ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 551594 ครั้ง)

ออฟไลน์ t_gone

• *
น่าจะต่อผิด ดูคู่มือ หรือ setup

ออฟไลน์ norseress

• *
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่าไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงสักเท่าไหร่ แต่ผมเป็นคนที่ชอบดูหนังมาก เลยไปซื้อชุดเล็กมา X520BT+JBL510AS โดยรวมคือชอบคับแต่มันขัดตรงที่ว่า ลำโพงมันเล็กไปหน่อย เลยคิดที่จะเปลี่ยน ให้ดูสวยๆหน่อย อยากให้เพื่อนเพื่อนๆแนะนำ หน่อยคับว่า แบบไหนดีและเหมาะกับการดูหนัง รบกวนหน่อยนะคับ อีกอย่างอ่านมาคร่าวๆมีเรื่องของสาย ที่นำมาต่อด้วย รบกวนแนะนำเรื่องสายด้วยครับ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2016, 09:01:32 am โดย norseress »

ออฟไลน์ piposeo8

• *

ออฟไลน์ toommenk

• LCD TV member
  • **
รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
ตั้งแต่ใช้ Denon มาเพิ่งเคยเจออาการครับ
เปิดเครื่อง  กดรีโมท แล้วไม่ถึง 5 วินาที ก็กลับไปไฟ สแตนบาย กระพริบๆ ตลอดเปิดไม่ได้สักทีครับ เป็นทุกครั้ง
ถอดสายลำโพงออกหมดแล้วก็ยังเป็น ไม่ทราบว่าใครรู้ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ของผมรุ่น 1311 ซื้อมาจากงานโฮมโปรตั้งแต่ปี2556
เพิ่งมีอาการวันนี้เองครับ(7-2-60)เปิดติดแล้วตัดขึ้นไฟกระพริบสีแดงตรงปุ่มพาวเวอร์
ลองถอดสายออกท้งหมดแล้วลองเปิดเครื่องก็ไม่หายครับ ก่อนหน้านี้ก็มีอาการเสียงดังปอกแปกๆออกลำโพงคู่หน้า
แต่ดังทีละข้าง สลับกันบางทีดังข้างขวาบางทีก็ดังข้างซ้าย แต่ไม่เคยดังออกลำโพงเซ็นเตอร์และเซอร์ราวด์เลย
แก้ไม่หายตอนแรกคิดว่าเป็นที่ระบบไฟ ก็เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่จนหลังหลังดังแรงมากจนแอมป์ตัดการทำงาน
แล้วล่าสุดก็เป็นเกิดอาการดังข้างต้นแหละครับเปิดติดแล้วดับเลย
..ไม่ทราบว่าพี่ bluersy หาวิธีแก้ไขได้มั้ย หรือว่าส่งซ่อมแล้วเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Melancia

• Flat TV member
  • *
1. Denon X520BT เห็นออกมานานแล้ว จะออกรุ่นใหม่เร็วๆ นี้ไหมครับ

2. รุ่นนี้ไม่มี HDMI ARC ถ้าต่อแบบ Optical ออกมาจาก TV มันจะส่งเสียง DTS-TrueHD มาไงอะครับ

กำลัง ลังเลว่าจะจัด BTW-X2 อยู่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ผมได้ avr denon 1709 รุ่นเก่ามา ต่อเสียง 7.1 แต่พอเปิดหนัง เสียงไม่ออก **แต่ผมกดเทสเสียง เสียงออก ลำโพงคู่หน้ากับcenter คู่หลังกับ serround ไม่ออก แต่พอเปิดหนังเข้าโหมดไหนก็เสียงไม่ออก ผมอยากทราบว่าตกลงเครื่องมันเสีย หรือว่าผมต่อผิด  [ร้องไห้] [ร้องไห้]
แสดงว่าเครื่องถอดระหัสไม่ได้ เป็นที่หนังไม่ใช่ 7.1 ครับ
การตั้งค่าให้ตั้งระบบเซอร์ราวนด์ ไปที่ Direct  เครื่องจะทำการถอดระหัสให้เอง ตามต้นฉบับ เราจะรู้ว่า เป็น 5.1 7.1 หรือไม่ ถ้าไม่จะเป็น stereo

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
1. Denon X520BT เห็นออกมานานแล้ว จะออกรุ่นใหม่เร็วๆ นี้ไหมครับ

2. รุ่นนี้ไม่มี HDMI ARC ถ้าต่อแบบ Optical ออกมาจาก TV มันจะส่งเสียง DTS-TrueHD มาไงอะครับ

กำลัง ลังเลว่าจะจัด BTW-X2 อยู่ครับ ขอบคุณครับ
DTS-TrueHD จะออกช่อง HDMI เท่านั้นครับ
http://group.wunjun.com/wwwhs7etd/11382

ออฟไลน์ Melancia

• *
สรุป ไปจัด Denon BTW-X6 มาครับ

ต้องเปลี่ยนสายไหมอะครับ ยี้ห้ออะไรดี

ออฟไลน์ somchaiyai

• *
ขอบคุณครับ แอบมาเก็บข้อมูลครับ  [คิคิ]

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
มือใหม่หัดเล่นครับ ตอนนี้พึ่งมีเป็นของตนเองชุดแรก denon avr x1300 + ลำโพง JBL ชุด stage tour และ venue รบกวนแนะนำการติดตั้งลำโพงหน่อยครับ
เงื่อนไขคือ โดนขนาดห้อง 3x4 และตำแหน่งวางลำโพงบังคับ   

คำถามคือ
1. พี่ๆ เพื่อนๆ จะวาง subwoofer ไว้ตรงไหนดีครับ ระหว่าง มุมห้อง หรือ ข้างคู่หน้าด้านซ้าย เพราะทางด้านขวาข้างทีวี ผมเป็นประตูที่มีคนผ่านเข้าออก
2. ถ้าลำโพงถูกกำหนดตำแหน่งการวางชัดเจน ขยับไปไหนไม่ได้อีกนี่เพราะเรื่องของสภาพห้องบังคับ เรามีวิธีการ set up ผ่านทางแอมป์ เพื่อให้ลำโพง+ AVR สามารถทำงานได้เต็มที่มากขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ yos109

• *
นานๆเข้ามาดูทีคิดจะหาความรู็เพิ่ม แต่ดูแล้วสาวก DENON คงจะน้อยลงเต็มที [โขก]

ออฟไลน์ kong2002

• *
ขอถามหน่อยครับเหล่าสาวก DENON ว่า รุ่นนี้ยังน่าใช้เปล่า DENON ACV-A1XV
เป็นขอพี่ ตอนนี้เครื่องทีปัญหาคือ ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 30 นาที ถึงใช้ได้
พี่เลยไปถอยตัวใหม่มา แล้วเครื่องนี้จะยกให้ผม เลยถามว่า น่าสนใจเปล่า ขอบคุณครับ