆ กับรูปประกอบ

• Gone
  • Flat TV member
  • *
  • ดูรายละเอียด อีเมล์
panasonic 42a410t กับรีวิวบ้านๆ กับรูปประกอบ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:03:29 pm »

ด้วยความลังเลอยู่นานกับทีวีราคาประมาณหมื่นกว่าบาท ซึ่งตัวเลือกมีมากเหลือเกิน  ช็อค เห็นหลายๆท่านก็แนะนำตัวอื่นที่ดูสเปคและภาพจะดูดีกว่า พอไปยืนดูจริงๆ ....เออ ..มันก็ดีกว่าจริงๆแฮะ ทั้ง ซัม แอล ที่สเปคจะดูดีกว่ามาก แต่ ไม่เอาเกาหลี (กลัวหมดประกันปุ๊บพังปั๊บ ไม่คุ้มราคา)555+ แหละด้วยความคิดแหกคอกว่า ตั้งราคามาขนาดนี้ สเปคแค่นี้ มันต้องมีอะไรดีมั่งซิน่า อย่างน้อยก็มีดูซัก 3ปี แหละจอใหญ่กว่าสองนิ้ว เชิด บวกกับสีมันหวานๆดี เขาเปิดบอลให้ดูก็ภาพเคลื่อนไหวเนียนตาใช้ได้  ตอนซื้อเราก็เอาแฟลชไดร์ไปลอง เอา mv HD ปลอมๆไปลอง(โหลดจากยูทูป) แหม่ะ เป็นวุ้นมาเชียว  ช็อค แต่ก็เอาวะ ลองไปปรับเอาเองได้ เพราะเชื่อว่าบางทีตอนโชว์กับตอนใช้มันก็ไม่ได้เหมือนกันเสมอไปหรอก ยี่ห้อขนาดนี้ น่าจะมีอะไรซ่อนอยู่อีก ไม่สวยก็ไม่น่าจะขี้เหร่น่า เพราะตอนซื้อจอแก้ว น้อง TCl เปิดโชว์นี่อย่างสวย พอใช้จริง...ก็สวยมั้ง... แทง ก็เลยได้มา...  งง
....
.....หลังจากได้มาแบกกลับด้วยแท็กซี่ น้ำหนักรวมกล่อง 10กิโลนิดๆ ยกคนเดียวสบายๆ กลับมาถึงก็แกะกล่องเลย เห็นขาตั้งกับคู่มือ อ่านดู ลองประกอบ ง่ายกว่าที่คิดแฮะ งานดูสวยแหละ แล้วก็ดูจอมันใหญ่ดีนะ (ใหญ่กว่าจอแก้วที่ใช้ละกันฟะ)  เท่ห์ เสียบสายอากาศ ดิจิตอลทีวีเปลี่ยนช่องเร็วดีนะ 3-5วิเอง แต่คิดว่าไม่ถึง 5วิ ผมเสียบแต่สายอากาศนะ เส้นละ79บาท แล้วก็พาดไว้ เสาอากาศไม่มี  ร้องไห้ แต่ผมอยู่หอชั้น 5  โย่ว อิอิ..
  • Gone
  • *
อันนี้รูปจากดิจิตอลทีวี HD
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:11:39 pm »

ถ่ายด้วยโทรศัพท์ xperia zr คือพยายามถ่ายให้ดีสุดได้เท่านี้แล 555+
  • Gone
  • *
การ์ตูนเล่นจากแฟลซไดร์
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:15:53 pm »

ไม่ใช่ไฟล์ HD นะครับ น่าจะดีกว่า SD นิดหน่อย โหลดมาดู ดูดีๆจะมีรอยหยัก  [โขกโต๊ะ] 
  • Gone
  • *
ไฟล์หนัง 1280 *720
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:20:37 pm »

ลืมบอกว่าตอนดูใช้ backlight ประมาณ20 สีประมาณ 45 ความคมประมาณ 30 เพราะมันช่วยลบโมเสกได้เยอะเลย และมันสบายตาครับ
  • Gone
  • *
อันนี้จากแผ่น DVD จากเครื่องเล่นจากDVD ของพานา
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 03:42:04 pm »

เอาแค่ตัวอย่างรูปมาให้ทุกท่านดูเฉยๆครับ แต่ส่วนตัวผมก็ว่ามันคุ้มราคาอยู่นะ สำหรับคนไม่ใช้อะไรมาก เน้นทนๆ ประกันนานๆ ใหญ่กว่านิดนึง ....เดี๋ยวว่าจะหาบลูเรย์มาลอง ว่าเป็นยังไงมั่ง หาตังแป๊บ  ปาดเหงื่อ แสงรั่วน่ะเหรอ เท่าที่เห็นจากในรูปแหละครับ ปิดไฟถ่าย แต่ที่สังเกตุมาก็ไม่เห็นเลยนะ หรือเพราะใช้ค่า backlight ต่ำหว่า  งง งง ไม่รุ้ 555+   
สรุปข้อดีคือ ปรับให้ดีได้อีก(หรือว่าผมชอบแบบนี้หว่า มืดๆ เบลอๆ  ช็อค )จากที่โชว์ในห้าง วัสดุดูดีเลยแหละ คาดว่าน่าจะทนทาน เพราะกล้าประกันซะ ได้จอใหญ่กว่ายี่ห้ออื่นอีก 2-3 นิ้วในรุ่นระดับเดียวกัน ภาพสีหวานๆดี ภาพจากทีวี sd คุณภาพใช้ได้ การเปลี่ยนช่องดิจิตอลรวดเร็วใช้ได้ ลืมบอก มี HDMI 2ช่อง คอมโพเนนท์ 1ช่อง ช่อง AV สายเหลืองใช้ช่องคอมโพเน้นท์ได้เลย มีอยู่อันนึงให้เสียบ ข้อเสียเหรอ สเปคทำอะไรไม่ค่อยได้มากนอกจากเป็นทีวีจริงๆ .ส่วนภาพยังไม่มีตัวอื่นให้ลองเล่นเปรียบเทียบ แต่ส่วนตัวก็ว่ามันใช้ได้นะ  คิคิ..ขอจบการรีวิวบ้านๆแบบตาถั่วๆไว้แค่นี้นะครับ ถ้ามีอะไรเจอมากกว่านี้จะมาเล่าขานให้ฟัง มีข้อแนะนำบอกเล่าแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ  โย่ว
Re: panasonic 42a410t กับรีวิวบ้านๆ กับรูปประกอบ
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 04:37:20 pm »

เท่ห์ เท่ห์ เท่ห์
Re: panasonic 42a410t กับรีวิวบ้านๆ กับรูปประกอบ
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:19:22 am »

Yes Yes Yes แจ่มแมว!
  • Gone
  • *
กลับมาเพิ่มเติมครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 03:30:33 pm »

เมื่อวันหยุดเสาร์อาทิตย์ว่าง ก็เลยนำExternal HDD 1TB ไปลองเล่นด้วย เสียบเข้าเครื่องก็มีให้เลือกว่าจะเล่นเป็นไฟล์เพลง ภาพ หรือ ภาพเคลื่อนไหว ถ้าเราเข้าอันใดอันหนึ่งไป จะดูไฟล์แบบอื่นไม่ได้นะครับ จะต้องออกมาเลือกใหม่ หลังจากเข้าไปแล้วจะเลือกเป็นมุมมองโฟล์เดอร์ก็ได้ ก็ลองเข้าไปดูภาพถ่าย รู้สึกว่า มันสวยไปไหม สีออกธรรมชาติ จืดๆ แต่ก็สวยไปอีกแบบ แล้วก็ลองเข้าไฟล์เพลงดู ปรากฏว่า มันแสดงภาษาไทยแฮะ ซึ่งชุดโฮมpanaที่ใช้ไม่ขึ้นชื่อเพลงภาษาไทยเลย

แต่พอเข้าไปเล่นเพลงกลับไม่แสดงชื่อเพลงภาษาไทย(ก็ ok แสดงก่อนเล่นก็ยังดี)  เห็นเพลงแล้วรู้อายุกันเลยทีเดียวนะฮะ ช็อค
..หลายๆท่านอยากรู้ว่าลำโพงเสียงเป็นยังไง....ตอนเปิดเครืองแรกซื้อ...ทำไมเสียงมันบี้แบนอย่างงี้ แถมเบาอีกตะหาก ..อ้อ..ลืมเร่งวอลุ่ม โขกกำแพง แต่ก็ยังแบนอยู่ดีแหละ ก็เลยเข้าไปปรับไปมา ก็ดีขึ้นหน่อย หลังจากนั้น2-3วัน เสียงดีขึ้นครับ ชัดเจน โทนเสียงกลางเด่น ไปทางคมชัดไม่บี้แบนเหมือนตอนแรกแล้ว เสียงดังพอตัวเลย ตอนนี้เปิดเสียงเต็มที่ก็ไม่เคยเกิน 30
  • Gone
  • *
การเล่นไฟล์ต่างๆ
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 03:46:15 pm »

หลังจากลองดูรูป และฟังเพลงแล้ว ก็มาลองเล่นไฟล์วีดีโอกันมั่ง ไฟล์วีดีโอที่มีในฮาร์ดดิสทุกไฟล์เล่นหมดครับ ยกเว้น .ISO นะ(ถ้าเล่นได้ก็เกินไปล่ะ) ที่น่าแปลกในคือ ไฟล์นามสกุล .DAT ที่ลากดิบๆออกมาจากvcd กลับเล่นได้หน้าตาเฉย  งง แต่ก็ดีแฮะ  รัก

ตัวอย่างไฟล์ .DAT นะครับ ความคมชัดระดับ vcd  คิคิ ที่แปลกใจอีกคือ มันชัดกว่าที่คิดแฮะ ไม่น่าเชื่อว่า ระดับ vcd เปิดกับจอ fhd แล้วยังดูโอเคเลยล่ะ (อันนี้เร่งความคมชัดไปที่ 50ครับ...)
ว่าแล้วก็เดาชื่อเพลงกันหน่อยดีกว่า   งง  เชิด ปาดเหงื่อ
อันนี้แถมครับ วันนั้นลืมเอาภาพจากทีวี sd มาให้ดู จากกล่อง sunbox

• Gone
  • *
ภาพจากบลูเรย์ และสรุปครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 04:43:37 pm »

และหลังจากลองนู่นนี่นั่นแล้ว ยังขาดอีกอย่างคือ BD ก็เลยกำตังอันน้อยนิดไปสอย panasonic BD81มาตัวนึง พอถึงก็จัดการต่อเครื่องต่อสาย เข้าทีวี จากทีวีเข้า ARC ชุดโฮม ตอนนี้ทั้งชุด 3ชิ้น pana เอาตังไปเจ้าเดียวเลย  โขกกำแพง จากนี้ก็ได้เวลาลองแล้วเอาแผ่น DVD เปิดก่อนเลย ...ภาพมันดีกว่าต่อจากชุดโฮมDVDแฮะ เปิดเพลงฟัง เสียงก็ดีกว่านะ..(หรือคิดไปเอง)แต่นิดหน่อย แต่ที่ผิดคาดคือ เอา external HDD ต่อ ไฟล์รูปที่อยู่ลึกเข้าไปอีกโฟล์เดอร์นึง มันไม่อ่านซะงั้น แถมไฟล์ .DAT ก็ไม่เล่น มองไม่เห็นเลยเหอะ ร้องไห้ สรุปทีวีอ่านดีกว่า???.... งง สงสัยต้องกลับไปอ่านคู่มือใหม่ ..แต่..ช่างมันเหอะ ดูจากทีวีโดยตรงอยู่แล้ว แล้วที่งงกว่าก็คือ เปิดฟังเพลงอยู่จาก บลูเรย์ เราก็อยากประหยัดไฟ ปิดทีวีให้ไฟสแตนบายไว้ ก็น่าจะฟังได้นะ กดปิดรีโมตทีวีปุ๊บ ทั้งสามเครื่องปิดหมดเลยครับ จากรีโมตตัวเดียว ..ต้องฟังจากชุดโฮมโดยตรงซินะ.. เชิด ...หลังจากลองเสร็จก็ไปหาแผ่นบลูเรย์มาดู ถามคนขายว่าติดcinaviaไหม รู้แหละว่าติด แต่ถามดู คนขายบอกไม่ติดครับอย่างชัดเจน โกหกลูกค้านะเนี่ย...เอามาเปิดดู ภาพก็ได้อย่างที่เห็นครับ mode cinema จริงๆสว่างกว่านี้นะ

เปิดไปได้20กว่านาที ก็โดนบล็อกเสียงครับ พร้อมแจ้งเตือน ของpana ภาพไม่เป็นไร ถ้าจะดูต่อก็ต้องดูเงียบๆ หรือเปลี่ยนเป็นภาษาไทย
..แต่ที่เจ็บใจกว่าคือ ท้ายแผ่น มันขึ้นเวบให้โหลดด้วย  เศร้า โหลดมาไรท์ขายให้เราอีกตะหาก มิน่าซับเซิบภาษามันไม่ครบเลย ของเถื่อนทำใจครับ ไว้ราคาของแท้ลงอีกหน่อยจะอุดหนุนของแท้นะ  ปลื้ม
สรุปว่าภาพสวยกว่าที่คิดครับ สวยกว่าทีวีที่ร้านเปิดโชว์ ..อวดซะเลย..แต่ว่ามีดำจมบ้างนิดหน่อย ซึ่งเป็นโหมดสำเร็จรูป ไม่รู้ว่าปรับเองจะดีขึ้นไหม ปรับทีวีเป็น 24เฟรม มีเงานิดๆ หนังไม่ได้มีฉากเคลื่อนไหวเร็วมากด้วย ดูจนจบ ไม่รู้สึกปวดตาแต่อย่างใดครับ
สรุปท้ายจริงๆแล้ว....จากเครื่องนี้ที่ได้เป็นเจ้าของเอง ภาพออกแนวกลางๆครับถึงเข้ม หวานนิดๆ ดูได้ทั่วไป สีไม่ได้มีแนวโดดเด่นเหมือนพี่โต หรือซัม  ออฟชั่นไม่เยอะแต่มีความเสถียรและคุณภาพดีทีเดียว โฆษณาและการโชว์ในห้างไม่โดดเด่น แต่ใช้จริงแล้วพอใจครับ (ปรับเอง) ราคานี้เทียบกับคุณภาพของภาพ เสียง ภาพเคลื่อนไหว ประกัน ความทนทาน(ที่ต้องรอดู..แต่มีประกันยาว  เท่ห์ ) ความเสถียรของออฟชั่นและเครื่อง สู้ยี่ห้ออื่นได้ครับ แต่ออฟชั่น ยังสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ น้อยกว่าเขาไปหน่อย แล้วแต่การตัดสินใจเลือกของทุกท่านเลยครับ มากบอกเป็นข้อมูล  เท่ห์...จบจริงๆแล้วจ้า...โม้มากไปน้ำเยอะหน่อย ขออภัยด้วยคร้าบบบ  ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 04:46:16 pm โดย Gone »
  • jumjum
  • *
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 01:39:37 pm »

ยินดีด้วยกับLED TV เครื่องใหม่นะครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยครับ Yes
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 07:11:20 pm »

รีวิวอีกเรื่อยๆเลยครับ คอยตามอ่านอยู่  รัก
  • Gone
  • *
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 03:57:40 pm »

ขอบคุณทุกคนที่แวะมาอ่าน มาเยี่ยมชมนะครับ มีข้อติติงแย้งได้ไม่ว่ากัน  เท่ห์คือจริงๆก็อยากจะเขียนรีวิวต่อครับ แต่ ทีวีเครื่องนี้มันหมดซะแล้ว ความรู้ผมก็คงหมดแค่นี้แหละ  ร้องไห้  มีมาบอกอีกนิดคือ ลด backlight เหลือซัก 20-30 ภาพจะดูได้เนียนตาจริงๆ ไม่ปวดตาด้วย เมื่อคืนนั่งดูบอล ช่อง 7อยู่ จนจบ ก็ไม่รู้สึกว่าภาพเคลื่อนไหวจะแย่แต่อย่างใด ...มีดูการ์ตูนแล้วฉากแพนภาพ มีไหลปื้ดๆ แล้วก็กระตุกช่วงกลางของซีนครับ  [โขกโต๊ะ] ไม่รู้เป็นที่แผ่นหรือทีวี สงสัยทีวีแหละ   เขย่า  เปล่า
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 05:10:54 pm »

ผมว่าท่าน Gone รีวิวตรงๆ จริงใจดีครับ ปลื้ม
  • phurid
  • *
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:13:00 pm »

เท่ห์
  • Napatpat82
  • LCD TV member
  • **
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:15:57 pm »

ภาพโอเคเลยครับ
  • Chacha66
  • LCD TV member
  • **
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 02:09:58 am »

ขอบคุณค่ะ ปลื้ม
  • phurid
  • *
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 05:46:14 am »

โย่ว
หน้า: [1]