ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel และ Accessories ต่างๆ  (อ่าน 396133 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
เป็น dac ของ oppo 95 ครับ ว่าแต่ท่านใช้ moon อยู่แล้วทำไมจะเอา 95 ไปฟังแทนครับ moon น่าจะดีกว่านะในความคิดผม

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
ภาค analog เป็นของ rotel รึเปล่าท่าน xta เห็นเค้าว่างั้นนะครับผมยังไม่เคยศึกษาเลยตัวเนี้ย พอดีอ่านหนังสือเล่นเก่าของ hi fi คุณไมตรี เค้าบอกว่าเทียบกะ cd ตัวละเป็นแสน ผมเลยโอ้พระเจ้าขนาดนั่นเลยเหรอ เลยอยากลองขึ้นมาสะงั้นครับ :)

moon ผมตอนนี้มีปัญหามากมายท่าน 3 วันดี 4 วันไข้ เอาไปซ้อมมาแล้วกลับมาก็เสียอีก อายุยังไม่ถึง6 เดือนเลย ซ้อมแล้ว 2 ครั้งตอนนี้ก็เสียอยุ่ไปซ้อมที่ 3 อาทิด เซ็งมาก กะว่าจะขายทิ้งอะครับ แต่เสียงดีมัยบอกเลยว่าสุดยอดครับ แต่ผมชอบ 740 มันหวานกว่านะครับ ตอนนี้สับสนไปหมด ต้องไปลองเจ้า 95 ก่อนผมว่านะถึงจะ หยุดสับสน 555+  ส่วน moon พี่ผมเค้าขอซื้อต่อไว้แล้วครับ แค่บอกว่าขายเค้ามาเอาทันที (แต่กดราคาผมน่าดูเชียว) เนี้ยผมถึงจะเอาเงินไปซื้อ95นะครับแล้วเก็บ 740c ไว้ใช้  แต่ส่วนตัวผมก้ว่า moon น่าจะฟังดีกว่า 95 นะครับท่าน แต่เค้าบอกว่า 95 เทียบกะ cd ตัวเป็นแสนเลยสนใจลองนะครับ มีหลายกระแสมาก เอามา mo ได้อีกเยอะด้วย :)

ปล ถ้า moon ผมไม่มีปัญหากวนใจนะครับ ผมคงไม่คิดโปรเจค 95 แน่ๆ 55+ ซื้อ 93 มาดูหนังก็ok แย้ว :)

ออฟไลน์ XTA

ไม่แน่ใจนะครับว่าเป็นของ rotel ออกแบบให้รึเปล่าแต่มันคือแผ่น PCB ที่คว่ำอยู่ข้างบนอะครับ

ตอนนี้โปรเจ็คผม CPS-8หรือไม่ก็ power bridge8---->AVR---->Oppo 93 อิอิ ถึงตอนนั้นน่าจะมีตัวแทน 93 ออกมาแล้ว------->Subwoofer
 หรือผมควรซื้ออะไรก่อนแนะนำทีครับ

ท่าน หาข้อมูลให้ที่นะครับว่า dac ของ 95 มันใช่ rotel รึเปล่า (ภาค anlog นะครับ ) ถ้าไม่ใช่ ผมม้วนเสื่อครับ เพราะตอนนี้อยากจะยุบ เครื่องเล่นทั้งหมดนะครับมันเยอะแน่นไม่สวยครับเอาโล่งๆง่ายๆครับ ได้ 95 มาผมก็จะขายออกให้หมดที่ไม่จำเป็นนะครับ ( bd ss , vivo, cdplayer ) :)

ส่วน แนะนำท่าน xtz นะ ถ้าเป็นผมผมว่าท่าน จัด avr ใหม่ก่อนดีกว่าครับ เอาเสียง hd มาเล่นก่อน เสียง hd มันชัดเจนคมดังดีกว่ามากนะครับ :)

avr---------> power 8 -------> sub------->oppo93  ครับ

ออฟไลน์ XTA

DAC ไม่น่าจะของ Rotel นะครับ เห็นทาง OPPO ใช้ชิพของ ESS นะครับ

http://oppodigital.com/blu-ray-bdp-95/blu-ray-BDP-95-Features.aspx

ออฟไลน์ Promchanok

• Edge LED TV member
นอกเรื่อง ไม่ไหวแล้ว บ้านจะปลิว ไต้ฝุ่นเข้าโตเกียวเต็มๆ ตอนนี้ความเร็วลม 100 กม/ชม  [เศร้า]

ออฟไลน์ XTA

นอกเรื่อง ไม่ไหวแล้ว บ้านจะปลิว ไต้ฝุ่นเข้าโตเกียวเต็มๆ ตอนนี้ความเร็วลม 100 กม/ชม  [เศร้า]

โห! ท่านเอาใจช่วยครับ ระวังตัวด้วยนะครับ เป็นห่วงครับ ช่วงนี้ญี่ปุ่นโดนภัยธรรมชาติเล่นงานบ่อยจริงๆ  [ร้องไห้]

โห! ท่านเอาใจช่วยครับ ระวังตัวด้วยนะครับ เป็นห่วงครับ ช่วงนี้ญี่ปุ่นโดนภัยธรรมชาติเล่นงานบ่อยจริงๆ  [ร้องไห้]

หนีพายุมาเท่ียวเกาหลีส่ีวันครับ

หนีพายุมาเท่ียวเกาหลีส่ีวันครับ

ท่าน อยู่ที่ japan ยาวๆเลยหรือท่าน หรือว่าไปๆกลับๆ อิจฉาจัง ผมมีโอกาสได้ไปฟรีๆหลายครั้งมากๆ แต่ไม่ไปสักครั้งเพราะไม่ชอบนั่งเครื่อง (กลัวความสูงมากๆ)
นั่งได้แต่ ภายในประเทศ  ที่บ้านก็เพิ่งกลับมาเมื่อคืนไปเที่ยวเกาหลีมา เห็นว่าอากาศดี ยังงัยคนต่างถิ่นไกลบ้านก็ระวังตัวด้วยครับ :)

ออฟไลน์ fun__fun

• LCD TV member
  • **
ขอแอบมาถามคำถามบ้านๆ หน่อยนะครับ (ไม่รู้เรื่องไรลย)

พอดูอยากเล่น 2.1 กะเค้านะคับ เพราะอยู่คอนโด จัด 5.1 ไปก็เท่านั้นครับ  ขี้เกียจเดินสายมันยุ่งยากมาก ตอนนี้ห้องก็รกพอตัวแล้ว
เลยอยากรู้นะครับว่า ควรจะทำยังไงก่อนดี  หรือพอจะมีชุดไหนแนะนำได้บ้างครับ
เรื่องงบยังคิดๆไว้ที่ 2-3 หมื่นครับ (แพงกว่าทีวีที่ซื้ออีก)

อยากได้ลำโพงคู่หน้าดีๆ ซักชุด   ไม่แน่ใจว่าต้องมี AVR หรือป่าว แต่ใจลึก ก็อยากเผื่อไว้เล่น 5.1 ได้ในอนาคต
เพราะแพลนจะทำห้อง (รื้อ+ตกแต่งใหม่) ที่อยู่นี่ใหม่ตอนปลายปีครับ แล้วค่อยไปจัดหนัก

[หื่น]
Sharp 40LE820M
Egreat R1-II

งบครับ

ขอแอบมาถามคำถามบ้านๆ หน่อยนะครับ (ไม่รู้เรื่องไรลย)

พอดูอยากเล่น 2.1 กะเค้านะคับ เพราะอยู่คอนโด จัด 5.1 ไปก็เท่านั้นครับ  ขี้เกียจเดินสายมันยุ่งยากมาก ตอนนี้ห้องก็รกพอตัวแล้ว
เลยอยากรู้นะครับว่า ควรจะทำยังไงก่อนดี  หรือพอจะมีชุดไหนแนะนำได้บ้างครับ
เรื่องงบยังคิดๆไว้ที่ 2-3 หมื่นครับ (แพงกว่าทีวีที่ซื้ออีก)

อยากได้ลำโพงคู่หน้าดีๆ ซักชุด   ไม่แน่ใจว่าต้องมี AVR หรือป่าว แต่ใจลึก ก็อยากเผื่อไว้เล่น 5.1 ได้ในอนาคต
เพราะแพลนจะทำห้อง (รื้อ+ตกแต่งใหม่) ที่อยู่นี่ใหม่ตอนปลายปีครับ แล้วค่อยไปจัดหนัก

[หื่น]

ผมว่า จัด 2.1 ไม่ต้องแพงขนาดนั่นหรอกครับ แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ผมว่าเล่น 2 ch ดีกว่าครับ ได้ฟังเพลงดีๆด้วย ส่วน 2.1 ลองไปสอบถามหรือโพส ถามที่ เวป .com สิครับที่นั่นคนเล่น 2.1 เยอะมากแต่ส่วนมากเล่นกะ com นะครับ แต่ 2.1 ดีๆก็จะต้องแนะนำเป็น bose ครับราคา 2-3 หมื่น แนะนำหามือสองได้เลยครับอยู่ในงบครับผม :)

ลองดูเจ้านี้ครับเค้าเซียน bose มาครับ  http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=68639  เค้าเล่น bose เป็นอาชีพเลยคนนี้ :)

ออฟไลน์ fun__fun

• LCD TV member
  • **

[หื่น]

ผมว่า จัด 2.1 ไม่ต้องแพงขนาดนั่นหรอกครับ แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ผมว่าเล่น 2 ch ดีกว่าครับ ได้ฟังเพลงดีๆด้วย ส่วน 2.1 ลองไปสอบถามหรือโพส ถามที่ เวป .com สิครับที่นั่นคนเล่น 2.1 เยอะมากแต่ส่วนมากเล่นกะ com นะครับ แต่ 2.1 ดีๆก็จะต้องแนะนำเป็น bose ครับราคา 2-3 หมื่น แนะนำหามือสองได้เลยครับอยู่ในงบครับผม :)

ลองดูเจ้านี้ครับเค้าเซียน bose มาครับ  http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=68639  เค้าเล่น bose เป็นอาชีพเลยคนนี้ :)

ขอบคุณท่าน Audio คับ
ถ้าเล่น 2ch มันต้องเริ่มต้นไงหรอครับ แล้วจะต่อลำโพงเข้ากับตัวไหน (อ่านบอร์ดเครื่องเสียงดังๆ มัน advance ไป มันตึบเลย)
แล้วมือสองนี่ดูกันไงหรอครับ

งบซัก 2-3 หมื่นจัดได้ประมาณไหนครับ  ที่เผื่อไว้นี่ถ้าจำเป็นต้องซื้อ AVR จะได้เอามาต่อเป็น 5.1 ได้ภายหลังนะครับ
Sharp 40LE820M
Egreat R1-II

เอาเครื่องในของ oppo BDP-95 มายั่วกิเลส ท่าน audio อิอิ

ภาค อนาล็อค

หม้อแปลง rotel

ทั้งเครื่อง แน่นมาก อิอิ

จัดเต็มคร้าบบท่าน xta ผมเพิ่งกลับถึงบ้านวันนี้ไม่ได้ไปบ้านพ่อแม่ (โดดไปฟัง 95 แล้วต่อด้วย น้ำเมาพอสมควร ) ไม่ไหวจะเคลียต้องรีบมา โพส ตอนยังไม่หมดกลิ่นเสียงของ 95   :)

ผมไปปิยะนัส พาราไดซ์ มาครับเมื่อตอน 6 โมงกว่าๆ ไปลอง 95 ว่าฟังเพลงดีมัย สรุปเลยแล้วกัน   95 ฟังเพลง 2 ch ไม่ดีเท่ากับ cd player  แม่แต่น้อยครับ ไม่แม้แต่จะเทียบเลยย  ผมลองระหว่าง 95 กับ cambit 640c   แค่ 640c  oppo 95 ก็ไม่สามารถที่จะสู้ได้เลยครับ อย่าหวังว่าจะไปสู้ cd ระดับ เกิน 20k ขึ้นไปครับหมดรูปจริงๆ อันนี้ผมลองแค่ภาค 2 ch นะครับส่วนเรื่อง ดูหนัง ผมบอกได้คำเดียวว่าภาพของ 95 เทพครับ เทพมากมาย เสียงดูหนังก็ดีครับเทพอีก แต่เอามาฟังเพลงยังสู้ cd ไม่ได้เลย ผมจะสรุปเลยว่า...

95 เสียงฟังเพลง จะออกโปร่งก้อง คล้าย avr yamaha เสียงโอบล้อมดีแต่แห้งบรรยากาศไม่ใช่ 2 ch รายละเอียดดีแต่แห้งไป มวลเสียงไม่ชัดใหญ่นักร้องเหมือนอยู่ไกลๆเวทีกว้างๆโฟกัสเสียงไม่เด่นมาก สรุปไม่ซีเรียสเรื่องฟังเพลง 2 ch คุ้มครับคุ้มมากแต่ถ้าซีเรียสื จบข่าวครับท่าน :)

ปล ผมลองทั้ง rca และ blance แต่ cdplayer ผมใช้แค่ rca ครับ (95 ยังสู้ไม่ได้เลยคนละอารมในการฟังเพลงเลยครับ)  แตถ้าคิดในเรื่องคุ้มค่าได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง ok เลยคร้าบบท่านๆๆ :)

ออฟไลน์ XTA

ผมว่านะ Digital กับ อนาล็อค มันอยู่ด้วยกันไม่ได้จริงๆ 2Ch มันคือนาล็อค แต่พอมาอยู่ใน 95 มันก็ต้องใช้ Processor ของภาค Digital  ด้วย ซึ่งแนวเสียงก็ต้องเป็น

แนวเดียวกัน อันนี้เดาเอานะครับ อิอิ

ยังงี้โครงการ 93 ของผมยาวเลยครับ เพราะตอนนี้ฟังเพลงผมยังถูกใจกับ Marantz CD67SE อยู่ อิอิ ถึงแม้จะใช้ AVR ฟังก็ตาม

ผมว่านะ Digital กับ อนาล็อค มันอยู่ด้วยกันไม่ได้จริงๆ 2Ch มันคือนาล็อค แต่พอมาอยู่ใน 95 มันก็ต้องใช้ Processor ของภาค Digital  ด้วย ซึ่งแนวเสียงก็ต้องเป็น

แนวเดียวกัน อันนี้เดาเอานะครับ อิอิ

ยังงี้โครงการ 93 ของผมยาวเลยครับ เพราะตอนนี้ฟังเพลงผมยังถูกใจกับ Marantz CD67SE อยู่ อิอิ ถึงแม้จะใช้ AVR ฟังก็ตาม

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ยิ่ง 93 ยิ่งไม่มีอะไรมาเทียบเจ้า cd67se แน่นอนครับทั้งนั่งยันนอนยันคร้าบท่าน xta :)

ออฟไลน์ 9S

แอบเข้ามาเก็บขอมูล oppo ด้วยคนครับ แอบไปพักผ่อนเจียงใหม่มาหลายวันจ้าวว  :D
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ XTA

แอบเข้ามาเก็บขอมูล oppo ด้วยคนครับ แอบไปพักผ่อนเจียงใหม่มาหลายวันจ้าวว  :D

ไปที่ไหนมาบ้างครับ