ผู้เขียน หัวข้อ: รบหาคู่ให้หน่อยครับ มี bose 301V แล้วอยากหาแอมป์มาฟังเพลงครับ+คาราโอเกะนิดหน่อย  (อ่าน 11282 ครั้ง)

ออฟไลน์ honda4760

• Flat TV member
  • *
คือผมมี bose 301V แล้วอยากหาแอมป์มาฟังเพลงครับ(เน้นฟังเพลงอย่างเดียวครับ) ช่วยแนะนำด้วยครับ งบ 15000-20000 ครับ
และผมกำลังคันครับอยากอัพ avr จาก onkyo 717 เป็น YAMAHA RX-A2030 หรือ onkyo 3010ดีครับ ลำโพงที่ใช้ A7 A6 A3 ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oatfunk

• *

• *
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบมีNADยี่เดียวหรอครับที่แมทกับbose

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
อยากได้ Bose 301V เหมือนกัน
*เขาว่า Bose ใช้อะไรขับ มันก็เป็น Bose
วางยังไง มันก็เป็น Bose
นั่งฟังตรงไหน มันก็เป็น Bose
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ phoo-music

ใช้ a7 ฟังเพลงดีกว่าครับ
karaok ใช้ 301

ิbose ถ้าฟังจริงจังแบบ audiophile มันจะสู้ a7 a3 ไม่ได้นะครับ เพราะ มันมีมุมกระจายเสียง กระทบผนัง ให้ได้ยินกันหลายตำเเหน่ง โฟกัส มันจะไม่ชัด เสียงมันจะไม่เนียนเท่า a7
แต่ถ้าฟังเเบบ เรื่อยๆ ชิลล์ๆ เดินไปเดินมา ก้อน่าใช้ครับ

karaok หา power mix มาใช้กับ 301 ครับ ของจีนดีๆ เดี๋ยวนี้มีเยอะไปเเพง 6-7พัน ก้อใช้ได้แล้วครับ ทำไมต้อง mix เพราะช่องเสียบ ไมค์เเบบ xlr เสียงไมค์จะดีกว่า เเบบ trs เยอะครับ ใน พวก karaok amp ครับ

งบหมื่น หา per+power มือ2 มาใช้กับ a7 สำหรับฟังเพลง ดีกว่าครับ เห็น rotel อยู่ในงบ เเต่ต้องรอจังหวะคนปล่อยหน่อยครับ เเล้ว สาย อีกครับ

เล่นเครื่องสียง ถ้าเล่นจริงๆ ไม่มีวันจบ ครับ ค่อยๆเก็บไป อย่ารีบ

Atmos กำลังจะมา รอเเป๊บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 06:56:56 am โดย phoo-music »

• *
พอดีวันนี้ได้NAD356BEE มาลองต่อกับBOSE​301V เทียบกับA7อย่างที่คุณphoo-music เสียงA7ฟังดูเนียนกว่าจริงๆครับ  pre+power  rotel รบกวนแนะนำรุ่นด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

พอดีวันนี้ได้NAD356BEE มาลองต่อกับBOSE​301V เทียบกับA7อย่างที่คุณphoo-music เสียงA7ฟังดูเนียนกว่าจริงๆครับ  pre+power  rotel รบกวนแนะนำรุ่นด้วยครับ ขอบคุณครับ

-BOSE จะให้เสียง Virtual Stereo ครับทำให้เสียงจะเพี้ยนไปบ้าง แต่ข้อดีคือวางยังไงก็ได้ นั่งตรงไหนก็ได้ จะให้เสียงที่คล้ายกันมาก ส่วนมากนิยมเอามาร้องคาราโอเกะ หรือติดตั้งตามร้านอาหารเพื่อเปิดเพลงคลอเบาๆ  ทำให้ลูกค้านั่งโต๊ะไหน ก็ฟังเพลงได้เพราะๆเหมือนกัน

-ถ้าฟังเพลงเพรียวๆ เพราะๆ ผมว่า Polk ดีกว่าครับ

*ผมยังไม่มีทั้งคู่ มีแค่ กำลังสะสมอยู่ครับ อยากได้ทั้งคู่เหมือนกัน เพราะผมชอบร้องคาราโอเกะ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

a7 ถ้า กำลังpower ไม่ถึง เบสมี คราง เบลอ บวม (ที่เเนะนำ rotel เพราะ ซื้อง่ายขายคล่อง เเละเสียงใช้ได้เลย) หรือเอาที่มียี่ห้อหน่อย ไม่ใช่ยี่ห้อใหม่ๆของเมกา เเต่ผลิดที่จีน เสียงมันจะบางกรอบ  หา power มาอย่างเดียวก่อนครับ สัก 100 wattขึ้น ยึ่งเยอะ ยิ่งดี ครับ

• *
รบกวนระบุรุ่นได้ไหมครับ จะได้หาคู่ได้ไวครับ

รบกวนระบุรุ่นได้ไหมครับ จะได้หาคู่ได้ไวครับ

PMไปเเล้วครับ

• *
ได้รับ pm แล้วครับ ขอบคุณครับ
อยากถามเพิ่มนิดนึงครับ ตอนนี้กำลังลังเล ผมได้ Nad 365bee มาแล้ว กำลังจะหาลำโพง PSB B6 มาฟังเพลง หรือผมจะไม่เอา PSB B6 แต่ไปเอาพาวเวอร์แอมป์ แล้วใช้ polk A7 เหมือนเดิม รบกวนด้วยครับ

ิb6 กับ a7  ต่างกันเยอะครับ
ถ้าเป็นผม เลือก a7+power อย่างไม่ต้องคิดเลยครับ(ถ้าไม่เกี่ยวกับขนาดห้องนะครับ)

ืnad รุ่นเก่า ต้องคนชอบจริงๆครับ เสียงมันเรียบๆ โฟกัสไม่ค่อยช้ด มันเป็น musiclover มากกว่า audiopile

• *
ห้องผม 3.50ม. * 5.50 ม. ครับ

ห้องผม 3.50ม. * 5.50 ม. ครับ

ห้องได้เลยครับ หาฟองน้ำหนาๆ ซับ มุมหน่อย

• *
     audiophile = music lovers ที่พิถีพิถันการเซทอัพ เอาใจใส่ ครับ...

ออฟไลน์ SanDer

เอ่อ ไม่ทราบว่า ตอนนึ้ system ออกมาเป็นแบบไหนแล้วครับ
ตอนแรกเห็นจะหาคู่ให้ Bose
แต่ดูเหมือนจะกลายเป็น หาคู่ให้ A7 แทน
แล้วชุดดูหนัง ชุดฟังเพลง ชุดร้องเกะ นี่ จะรวมหรือจะแยกกันครับ
บอกหน่อยได้ไหม

• *
   นั้นนะสิครับ... ไปถึงไหนละ อยากทราบเหมือนกัน... จาก 301 ถึง a7.... ต่อไปคง watt and puppy กระมังครับ..

• *
   ที่สำคัญ.... จข/กท ต้องการแนวเสียงแบบไหนครับ.. ไม่มีใครถาม..