ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 552424 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit17

• Edge LED TV member
ไม่ทราบว่ามีใครใช้เดนอนกับ ลำโพงpolk  บ้างมั้ยครับ พอดีผมเล็ง x510 bt  จะใช้คู่กับpolk rm6750  ไม่ทราบ ว่าพอไปด้วยกันได้มั้ย

ออฟไลน์ Katnas

• Flat TV member
  • *
สวัสดีค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ มือใหม่สุดๆ
เพิ่งซื้อ Denon x510bt + ลำโพง Denon Sys 5.1 มาใหม่
เพราะลองฟังในห้างแล้วชอบเสียงรุ่นนี้ที่สุดในงบเท่านี้
แต่ว่าพอซื้อมาแล้ว ต่อลำโพงเสร็จ ทำตามเมนูหน้าจอเสียบไมค์ให้มันตั้งค่าอัตโนมัติเรียบร้อยแล้ว
แต่รู้สึกเวลาดูหนังเสียงมันแห้งๆ ไปหน่อย ส่วนตอนฟังเพลงเสียงมันป๊องแป๊งมากเลยค่ะ
ไม่เหมือนตัวโชว์ที่พนักงานเปิดให้ฟังเลยสักนิด
ควรต้องปรับอะไรยังไงบ้างคะ หรือรอมันเบิร์นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เข้าที่เอง
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
 [งง]

มารายงานสถานการณ์ว่าตอนนี้เป็นยังไง
ไม่ค่อยมีเวลาได้ใช้งานและปรับแต่งเพราะมีเวลาเล่นแค่เสาร์-อาทิตย์
ไม่ได้ทำอะไรมากนะคะ เปลี่ยนสายลำโพงคู่หน้าใหม่ เส้นเมตรละ 80 บาท
ขยับตำแหน่งลำโพงให้ห่างกันมากขึ้น ย้ายที่วางซับ ปรับค่า crossover เป็น 150
แล้วก็ใช้งานไปเรื่อยๆ
ตอนนี้เสียงเป็นผู้เป็นคนแล้วค่ะ ค่อยยังชั่ว
ตอนแรกๆ งี้เสียดายตังค์มาก
บทเรียนคือว่าเป็นมือใหม่ต้องใจเย็นๆ
ขอบคุณคำแนะนำของทุกท่านมากนะคะ ทั้งที่หน้าบอร์ดและหลังไมค์
เป็นชุมชนที่น่ารักจริงๆ ค่ะ
 [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 02:00:42 pm โดย Katnas »

ออฟไลน์ sodaaaaa

• *
พอดีมีโปร denon avr-x510bt + jbl510bk ราคาอยู่ 19900 กับ ชุด denon avr-x510bt+denon sys 5.1 ราคา 16900 สองชุดนี้โอเคไหมและคุ้มไหมครับ ซุ่มเสียงพอได้ไหมกับห้อง 4x6 เสียงไปแนวทางไหนครับ ชุดไหนน่าเล่นกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2015, 05:17:53 pm โดย sodaaaaa »

มีใครใช้ denon กับ polk rm 6750 บ้างมั้ยครับกำลังตัดสินใจจะซื้อรุ่น x510 bt  ไม่ทราบว่าพอได้มั้ยแต่คู่หน้าจะเปลี่ยนเอา A3 (มีอยู่แล้ว) ใช้แทน เพื่อนๆคิดว่ายังไงดีครับหรือใช้ชุด sat. ของ rm6750 ดีอยู่แล้ว เลือกไม่ถูก ดูหนัง/ฟังเพลงพอๆกันครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ credit1

• *
ตอนนี้ใช้รุ่นเก๋ากึก avr1801 อยู่มาร่วม 10 ปีแล้ว ชอบเสียงมาก แต่มันไม่มี Dts HD เลยอยากจะเปลี่ยน  เห็นเวลานี้มีคนมาลงขาย AVR -x2000   
ราคา 17,000.- บาท  ประกัน 15 เดือน ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ เป็นของตกรุ่นราคาเลยลงมาเยอะจากใหม่ๆราคาประมาณ 30,000.- บาท

ออฟไลน์ phoo-music

เพิ่งได้มายังไม่ได้ลองอะไรมาก

ออฟไลน์ sakura009

• *
สวัสดีครับ พอดีเพิ่งถอยdenon x2000มาแล้วอยู่อยู่ Fontสองข้างดังไม่เท่ากันใครเคยเจอบ้างครับ

ออฟไลน์ barber000777

สวัสดีครับ พอดีเพิ่งถอยdenon x2000มาแล้วอยู่อยู่ Fontสองข้างดังไม่เท่ากันใครเคยเจอบ้างครับ

ดังต่างกันมากไหมครับ

ตั้งค่าความดังของ frontซ้ายและขวา  เท่ากันแล้วใช่ไหม  นั่งตรงกลางใช่ไหม

บางครั้งเป็นที่สภาพห้องด้วย  ของผม ใช้เครื่องมือวัดความดัง  ซ้ายขวาต่างกัน +1

[นอน]

ออฟไลน์ credit1

• *
ผมก็เพิ่งถอย x2000 มา เหมือนกัน  แต่ไม่เจอปัญหา
ตั้งค่าลำโพงเอง หรือใช้ odyssey ครับ

• *
เสียงดังต่างกันมากคับ ถ้าเปิดค่อยเสียงไม่ออกเลยคับ

• *
ใช้odช่วยคับ แล้วไม่ทราบว่าใช้สายลำโพงของอะไรกันคับ

มาร่วมเป็นสาวก  denon  ด้วยคนใช้รุ่น  X-1100W  ครับยังงงเรื่องการใช้งานอยู่  แต่เสียงถูกใจมากครับ   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ STi

มา celebrate ตัว 1912 ครับ อยู่กินกันมาครบหนึ่งปีครับ เป็นตัวเดียวที่อยู่ด้วยกันได้ตลอดรอดฝั่ง  [ปลื่ม]  มันอาจไม่ดีที่สุดเมื่อเทียบกับหลายๆตัว(ทั้งใหญ่ เล็ก หลากหลายยี่ห้อ) มีงอแงบ้าง (ไมใช่อุปกรณ์ แต่เป็นพวกเฟิร์มแวร์) แต่ก้อมีดีเพียงพอสำหรับการใช้งานประจำวัน  ดูหนังบ้าง ให้ลูกดูการ์ตูนบ้าง เดี๋ยวกลายเป็นว่าเอามาฟังเพลงจาก Internet Radio เสียงก้อไม่ได้ขี้เหร่อะไร [yes]

ออฟไลน์ busy911

• *
สวัสดีครับ น้องใหม่นะครับวานผู้รู้ช่วยสั่งช่วยสอนหน่อยครับ พอดีว่าจะถอยตัวนี้DENON AVR-X1100 + JBL Cinema 610 ในราคาสองหมื่นกว่าบาท จะคุ้มมั้ยครับ

ออฟไลน์ kenkung555

• *
ตอนนี้ผมมี Denon 1713 + JBL cinema 300 อยู่ ถ้าผมจะถอย JBL studio 130 กับ JBL studio 120 มาจะดีมั้ยครับ อยากได้ตัวหน้าใหม่อ่ะครับ

สวัสดีครับ น้องใหม่นะครับวานผู้รู้ช่วยสั่งช่วยสอนหน่อยครับ พอดีว่าจะถอยตัวนี้DENON AVR-X1100 + JBL Cinema 610 ในราคาสองหมื่นกว่าบาท จะคุ้มมั้ยครับ

ถอยเลยครับมาเป็นสาวกเดนอน กัน ผมก็เพิ่งถอยรุ่น x1100w มาเหมือนกันแต่ลำโพงผมใช้กับชุด polk  rm6750 ครับ

ออฟไลน์ viewfoto

• *
ขอเข้า Denon Club ด้วยคนนะครับ มือใหม่จริงๆ ผมใช้ AVR-X2100w ชุดลำโพงคู่หน้า JBL Studio 180 Center Studio 120 และคู่หลัง Studio 130 Sub 140P
อยากจะขอสอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่าหน่อยครับ
- Speaker Config : Front ผมเลือกเป็น Large , Center = Large , Surround = Small , Sub = Yes ผมตั้งค่าถูกหรือเปล่าครับ
- Crossover : Speaker Selection เลือกเป็น All ,All = 80 Hz ควรเปลี่ยนค่าหรือไม่
- Bass ผมควรจะเลือกแบบไหนครับ LFE หรือ LFE+Main ครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ art7421

• *
สอบถามทีคับผมจัดdenon1100คู่กับลำโพงcinema610มาใหม่มีปัญหาคือสายสั้น [เศร้า]ผมว่าจะไปซื้อสายใหม่ว่าจะไปซื้อที่บ้านหม้อมีร้านไหนนะนะบ้างคับเอาราคาไม่แรงนะคับเพราะเพิ่งจะเล่นคับขอบคุณคับ [เท่ห์]