ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel และ Accessories ต่างๆ  (อ่าน 396110 ครั้ง)

ออฟไลน์ 9S

• Edge LED TV member
แอบเข้ามาเก็บขอมูล oppo ด้วยคนครับ แอบไปพักผ่อนเจียงใหม่มาหลายวันจ้าวว  :D

ไปที่ไหนมาบ้างครับ

ผมไปมาสามวันครับ ดอยปุย ดอยสุเทพ พระที่นั่งภูพิง สวนสัตว์ ตลอนเที่ยววัดในเมือง
หาอาหารอร่อยๆ กิน  ไป search เน็ตหาที่ โรงแรม ^^"  เช่น ข้าวต้มกลางเวียง, เฮือนเพ็ญ,  
ข้าวมันไก่เกียตริโอชา(อร่อยมาก), เฮือนโบราณ(ชอบฮังเลมาก ร้านนี้) ...  สั่งแต่อาหารเหนือทานครับ  

ดีได้แผนที่ใน ipad ช่วยไม่งั้นหลงตายเลย ในเมืองขับรถยากจังครับ one way เยอะมาก
เล่นเอางงเลย  ถ้ามีเวลานานกว่านี้คงขึ้นดอยอื่นๆ  แต่ช่วงนี้ก็กลัวน้ำป่าครับ

พี่ XTA อยู่แถวไหนของเชียงใหม่ครับ  ผมไปพักตรง rainforest แถวเจริญเมืองซอย 5 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 09:23:34 pm โดย 9S »
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
ผมอยู่ในเมืองครับแถวกาดคำเที่ยงครับ อิอิ

โอ้โรงแรมหรู อิอิ

ออฟไลน์ Promchanok

นอกเรื่อง ไม่ไหวแล้ว บ้านจะปลิว ไต้ฝุ่นเข้าโตเกียวเต็มๆ ตอนนี้ความเร็วลม 100 กม/ชม  [เศร้า]

โห! ท่านเอาใจช่วยครับ ระวังตัวด้วยนะครับ เป็นห่วงครับ ช่วงนี้ญี่ปุ่นโดนภัยธรรมชาติเล่นงานบ่อยจริงๆ  [ร้องไห้]

หนีพายุมาเท่ียวเกาหลีส่ีวันครับ

ท่าน อยู่ที่ japan ยาวๆเลยหรือท่าน หรือว่าไปๆกลับๆ อิจฉาจัง ผมมีโอกาสได้ไปฟรีๆหลายครั้งมากๆ แต่ไม่ไปสักครั้งเพราะไม่ชอบนั่งเครื่อง (กลัวความสูงมากๆ)
นั่งได้แต่ ภายในประเทศ  ที่บ้านก็เพิ่งกลับมาเมื่อคืนไปเที่ยวเกาหลีมา เห็นว่าอากาศดี ยังงัยคนต่างถิ่นไกลบ้านก็ระวังตัวด้วยครับ :)

กลับมาแล้วครับ กินกิมจิอร๊อยอร่อย อิอิ

ปล. คนเกาหลีหน้าเป๊ะมาก เหมือนถอดออกมาจากละคร

ออฟไลน์ insound

มีท่านใดเคยใช้สาย rocket 88 ของ Audioquest บ้างครับช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
ผมกำลังจะซื้อสายให้ Klipsch F2,C2,B2 ใช้กับ HK ครับ
ยังลังเลอยู่กะจะใช้  Canare Star Quad 4S11 ดีไหมครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
สายลำโพง Chord ดีไหมครับแนวเสียงเป็นไงใครทราบบ้าง งบไม่เยอะครับ เอาแบบพอเพียง ประมาณราคาใกล้ๆ Canare Star Quad 4S11 พอ 2000-3000 บาท ต่อคู่

ออฟไลน์ audio

มีท่านใดเคยใช้สาย rocket 88 ของ Audioquest บ้างครับช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ผมใช้อยู่ครับ ผมใช้ 88 ไว้สำหรับฟังเพลง แล้ว jps ไว้สำหรับดูหนังครับ :)

เจ้า rocket 88 ถูกใจผมมากมายครับ ฟังครั้งแรกก็ยอมสู่ขอเลยทันที   แนวเสียงที่ได้ จะออกชัดมากๆ คมชัดแบบไม่บาดหู (ชัดแบบ hi-end)  มวลเสียงดีมากกระชับทุกเสียงไม่ใหญ่เท่า พวกที่ให้เสียงเบสเยอะ แต่สิ่งที่ได้มาคือความพอดีครับ ( พวกให้เสียงเบสเยอะเสียงใหญ่มาก มันจะไปกลบรายละเอียดเสียงพอสมควร ) แต่เสียงเบสขอเจ้า 88 นั่นใครเคยลองฟังเสียงเบสแบบ พาราดาม  ต้องบอกว่าให้แบบเดียวกันเลย คือ เบสมีคุณภาพไม่เบอลหัวเบสเคมชัดเก็บตัวไวๆไม่ลอยฟุ้ง แต่ได้เบสออกมาเป็นลูกๆชัดเจนเสียงกลางไม่ใหญ่มากแต่ก็ถือว่าหนาพอตัวครับ สรุปเลยว่า 88 เข้าขั้น hi-end ครับ

ป.ล  เป็นสายด้านละ 8 เส้นนะครับเหมาะกะ bi-wire และ bi-amp ครับ(แยกขับ แหลม กลาง ) แต่ไม่เหมาะกับลำโพงเล็กทั้งหมดครับ ซื้อตัดแบ่ง เมตรล่ะ 2000
ซื้อแบบสายสําเร็จ ยาวข้างล่ะ 2 เมตร เข้าหัว banana ของ  Audioquest แล้วมีเบต เลี้ยงสัญญาณ ชุดล่ะ  20000 นิดๆ ส่วน 88 เป็นสายตัดแบ่งที่ top ที่สุดของ Audioquest ครับแนะนำให้ใช้ข้างล่ะ อย่างต่ำ 2 เมตรครับ  การเปลื่ยนสายขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยนะครับ  ถ้าลำโพงเป็นตัว hi-end แล้วสายยังไม่ถึง เสียงลำโพงก็จะออกได้ไม่เต็มความสามารถ แน่ๆครับ ส่วนลำโพงเล็กหรือระดับเริ่มต้นห้ามเปลื่ยนเด็ดขาดครับ(88)ไม่คุ้มสุดชีวิตเลยเก็บเงินไว้ ลงระบบอื่นๆดีกว่าครับหรือหาสายที่อยู่ในระดับเดียวกันจะ ok กว่ามากๆครับ :)

ผมกำลังจะซื้อสายให้ Klipsch F2,C2,B2 ใช้กับ HK ครับ
ยังลังเลอยู่กะจะใช้  Canare Star Quad 4S11 ดีไหมครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
สายลำโพง Chord ดีไหมครับแนวเสียงเป็นไงใครทราบบ้าง งบไม่เยอะครับ เอาแบบพอเพียง ประมาณราคาใกล้ๆ Canare Star Quad 4S11 พอ 2000-3000 บาท ต่อคู่

ท่าน lasa พลาดแล้วครับ ถ้ายังไม่เคยไปลองฟังสาย jps superblue 4 ครับ ตัวนี้เลยเป็นคำตอบสุดท้ายจริงๆในระดับราคา เมตรล่ะ 700-800 บาท(2 เส้น เส้นล่ะ 2เมตร ไม่เกิน 3000 ) รับรอง ใครชอบเสียงรายละเอียดดีหวานแต่เบสเยอะและเสียงหนามากๆ ไปเลยครับ jps เค้ารออยู่ ถ้ามีโอกาสไปลอง ให้ร้านเค้าสลับ ลองกะสายอื่นๆดูเลยนะครับในระดับราคานี้ ผมว่า เสร็จ jps หมดครับ เอามาแรกๆยังไม่เท่าไรพอพ้น 50 ช.ม รับรอง โคตรคุ้มที่สุดในโลกคร้าบบ 555+ ผมแนะนำเพื่อนที่เล่นระดับ hi-end เค้าไปซื้อมาลองเล่นกัน ได้คำชม ทุกทีไปสิน่า 555+

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
โอ้ว ตอบทันใจมากครับท่าน  [ปลื่ม] ขอบคุณคร้าบท่าน
อิอิ  jps superblue 4 ต้องไปหาซื้อซะละ อะอะ

ต้องไปลองเลยครับท่าน lasa ผมว่าเสร็จเจ้า jps แน่ๆ 55+ เดาเอา :)

ส่วนตัวเด็ดๆอีกตัวก็ supra ply 3.4  อันนี้ให้รายละเอียดเสียงดีมากๆ แล้วก็ เน้นเสียงที่ชัดเจนสุดคมมากแต่เบสไม่เยอะเท่า jps ครับ ราคาใกลืเคียงกันมากๆ ต้องลองครับ   ถ้ารุ่น 3.4s จะแพงกว่านะครับแต่เสียงก้ดีกว่าด้วยครับ :)

ท่าน audio  ถ้าเทียบกับ Rocket88 กับ supra ply 3.4s ตัวไหนดีกว่ากันครับ ทั้งในแง่ของการฟังเพลงและดูหนังครับ

ขอบคุณครับ

ผมใช้สายเก่าของ chord ใช้กับ HK + Klipsch F2 รู้สึกว่าเสียงจะสดกลางและแหลมมากเกินไป ช่วงนี้แก่แล้ว อยากให้ soft ๆ แหลมลงนิดนึง เอาเบสแน่นๆ  ยังไม่มีเวลาไปหาฟัง JPS เลยเพราะต้องไปที่ศรีราชาโน่น ไกลจัง

ท่าน audio  ถ้าเทียบกับ Rocket88 กับ supra ply 3.4s ตัวไหนดีกว่ากันครับ ทั้งในแง่ของการฟังเพลงและดูหนังครับ

ขอบคุณครับ

ท่าน insound ผมว่า supra 3.4s มันสู้เจ้า 88 ไม่ได้ตรงที่เบสอะครับ เบส ของเจ้า 88 ดีกว่าเยอะเลยครับ เบสออกเป็นลูกๆเสียงเบสที่ได้จะเก็บตัวไวกระชับ เหมือนเสียงเบสจาก sub พาราดาม เลยครับไม่ได้โม้ 55+  ส่วนเรื่องเสียงอื่นๆ ผมว่ามันจะออกชัดมากๆคล้ายกัน แต่เจ้า 3.4s มันจะออกสดสมจริงชัดจนจะออกเสียงเกือบแข็งเลยครับ   ส่วน 88 ผมว่าชัดเหมือนกันแต่ไม่สดพุ้งมากแต่เสียงออก hi-end เลยนะครับ ราคาต่างกันอยู่ 1000 บาทต่อเมตร ถ้างบไม่ใช่เรื่องใหญ่ จัด 88 คุ้มกว่าครับ   ผมเคยใช้ทั้ง 2 เส้นที่ว่ามาครับ สุดท้ายผมเลือกที่จะเก็บ 88 ไว้ใช้ต่อครับ ส่วน 3.4s ผมขายมือ2ไปเมตรล่ะ 700 บาทครับผม แปปเดี๋ยวมีคนซื้อเลยอะครับ :)

ผมใช้สายเก่าของ chord ใช้กับ HK + Klipsch F2 รู้สึกว่าเสียงจะสดกลางและแหลมมากเกินไป ช่วงนี้แก่แล้ว อยากให้ soft ๆ แหลมลงนิดนึง เอาเบสแน่นๆ  ยังไม่มีเวลาไปหาฟัง JPS เลยเพราะต้องไปที่ศรีราชาโน่น ไกลจัง

ไปเลยครับท่าน lasa ไอ้อาการที่ท่านว่า เสียงสดกลางแหลมมากไปนะ เจอเจ้า jps รับรองเป็นยาแก้ให้หายได้แน่ๆครับ 555+  แต่จะได้เสียงที่นุ่มหนารายละเอียดยังคงมีแต่ไม่สดพุ้งนะครับ รับรองความกลมกล่อมครับ แต่ระวังเรื่องลำโพงเจ้า f2 เนี้ยเบสเอาเรื่องอยู่นะครับ ธรรมชาติเจ้า f2 ให้เสียงเบสที่ใหญ่อยู่แล้วนะครับต้องระวังตรงนี้ด้วยครับ :)

ไปเลยครับท่าน lasa ไอ้อาการที่ท่านว่า เสียงสดกลางแหลมมากไปนะ เจอเจ้า jps รับรองเป็นยาแก้ให้หายได้แน่ๆครับ 555+  แต่จะได้เสียงที่นุ่มหนารายละเอียดยังคงมีแต่ไม่สดพุ้งนะครับ รับรองความกลมกล่อมครับ แต่ระวังเรื่องลำโพงเจ้า f2 เนี้ยเบสเอาเรื่องอยู่นะครับ ธรรมชาติเจ้า f2 ให้เสียงเบสที่ใหญ่อยู่แล้วนะครับต้องระวังตรงนี้ด้วยครับ :)
ขอบคุณมากครับท่าน

ขอบคุณครับ

ท่าน insound ผมว่า supra 3.4s มันสู้เจ้า 88 ไม่ได้ตรงที่เบสอะครับ เบส ของเจ้า 88 ดีกว่าเยอะเลยครับ เบสออกเป็นลูกๆเสียงเบสที่ได้จะเก็บตัวไวกระชับ เหมือนเสียงเบสจาก sub พาราดาม เลยครับไม่ได้โม้ 55+  ส่วนเรื่องเสียงอื่นๆ ผมว่ามันจะออกชัดมากๆคล้ายกัน แต่เจ้า 3.4s มันจะออกสดสมจริงชัดจนจะออกเสียงเกือบแข็งเลยครับ   ส่วน 88 ผมว่าชัดเหมือนกันแต่ไม่สดพุ้งมากแต่เสียงออก hi-end เลยนะครับ ราคาต่างกันอยู่ 1000 บาทต่อเมตร ถ้างบไม่ใช่เรื่องใหญ่ จัด 88 คุ้มกว่าครับ   ผมเคยใช้ทั้ง 2 เส้นที่ว่ามาครับ สุดท้ายผมเลือกที่จะเก็บ 88 ไว้ใช้ต่อครับ ส่วน 3.4s ผมขายมือ2ไปเมตรล่ะ 700 บาทครับผม แปปเดี๋ยวมีคนซื้อเลยอะครับ :)

ท่าน audio จะขาย Rocket88 ยังครับผมขอรับช่วงต่อจากท่านเอง แต่ขอราคาถูกๆหน่อยนะครับ  [คิคิ]

ขอบคุณครับ

ท่าน audio จะขาย Rocket88 ยังครับผมขอรับช่วงต่อจากท่านเอง แต่ขอราคาถูกๆหน่อยนะครับ  [คิคิ]

จ้ากๆๆ :)  เก็บครับ 88 เนี้ยเก็บเลย 555+ ถูกใจผมจริงๆกำลังเหมาะกับ b&w ผมจริงๆ เข้ากันมากๆ ของผมเส้นล่ะ 2.5 เมตรครับ เอายาวไว้ก่อนเพราะจะได้ให้ กระแสมันวิ่งผ่านสำเนียงของเจ้า 88 ให้ได้เต็มทีอะครับ  เห็นมือสองเค้าขายกันอยู่ ต่อเมตรน่าจะมี ประมาณ 1500 ต่อเมตรนะครับ วันก่อนเห็นมีคนลงหาซื้อเหมือนกัน เดี๋ยวผมมีโครงการจัด tower804 มาแทนเจ้า 805 แล้วผมปล่อย 88 แน่ๆครับรอหน่อยนะครับ ตอนนี้งบไม่พอซื้อ 804 คร้าบบ :)

ขอบคุณครับ

จ้ากๆๆ :)  เก็บครับ 88 เนี้ยเก็บเลย 555+ ถูกใจผมจริงๆกำลังเหมาะกับ b&w ผมจริงๆ เข้ากันมากๆ ของผมเส้นล่ะ 2.5 เมตรครับ เอายาวไว้ก่อนเพราะจะได้ให้ กระแสมันวิ่งผ่านสำเนียงของเจ้า 88 ให้ได้เต็มทีอะครับ  เห็นมือสองเค้าขายกันอยู่ ต่อเมตรน่าจะมี ประมาณ 1500 ต่อเมตรนะครับ วันก่อนเห็นมีคนลงหาซื้อเหมือนกัน เดี๋ยวผมมีโครงการจัด tower804 มาแทนเจ้า 805 แล้วผมปล่อย 88 แน่ๆครับรอหน่อยนะครับ ตอนนี้งบไม่พอซื้อ 804 คร้าบบ :)
งั้นถ้าท่านจะปล่อยช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ อยากได้ของดีราคาถูกครับ   [รัก]

ออฟไลน์ soonv2

• LCD TV member
  • **
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ  yht-296มีปัญหาคือเวลาset  YPAO   จะขึ้นw1  บ้าง  w2บ้าง  ไม่ขึ้นYPAO  Complete ซะที  มือใหม่มากครับชุดแรกในชีวิตครับ วอนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 12:37:11 pm โดย soonv2 »