ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel และ Accessories ต่างๆ  (อ่าน 396079 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
608 ไม่แน่ใจครับ เห็นใน thaidvd  ของพี่หรือเปล่าครับ อิอิ
เห็นพี่บอกแบบนี่ก็สบายใจเรื่องเสียงแน่นห้อง สงสัยต้องเก็บเงินเพิ่มอีกนิสจัด 609 ดีกว่าครับ

onkyo ผมเพิ่งเห็นว่าสายไฟเขา build in มาให้ เปลี่ยนสายไม่ได้นี่ครับ แบบนี้อดอัพเกรทเลย ^^"

ไม่ต้องกลัวเรื่องเปลี่ยนสายครับ เค้าเจาะท้ายโมกันกันเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ 9S

• Edge LED TV member
RTi A3 Home Theater System
Perfect for mid-sized rooms
http://www.polkaudio.com/homeaudio/rtia/systems.php

5.1 Surround Sound System includes two RTi A3 (fronts**), two FXi A4 (surrounds**),
one CSi A4 (center) and one DSW PRO 400 (powered subwoofer).

ชุดนี้เลยครับ ที่คิดไว้  [ปลื่ม]

แต่ surround FXi A4 ไม่เห็นมีขายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 10:05:26 pm โดย 9S »
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ XTA

ใช้ rti a1 แทนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member

ตรงห้อง Living Room 3.25m.X 3.65m. กะจัดชุด HT สักชุดครับ รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ
มีจอ Philips 40PFL5605, Dune max อยู่ครับ

เดิมทีเคยดู Yamaha 471 กับ Bose xs 5.1 ไว้เป็นชุดลำโพง Satellite คิดไปคิดมา ค่อยๆ ซื้อทีละชิ้นมาเล่นดีกว่า   [หื่น]

กะว่าจะเก็บเงินจัดชุดนี้มาเล่นก่อนครับ ดูหนัง 70 / เพลง 30
A/V    HARMAN KARDON : AVR-260 หรือ  TX-NR509 หรือ Yamaha 471 (ใจเอนไปทาง onkyo นิดๆ)
Font : Polk audio RTi A3 + ขาตั้ง

เหตุผลที่เลือก: ผมลองดูจากขนาดห้องแล้วถ้าใช้ลำโพงตั้งพื้นมันจะดูอึดอัดไปครับ เลยมองตัวเล็กลงมาหน่อย

Frequency Response:
Polk audio RTi A3 = 40Hz-27KHz, 89dB
Klipsch RB-41 II = 85Hz - 24KHz, 91dB

- คือผมยังอ่านค่าลำโพงต่างๆ ไม่ค่อยเป็นแต่มีพี่ท่านนึงบอกว่าค่า response ของ RB-41 II น้อยไปให้ลองไปดู RTi A3 ดู
   ราคา พอๆ กัน เท่าที่ดู RTi A3 สเปกดีกว่า ตอบสนองย่านความถี่ได้เยอะกว่า เลยไม่แน่ใจว่าลำโพงที่เลือกจะแมทกับ AVR หรือเปล่าครับ

ได้ยินมาอีกว่า ถ้า AVR กำลังขับน้อยให้ใช้ลำโพงความไวสูงหน่อย สัก 91, 92 dB  อันนี้ถูกไหมครับ

- ส่วนต่อไปน่าจะซื้อ sub มาทำ 2.1 ก่อน  หรือ ซื้อลำโพง surround ก่อนดีครับ

ขอบคุณครับ

ตรงห้อง Living Room 3.25m.X 3.65m. กะจัดชุด HT สักชุดครับ รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ
มีจอ Philips 40PFL5605, Dune max อยู่ครับ

เดิมทีเคยดู Yamaha 471 กับ Bose xs 5.1 ไว้เป็นชุดลำโพง Satellite คิดไปคิดมา ค่อยๆ ซื้อทีละชิ้นมาเล่นดีกว่า   [หื่น]

กะว่าจะเก็บเงินจัดชุดนี้มาเล่นก่อนครับ ดูหนัง 70 / เพลง 30
A/V    HARMAN KARDON : AVR-260 หรือ  TX-NR509 หรือ Yamaha 471 (ใจเอนไปทาง onkyo นิดๆ)
Font : Polk audio RTi A3 + ขาตั้ง

เหตุผลที่เลือก: ผมลองดูจากขนาดห้องแล้วถ้าใช้ลำโพงตั้งพื้นมันจะดูอึดอัดไปครับ เลยมองตัวเล็กลงมาหน่อย

Frequency Response:
Polk audio RTi A3 = 40Hz-27KHz, 89dB
Klipsch RB-41 II = 85Hz - 24KHz, 91dB

- คือผมยังอ่านค่าลำโพงต่างๆ ไม่ค่อยเป็นแต่มีพี่ท่านนึงบอกว่าค่า response ของ RB-41 II น้อยไปให้ลองไปดู RTi A3 ดู
   ราคา พอๆ กัน เท่าที่ดู RTi A3 สเปกดีกว่า ตอบสนองย่านความถี่ได้เยอะกว่า เลยไม่แน่ใจว่าลำโพงที่เลือกจะแมทกับ AVR หรือเปล่าครับ

ได้ยินมาอีกว่า ถ้า AVR กำลังขับน้อยให้ใช้ลำโพงความไวสูงหน่อย สัก 91, 92 dB  อันนี้ถูกไหมครับ

- ส่วนต่อไปน่าจะซื้อ sub มาทำ 2.1 ก่อน  หรือ ซื้อลำโพง surround ก่อนดีครับ

ขอบคุณครับ

หวัดดีคร้าบบ.. ท่าน 9s ห้องไม่เล็กหรอกครับ ใกล้เคียงห้องผมเลย ผมว่าจัด avr รุ่นกลางๆได้เลยครับ ยังงัยเปิดเบารายละเอียดยังอยู่นะครับ แต่ก็ดูงบเป็นหลักด้วยนะครับ กระจายๆงบให้เหมาะนะครับ ผมเคยจัดลำโพงรุ่นใหญ่ๆ กะเอาเสียงดี แต่งบหมดไปได้ avr เล็ก ซวยเลยขับไม่ค่อยได้ก็จำใจฟังจนเก็บเงินได้ถึงไปเอารุ่นที่กลางๆมาขับ คือง่ายๆจัดให้เหมาะแล้วเข้ากันมันจะลงตัวมากเลยเรื่องดูหนังเนี้ย :)

ถ้าตามแบบผมนะครับ

1 เลือก avr ก่อนว่าชอบเสียงแนวไหนไปลองให้หมดตัวที่เราชอบอะครับ เอารุ่นที่พอๆงบเรานะครับ

2 ได้ avr แล้วมาต่อที่ลำโพงที่จะเข้ากับมันอะครับ ยกตัวอย่าง ผมไปจบที่ denon ( เบสหนักนุ่มลึก แหลมสด เสียงกลางออกกลางสูง ) ผมก็เลยต้องหาลำโพงที่เบสพอสมควร แต่เอากลางออกสดๆจะได้เข้ากะ avr เสียงแหลมปิดๆหน่อยจะได้แสดงได้เต็มที่ ตอนนั่น ไปจบที่ boston cr97 ตั้งพื้นครับ(ตอนนี้ b&wเท่านั่น อิอิ) แล้วคราวนี้พยามหาลำโพงตัวอื่นให้เข้า set ให้ได้ยิ่งรุ่นเดียวกันยิ่งดีครับแต่ถ้าหาไม่ได้ให้เอายี่ห้อเดียวกันมันจะได้แนวเสียงไม่ต่างกันมากครับ ส่วน sub ก็ลองฟังเลยครับตามกระแสก็ได้เพราะ sub เด็ดๆมีไม่กี่ยี่ห้อครับ จัดตามงบ ( ผมจบที่ jamo 300 ไม่แพงแต่ ฟังเพลงดี ดูหนังดี หายากครับ ส่วนมากจะได้หนังไม่ได้เพลง เจอตัวนี้ถูกใจถูกเงิน )

อะไรประมาณนี้อะครับ  สายลำโพง(จัดตามที่เราชอบครับ ถ้าเสียงขาดเบสก็หาสายให้เบส ถ้าเสียงขาด รายละเอียดก็หาสายรายละเอียดเยอะหน่อยครับ)  สายac กรอง ฟิวส์  ก็ว่ากันตอนท้ายๆได้ครับ เอาไว้งบมีเหลือค่อยหามาเล่นไม่ถูกใจก็ ขาย หา มือสอง พวกสาย ฟิวส์ พวกนี้ไม่ช้ำครับ จะได้ประสบการด้วยอิอิ :)

ปล ลำโพงค่าความไวสูง ขับง่ายครับ  แล้วถ้า sub กับ เซอร์ราว  ผมว่า ถ้าเลือกก่อนเอา เซอร์ราวครับ คู่หน้าพอให้เสียงเบสไปก่อนได้ครับ แต่ก็ต้องรีบ จัด sub นะครับ ม่าน 9s ว่างงบเท่าไรครับอยากช่วยแนะนำ แต่ยังงัยท่านต้องไปลองฟังนะคร้าบบ ส่วน ปลั๊ก  Hubbell  ตัวนี้เลยครับ 500 บาท ok เลยนะครับ แต่ปลั๊กท่านมี 2 สายแบบกลมงั้นไปเอาหัวต่อมาแปลงก็พอแล้วครับ :)

608 ไม่แน่ใจครับ เห็นใน thaidvd  ของพี่หรือเปล่าครับ อิอิ
เห็นพี่บอกแบบนี่ก็สบายใจเรื่องเสียงแน่นห้อง สงสัยต้องเก็บเงินเพิ่มอีกนิสจัด 609 ดีกว่าครับ

onkyo ผมเพิ่งเห็นว่าสายไฟเขา build in มาให้ เปลี่ยนสายไม่ได้นี่ครับ แบบนี้อดอัพเกรทเลย ^^"

ไม่ต้องกลัวเรื่องเปลี่ยนสายครับ เค้าเจาะท้ายโมกันกันเลยครับ อิอิ

ใช่คร้าบ แต่ไม่ค่อยแนะนำให้ทำเองนะครับไปที่ร้านรับโมท้ายดีก่า เพราะ เราเจาะไม่สวยแน่ๆ อิอิ เอาสวยบื่อแล้วขายง่ายหน่อย โมท้ายประมาณ 1000 นะครับไม่รวมค่าท้ายนะคร้าบบ :)

ท่านๆชอบ polk กันเหรอครับ ผมไม่ค่อยได้ฟัง polk เลยคร้าบสงสัยต้องไปหาฟังบ้างล่ะ จะได้มาโม้ถูก อิอิเคยฟังนานมากแล้ว จำแนวเสียงไม่ได้เลย :)

ถามหน่อยครับท่านๆได้เล่นหูฟังบ้างปะครับ  วันนี้ผมไปซื้อหูฟังให้เพื่อน (เพื่อนอยู่ใต้ไม่สะดวก) ได้ของ bose ae2 พระเจ้าตอนนั่งพิมอยู้เนี้ยปา ไป 4 ชมแล้วยังไม่ได้ถอดออกจากหูเลย เยี่ยมมากๆลำโพงคู่ไม่เกิน 5-6 หมื่นยังกินไม่ลงเลยครับ งง เลยดีมากๆ สงสัยมีโครงการเสียงเงินแน่ๆเลย ใครไม่เคยเล่นอยากให้ลองไปฟังนะครับ เห็นว่าตัวที่ผมไปซื้อมามันยังเป็นรุ่นเล็กๆด้วยโอ้พระเจ้าไม่อยากนึกถึงรุ่นใหญ่ๆเลย :)

ออฟไลน์ 9S

ขอบคุณครับพี่ audio พอเห็นแนวทางการเลือกซื้อมาบ้างแล้วครับ
อย่างแรก เลือก AVR ให้ได้ก่อน พอเคยได้ฟัง onkyo, yamaha มาบ้างแล้ว
เดี๋ยวไปลองหา denon ฟังดูบ้างครับ

หูฟังเคยซื้อมาใช้กับ ipod nano นานมากแล้วครับ ^^
skull candy ตอนนั้น in-ear สองพันกว่าบาท พอใช้

เสียงแน่นดีครับ แต่เสียงแคบไม่กว้างเท่าไหร่
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ XTA

ได้ฟังแบบนี้สงสัยต้องลองไปฟัง denon บ้างแล้วครับ อิอิ

ขอบคุณครับพี่ audio พอเห็นแนวทางการเลือกซื้อมาบ้างแล้วครับ
อย่างแรก เลือก AVR ให้ได้ก่อน พอเคยได้ฟัง onkyo, yamaha มาบ้างแล้ว
เดี๋ยวไปลองหา denon ฟังดูบ้างครับ

หูฟังเคยซื้อมาใช้กับ ipod nano นานมากแล้วครับ ^^
skull candy ตอนนั้น in-ear สองพันกว่าบาท พอใช้

เสียงแน่นดีครับ แต่เสียงแคบไม่กว้างเท่าไหร่

แต่ตัวที่เพื่อนฝากผมซื้อ (bose ae2)  เสียงกว้างมากเลยอะครับ ยังกะฟังลำโพงคู่หน้าเลย เสียงดีมากๆ แต่ตอนนี้ไม่อยู่แล้วส่งให้เพื่อนไปตอนกลางวันแล้ว คิดถึงสำเนียงมันเลย ไม่น่ามา ล่อผมเลย สงสัยต้องศึกษาหูฟังดีๆมาใช้สักอันแล้วละครับ :)

ได้ฟังแบบนี้สงสัยต้องลองไปฟัง denon บ้างแล้วครับ อิอิ

:)  ฟังแล้วระวัง เปลื่ยนเป็นแบบนี้นะครับ

Panasonic TH-P42X10T
Egreat S2
Pioneer DV-610AV-S
MARANTZ CD67SE
DENON XX11
Front QUAD 11L
Center Polk Audio CSi A4
Subwoofer Onkyo SKW20

แล้วจะหาว่าไม่เตือน (ฟังเพลงแนว rock ที่ท่านชอบใช้ได้เลยนะครับ หนักใกล้ๆ haman แต่มีรายละเอียดมากกว่าอะท่าน) :)

ออฟไลน์ XTA

:)  ฟังแล้วระวัง เปลื่ยนเป็นแบบนี้นะครับ

Egreat S2
DENON XX11

แล้วจะหาว่าไม่เตือน (ฟังเพลงแนว rock ที่ท่านชอบใช้ได้เลยนะครับ หนักใกล้ๆ haman แต่มีรายละเอียดมากกว่าอะท่าน) :)

rock ผมไม่ค่อยฟังครับส่วนมากจะออกไปทาง jazz classic ครับ เสียงร้องหวานๆ เสียงสีไวโอลีน เปียโน อะไรแบบนี้มากกว่าครับ อิอิ แต่ต้องไปฟังแน่ครับกับ denon ครับ อิอิ

ออฟไลน์ XTA

อ้อ ท่าน audio ครับ ผมไปถามให้แล้วนะครับเรื่องสายไฟ เครื่องไม่หมดประกันนะครับ แต่ถ้าสายไฟเสียมีแค่ค่าสายไฟครับ ส่วนโมท้ายนี้ทำยากครับเพราะสายไฟมันมี Socket ต่อกับ noise filter ครับ
ได้เห็น ST30 ในระยะประชิด ดำได้ใจจริงๆ Panel ซีรีย์ 30 ทุกรุ่นใช้ Panel made in japan ด้วยครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 07:51:19 pm โดย xta »

ออฟไลน์ 9S

:)  ฟังแล้วระวัง เปลื่ยนเป็นแบบนี้นะครับ

Egreat S2
DENON XX11

555+ จัดชุดให้เสร็จสับเลย

วันนี้ลองศึกษา DENON ดู AVR-1912 น่าสนใจมากครับ เลยมาเทียบรุ่นเก่าอย่าง 1911

- ที่เห็นๆ

1911 Hdmi in 4 + out 1, 1912 Hdmi in 6 + out 1
1911 not RJ45 port  (Function เกี่ยวกับ internet เยอะมากใน 1912)
1911, 1912 Bi-amp  เหมือนกัน  (พี่ audio เคยลองต่อแบบ bi-amp ดูหรือยังครับ เสียงดีต่างจากเดิมเยอะไหมครับ ? น่าสนใจมาก)
1911 เปลี่ยนสาย AC ได้  1912 ไม่ได้

1911 @24,999.00
1912 @27,000.00

เมื่อกี๊เช็คราคาในเว็บตอนนี้ไม่ต่างกันมาเท่าไหร่  1912 น่าสนกว่าแบบนี้

ส่วนข้อมูลอื่นยังเทียบไม่หมดเยอะเหมือนกันครับ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 10:14:19 pm โดย 9S »

ออฟไลน์ XTA

^
^
^
ผมตอบให้ข้อนึงการต่อ bi-amp เสียงดีกว่าแน่นอนครับเพราะใช้ amp 2 ตัวขับลำโพงแยก low high ครับ

ออฟไลน์ 9S

^
^
^
ผมตอบให้ข้อนึงการต่อ bi-amp เสียงดีกว่าแน่นอนครับเพราะใช้ amp 2 ตัวขับลำโพงแยก low high ครับ

ขอบคุณครับพี่ xta

เห็น Polk RTi A3 ต่อ bi-amp ได้ด้วยเลยน่าสนฟีเจอร์นี้ครับ

ผมดู onkyo 609 จะเป็นมีแต่ zone 2  ที่อ่านดู zone 2 จะแยก volume เฉพาะ zone
zone 2 หลักๆ เอาไว้ใช้งานแบบไหนครับ ในเมื่อรุ่นนี้ก็มี surround back สำหรับ 7.1 อยู่แล้วครับ

(เพิ่มพอดีไป searh มาเจอแล้วครับ Zone2 Lineout : คิดว่าน่าจะมีวัตถุประสงค์เดียวกัน คือสามารถต่อลำโพงได้สองชุด โดยชุดที่สอง ต่อสายลำโพงออกไปฟังในพื้นที่อื่นที่ไม่ใช่พื้นที่หลัก เช่น พื้นที่หลักเป็นห้องฟังหรือห้องนอน เป็นโซนที่หนึ่ง   แล้วตั้งลำโพงอีกคู่ในห้องครัว ห้องรับแขก ฯลฯ เป็นห้องที่สอง   หรืออีกตัวอย่างก็คือในคลีนิค วางลำโพงคู่แรกในห้องรับลูกค้า และวางลำโพงคู่ที่สองในห้องทำงานของแพทย์)

609 ทำ bi-amp ได้เหมือนกันครับ
- Bi-Amping Capability for FL/FR with SBL/SBR

เท่าที่ดู AVR ที่เป็น 7.1 จะสามารถทำ Bi-Amp ได้เกือบหมดเลยนะครับ โดยจับ SBL/SBR มาทำ
และก็จะต้องยอมเสียไป 2 channel เพื่อทำ Bi-Amp ทำให้ฟังได้แค่ 5.1 โดย font เป็น Bi-Amp

[หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 10:38:51 pm โดย 9S »

อ้อ ท่าน audio ครับ ผมไปถามให้แล้วนะครับเรื่องสายไฟ เครื่องไม่หมดประกันนะครับ แต่ถ้าสายไฟเสียมีแค่ค่าสายไฟครับ ส่วนโมท้ายนี้ทำยากครับเพราะสายไฟมันมี Socket ต่อกับ noise filter ครับ
ได้เห็น ST30 ในระยะประชิด ดำได้ใจจริงๆ Panel ซีรีย์ 30 ทุกรุ่นใช้ Panel made in japan ด้วยครับ อิอิ

ขอบคุณมากๆครับท่าน xta  :D

ส่วนสายไฟผมตัดแต่หัวไปแล้วครับแต่ไอ้ท้ายเนี้ยผมถอดมาดูมันเป็นแบบที่ท่านว่าเลย เป็น socket ครับผมเลยไม่กล้ายุ่ง อิอิ  ส่วน st30 ผมว่าผม ok มากเลยดีมากๆแล้วสำหรับผม :)  แต่วันก่อนที่ไปปิยะนัสมาผมขึ้นไป powerbuy มีว่างติดกันเลยระหว่าง vt กะ st นั่งดูอยู่ 5 นาที กะ pc ไอ้เจ้า vt สีไม่สดแต่ให้สีสมจริงมากๆ นวลตามากๆ แต่เจ้า st สีมันสดแต่ไม่นุ่มตาเท่าแต่สดในทางที่ไม่ธรรมชาติอะครับสรุปเลยว่า ถ้าตั้งเทีนย vt ดีกว่าเลยครับ แต่ถ้าตั้งที่บ้านไม่มีเทียบ st ก็สุดๆแย้ว 55+

มาคุยเรื่อง tv ในห้องนี้เลยอิอิ เพราะห้อง tv ไม่ค่อยกล้าคุยกลัว คนทางนั่นแรงๆกันเยอะ เหอๆ  ท่านยังโดนเลยนิ :)

1911, 1912 Bi-amp  เหมือนกัน  (พี่ audio เคยลองต่อแบบ bi-amp ดูหรือยังครับ เสียงดีต่างจากเดิมเยอะไหมครับ ? น่าสนใจมาก)
^
^
คร้าบ ท่าน 9s ผมตอนนี้ (2311) ใช้bi-amp อะครับ เสียงดีกว่ามากๆเลยครับใครฟังไม่ออกมานั่งฟังยังฟังออกเลยครับแหลมมันจะไม่อั้นเลยแหลมทอดยาวๆเลยครับสรุปเลยว่าใช้ bi-amp มันจะเปิดเสียงได้มากกว่าเก่าเกิน 30% แน่นอนครับแค่เปลื่อง หัวrca มากกว่าเดิม อิอิ ใช้ให้ SBL/SBR เป็นตัวปล่อยเสียงอะครับแต่ต้องไปปรับให้ avr เป็น bi-amp นะครับไม่ใช่ไป set 7.1 แล้วเอาสายไปเสียบที่ SBL/SBR นะครับอย่าเข้าใจผิดกันนะครับถ้าทำแบบนั่นมันจะกลายเป็นเสียง เซอร์ราวแทนนะครับ ต้องปรับเป็น โหมด bi-amp สะก่อนนะครับ SBL/SBR มันจะกลายเป็น bi-amp แทน เซอร์ราวนะคร้าบบบ :)

เท่าที่ดู AVR ที่เป็น 7.1 จะสามารถทำ Bi-Amp ได้เกือบหมดเลยนะครับ โดยจับ SBL/SBR มาทำ
และก็จะต้องยอมเสียไป 2 channel เพื่อทำ Bi-Amp ทำให้ฟังได้แค่ 5.1 โดย font เป็น Bi-Amp
^
^
^
ถูกต้องนะคร้าบบท่าน 9s เข้าใจถูกเลยคร้าบบ แต่ผมว่า 100 ละ 80 up ทุกวันนี้ใช้แค่ 5.1 ครับนอกจากพวกที่ทำห้องเลยแบบนั่นเค้าใช้ 7.1 -9.2 แน่ๆคร้าบบ:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 07:03:59 pm โดย audio »

ออฟไลน์ 9S

ขอบคุณมากๆครับท่าน xta  :D

ส่วนสายไฟผมตัดแต่หัวไปแล้วครับแต่ไอ้ท้ายเนี้ยผมถอดมาดูมันเป็นแบบที่ท่านว่าเลย เป็น socket ครับผมเลยไม่กล้ายุ่ง อิอิ  ส่วน st30 ผมว่าผม ok มากเลยดีมากๆแล้วสำหรับผม :)  แต่วันก่อนที่ไปปิยะนัสมาผมขึ้นไป powerbuy มีว่างติดกันเลยระหว่าง vt กะ st นั่งดูอยู่ 5 นาที กะ pc ไอ้เจ้า vt สีไม่สดแต่ให้สีสมจริงมากๆ นวลตามากๆ แต่เจ้า st สีมันสดแต่ไม่นุ่มตาเท่าแต่สดในทางที่ไม่ธรรมชาติอะครับสรุปเลยว่า ถ้าตั้งเทีนย vt ดีกว่าเลยครับ แต่ถ้าตั้งที่บ้านไม่มีเทียบ st ก็สุดๆแย้ว 55+

มาคุยเรื่อง tv ในห้องนี้เลยอิอิ เพราะห้อง tv ไม่ค่อยกล้าคุยกลัว คนทางนั่นแรงๆกันเยอะ เหอๆ  ท่านยังโดนเลยนิ :)

VT ดำสนิท สีเข้มสวยดีครับ ผมยังชอบเลย แต่ไม่ชอบราคา หุหุ

ออฟไลน์ 9S

2311 ไม่สนใจอัพเป็น 2312 หรอครับพี่ audio  [คิคิ]

ตอนนี้สำหรับผม เหลือไปลองฟังอย่างเดียวแล้ว  609, 1912  คงไม่หนีสองตัวนี้แล้วครับ อยากใช้ Bi-Amp หุหุ