ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel และ Accessories ต่างๆ  (อ่าน 396141 ครั้ง)

ออฟไลน์ insound

• Edge LED TV member
555+ ท่าน lasa   ผมว่ามี sale แบบนี้อยู่ไม่น้อยครับ บ้างที่ก็เข้าใจว่า เค้าทำงานเพื่อเงิน แต่เค้าอาจไม่ได้ ชอบในสิ่งที่เค้ากำลังทำก็ได้ครับ  ไอ้เราชอบเรื่องแบบนี้  sale บ้างคนยังรู้ไม่เท่าเราเลยครับ ไม่ว่ากัน ขอแค่ บริการ เราดีๆหน่อยก็พอคร้าบบ บริการดีๆ เดี๋ยวพี่มีตบรางวัลด้วย 555+

เข้าเรื่องดีกว่าครับ  ตกลง ผมได้ละลาย งบ ลับ ตัวแรกแล้วนะครับ  พรุ่งนี้ จะได้ rca ตัวใหม่มาใช้แทนตัวเก่า อะครับ ผมได้ สาย rca nordost baldur  มาประจำการแน่ๆ พรุ่งนี้ คง ค่ำๆ จะมาเล่าให้ฟังอะครับ แต่ๆๆ  ที่เข้ามาเล่าให้ฟังเนี้ย  ผมจะ ปล่อย rca audioquest diamondback  1m  ราคาแบบมิตรภาพเลยคร้าบ 3000 สภาพเนียนๆ พร้อมกล่องครบ ผมซื้อที่ ปิยะนัส น่าจะ ประมาณ 5000 up จำเศษไม่ได้อะครับ ประมาณ ปี มั้ง เพื่อนใน บอด นี้ คนไหนสนใจ rca ไหลลื่น น้ำหนักเสียงดี เบสได้หัวดี เสียงกระชับลื่นๆ ก็ pm มานะครับท่านๆ

ตัวนี้เลยคร้าบ

https://shop.referenceavs.com/wp-content/uploads/wpsc/product_images/audioquest_DiamondBack_0.5m-big.jpg

อยากให้เพื่อนในนี้ได้ไปอะครับ ผมเอาไปลง noom hifi ราคานี้ ไปแน่นอนคร้าบ :)
โห้ท่าน audio เอาของดีมาล่อแบบนี้ เกรงใจเงินผมบ้างนะท่าน [ไม่เอา]

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
55+ ท่าน in ผม pm ไปให้อ่านแล้วนะครับ :)   

วันนี้ได้ สาย rca nordost baldur  มาครับสุดยอดๆๆ มากๆๆ  ตอนแรกเสียบ ไปช่อง r  แล้วเอาสาย aq  diamondback  เสียบช่อง l  เปิดสลับ ฟังเทสเลยครับ  เสียงสาย nordost กินขาดทุกเสียงครับ เสียงเปิดกว่าเยอะ เสียงใสกว่า แต่ เบสอาจจะ แพ้ไปบ้าง เพราะผมชอบเบสแบบ aq ครับ แต่เสียงใสเนี้ย เทพเลยครับ เสียงระฆัง มันก้อง กังวาลเหมือนได้ยินเสียงจริงๆเลยเห็นภาพ  ส่วน aq ได้ยินครับแต่ไม่กังวาล ต่างกันมากมายครับ สรุป ชอบสุดๆ แพงหน่อยแต่คุ้มๆๆ ซื้อของลด จากห้างนำเข้าไว้ใจได้ครับ  คุ้มๆๆ  พรุ่งนี้จะไปจัด สาย ac jps in wall หัวท้าย วัดเกตุ 55+ ที่ปิยะนัส อีกเส้น ครับ  up ครับ ถึงเวลา up :)

ท่าน x เจ้า 500 ดีมัยครับ ผม จะไปเอามาลองอาทิด หน้าอะครับ  เค้าให้เอามาลองทั้ง iso 500 กะ irg-600 เลยครับเค้าให้วางเงินไว้ 5000 แล้วเอาไปลองเลย 3-4 วัน ชอบตัวไหนเก็บไว้ เอาตัวไม่ชอบมาคืน 55+ คนขายใจถึงจังครับ ชอบๆๆ ต้องลอง :) 

ส่วนใครสนใจสาย ac kimber pk-14 หัวท้าย Wattgate ทองเหลือง(ช่วยให้เสียงหนานุ่ม)  เข้าหัวแท้จาก kimber ราคา 2900 pm มาครับ ผมกำลังจะปล่อย อยากให้เพื่อนๆในนี้ได้ไปอะครับ ถ้าออกไปเวปอื่นผมขายแพงกว่านี้แน่ๆครับ :) 

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
เวลาฟังเพลงเป็น Prologic II นี่ เปิดหรือปิด center ดีครับ
ผมลอง ปรับเป็น L ,S ,N ต่างกันพอควร ท่านปรับกันอย่างไรบ้างครับ

L  เสียงเบสและกลองจะออก center ด้วย เสียงคนร้องชัดมาก ๆ ถ้าเพลงช้า ๆ เสียงร้องเพราะ ๆ ผมมักจะปรับ เป็น L หรือ S
N เพลงเร็วๆ บางเพลง เวลาเปิด center แล้วมันอึดอัด เลยต้อง N

ผมเปิดครับท่าน lasa แต่จะปรับเสียง center ลงไม่ให้มันเด่นออกมาอะครับ แต่ตอนนี้ ได้ irg-600 มา up เส้นสายเข้าไปอีกระดับ ตอนนี้ ชุด 2ch ผมสุดยอดเลยท่าน 5555+ ชมตัวเอง เสียงดีมากครับพอใจอย่างแรงตอนนี้ ดูหนังก็ โคตะระมันส์เลยครับท่าน เด็ดๆๆๆ อิอิ :)

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
โฮ่ ๆ ๆ เสียตังค์กัน สนุกสนานเลยงานนี้  [ช็อค]
เดี๋ยวโลกก็แตกแล้ว 5555  ใช้ๆ กันไป มีก็ใช้ๆ ไม่มีก็ พยายาม ๆ 5555   [ปาดเหงื่อ] รถยังเก่าอยู่เลย เอาตังค์ไปซื้อเครื่องเสียงซะหมด

โฮ่ ๆ ๆ เสียตังค์กัน สนุกสนานเลยงานนี้  [ช็อค]
เดี๋ยวโลกก็แตกแล้ว 5555  ใช้ๆ กันไป มีก็ใช้ๆ ไม่มีก็ พยายาม ๆ 5555   [ปาดเหงื่อ] รถยังเก่าอยู่เลย เอาตังค์ไปซื้อเครื่องเสียงซะหมด

ได้มายังครับเจ้า lx 73 หรือว่ากำลังปล้ำกะมันอยู่ครับ เห็นเงียบเลย งัยมาเล่าให้ฟังนะท่านlasa :)

โอ้ ยังเลยท่าน เขาส่งท่เป็น logicpost 3 วันแล้วของยังอยู่ที่เดิมไม่ขยับไปไหนมาไหนเลย ผมโทรหาไปรษณีย์ทุกวัน เลยครับ เชคที่ web ทุก 2 ชม ก็ยังไม่ขยับไหนเลยครับ ผมละกลัวจริงๆ เลย เฮ้อ  [ร้องไห้]
ต้นทางบอกว่าออกมาแล้ว อยู่กลางทาง ไอ้กลางทางยังไม่เอาเข้าระบบ อ้างว่าของเอยะมาก ติดช่วงน้ำท่วมเคลียร์ของเก่าอยู่ ตอนนี้กำลังติดต่อ ว่าจะไปรับเองครับ เซ็งมาก ๆ เลยครับ อุตส่าเตรียมอุปกรณ์ใว้รอหมดแล้ว แถมวันที่ 28 นี่ก็ไม่อยุ่แล้วด้วย อะดิ ต้องกลับใต้ ถ้าของมาถึงแต่คนไม่อยู่นี่ซิ น่ากัว ๆ มาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ newtun

รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ เล็ง yamaha 471 หรือ 671 ครับผม ช่วยชี้แนะทีว่าควรใช้ลำโพงตัวไหนดีครับ

แบบตั้งพื้นนะครับ ซับด้วยครับผม พอดีได้ทีวีมาใหม่เลยอยากจะเล่นชุดโฮมแล้วครับตอนนี้

ตอนนี้ที่บ้านใช้ in the box 5.1 ของ yamaha ครับ จะ 5 ปีแล้วครับชุดนี้เลยอยากจะอัพเดทชีวิตซักหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 09:46:46 pm โดย newtun »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ เล็ง yamaha 471 หรือ 671 ครับผม ช่วยชี้แนะทีว่าควรใช้ลำโพงตัวไหนดีครับ

แบบตั้งพื้นนะครับ ซับด้วยครับผม พอดีได้ทีวีมาใหม่เลยอยากจะเล่นชุดโฮมแล้วครับตอนนี้

ตอนนี้ที่บ้านใช้ in the box 5.1 ของ yamaha ครับ จะ 5 ปีแล้วครับชุดนี้เลยอยากจะอัพเดทชีวิตซักหน่อย

ได้ VT20 ไปแล้ว แนะนำนะครับถ้างบถึงให้เอา AVR รุ่นใหญ่ที่สุดที่งบมีครับเพราะผมเคยใช้ รุ่นเล็ก กับรุ่นใหญ่ มาแล้วครับต่างกันมากครับ แนะนำให้เอา 671 ไปเลยครับ ลำโพงรอท่านอื่นครับ

ปล. เชื่อไหมครับผมใช้ Onkyo TX-SR506(ปี 2008-9) มาก่อนจนน้าเอา Onkyo TX-DS797(ปี 19XX) มาให้ปรากฎว่าผมยอมขาย 506 ไปเลยครับ ทั้งๆที่ลูกเล่นการปรับ Cross มี Audessy มีอะไรให้ปรับมากกว่า มี Bi-amp แต่ 797 ไม่มีอะไรให้ปรับมากแต่เสียงกลับดีกว่าครับ บางครั้งรุ่นใหม่ไม่ใช่ว่าจะดีกว่ารุ่นเก่าเสมอไปแต่ไม่ใช่ทุกอย่าง อิอิ

ถ้าเป็นไปได้บอกงบประมาณครับเดี๋ยวตัวเลือกจะโผล่มาเพียบครับ

ได้ VT20 ไปแล้ว แนะนำนะครับถ้างบถึงให้เอา AVR รุ่นใหญ่ที่สุดที่งบมีครับเพราะผมเคยใช้ รุ่นเล็ก กับรุ่นใหญ่ มาแล้วครับต่างกันมากครับ แนะนำให้เอา 671 ไปเลยครับ ลำโพงรอท่านอื่นครับ

ปล. เชื่อไหมครับผมใช้ Onkyo TX-SR506(ปี 2008-9) มาก่อนจนน้าเอา Onkyo TX-DS797(ปี 19XX) มาให้ปรากฎว่าผมยอมขาย 506 ไปเลยครับ ทั้งๆที่ลูกเล่นการปรับ Cross มี Audessy มีอะไรให้ปรับมากกว่า มี Bi-amp แต่ 797 ไม่มีอะไรให้ปรับมากแต่เสียงกลับดีกว่าครับ บางครั้งรุ่นใหม่ไม่ใช่ว่าจะดีกว่ารุ่นเก่าเสมอไปแต่ไม่ใช่ทุกอย่าง อิอิ

ถ้าเป็นไปได้บอกงบประมาณครับเดี๋ยวตัวเลือกจะโผล่มาเพียบครับ
ใจก็อยากได้ชุดใหญ่ครับ แต่กลัวสู้ราคาไม่ไหว

งบตั้งไว้ 8 หมื่นครับไม่เกินนี้ แต่ถ้ามีชุดไหนในงบ 6 หมื่น ก็ดีเลยทีเดียว

8 หมื่น รวม avr กะ ลำโพง หรือ avr อย่างเดียวครับ

แนะนำชุดลำโพง klipsch ครับชุด ซีรีย์ R -42 ดอกลำโพงหน้าทองแดง ครับ รวมทั้งชุดน่าจะมี 5 หมื่นนิดๆครับ ที่เหลือ 671 ครับ น่าจะเข้างบพอดี อืม ลืม 55+ ขาด sub :)  อีกสัก 1 หมื่นไหวมัยครับ ถ้าไหว ชุดนี้ดูหนังโคตะระมันส์ครับ :) 

ฟังเพลงอาจไม่เท่าไหร่ แต่ดูหนังนี่ มันส์จริงๆ ครับ สำหรับ Klipsch ยิ่งได้รุ่นใหม่ๆ หน้าทองแดงละก็ สุด ๆ เลยเด้อ อ้าย เด้อ
ใช้อยู่ครับรุ่นเก่า  F2B2C2

8 หมื่น รวม avr และลำโพงด้วยครับ  เตะแสนไปไม่ถึงดวงดาวแน่เลยครับ  ขอแบบดูหนัง 60 เพลง 40 ได้มั้ยครับ

ถ้าทั้งเซ็ตเตะแสนหัวใจจะวาย กลัวไม่มีจ่ายค่างวดรถครับ อิอิ

แต่ชุดที่ท่านบอกมาผมไม่เคยลองฟังเลยครับ เคยไปปิยะนัส เค้าให้ฟังpolk rti a5 กะ boston ผมชอบเสียง polk มากกว่า ครับ

แต่ตัวอื่นไม่เคยลอง  ซื้อทั้งทีก็อยากให้พอฟังเพลงได้บ้างครับ เผื่อแม่ด้วยแกชอบฟังเพลงครับ จะได้ไม่โดนบ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 07:34:06 pm โดย newtun »

8 หมื่น รวม avr และลำโพงด้วยครับ  เตะแสนไปไม่ถึงดวงดาวแน่เลยครับ  ขอแบบดูหนัง 60 เพลง 40 ได้มั้ยครับ

ถ้าทั้งเซ็ตเตะแสนหัวใจจะวาย กลัวไม่มีจ่ายค่างวดรถครับ อิอิ

แต่ชุดที่ท่านบอกมาผมไม่เคยลองฟังเลยครับ เคยไปปิยะนัส เค้าให้ฟังpolk rti a5 กะ boston ผมชอบเสียง polk มากกว่า ครับ

แต่ตัวอื่นไม่เคยลอง  ซื้อทั้งทีก็อยากให้พอฟังเพลงได้บ้างครับ เผื่อแม่ด้วยแกชอบฟังเพลงครับ จะได้ไม่โดนบ่น

8 หมื่น ผมว่าจัดชุด ดูหนังฟังเพลงได้ดีเลยนะครับท่าน new  เดี๋ยวผมลอง set ชุดให้นะครับ เผื่อๆเป็นทางเลือกอะครับ ผมอะ ชอบลำโพงมือสองมันคุ้มดี  เพราะลำโพงไม่ค่อยเสีย สักเท่ารัยครับประหยัดได้เยอะเลย หรือว่า เอางบซื้อมือ 1 มาจัดมือสองอาจได้ ลำโพงที่กระโดด ไปอีกระดับเลยก็ว่าได้ครับ อีกอย่างรุ่นเก่าๆ เสียงดีมากนะครับ ต้องลองครับ :)

หลังจากจัด ของเสริม เครื่องเสียงมาแล้ว หมดตูดไปแล้วตอนนี้เจองานเข้าแล้วครับท่านๆ คือมันชักจะไม่เข้ากันสะแย้ว  ระบบผมเสียงกว้างไปแหลมไป ซวยและครับท่านๆ ต้องตัดใจขายอะไรที่ไม่ถูกระบบออกแน่เลย เศร้าจริงๆ  เล่นเครื่องเสียงเนี้ยต้อง ให้มันเข้ากันเข้าระบบดีที่สุดครับ ซื้อของแพงๆไม่ใช่ว่าจะดีนะครับมันไม่เข้ากาน ซวยเลย  [ร้องไห้]

เพิ่งได้รับ LX73 มาวันนี้ แต่งานเยอะมากคงเอาใว้ปล้ำกันปีหน้าซะละ  [ปาดเหงื่อ] เทสแล้วปกติ อุ่นใจหน่อยเฮ้อ ลุ้นแทบแย่
ท่าน AUDIO จัดไรมาครับนั่น  ถึงออกมาเป็นแบบนั้น

ขอนอกเรื่องนิดครับ
เพลงเก่าๆ เพราะมาก ๆ เครื่องเสียงดีๆ ลองไปหาฟังนะครับ หวานจับใจจริงๆ

เก็บรัก----- ภูสมิง
ว้าเหว่------กุ้ง
รักและคิดถึง --- พัชรา แวงวรรณ
สีดา------แจ้
ที่เก่าเวลาเดิม ---พัชรา แวงวรรณ
ลืมเสียเถิด---พัชรา แวงวรรณ
อย่าให้เป็นเช่นนั้นเลย ---พัชรา แวงวรรณ
น้ำตาฟ้า---พัชรา แวงวรรณ
ตะเกียงวิเศา ------ ไอเฟล
9ล9

สุดท้าย ขำๆ

อาตี๋สักมังกร 555 อันนี้ไม่หวานแต่ขำ 55555

8 หมื่น ผมว่าจัดชุด ดูหนังฟังเพลงได้ดีเลยนะครับท่าน new  เดี๋ยวผมลอง set ชุดให้นะครับ เผื่อๆเป็นทางเลือกอะครับ ผมอะ ชอบลำโพงมือสองมันคุ้มดี  เพราะลำโพงไม่ค่อยเสีย สักเท่ารัยครับประหยัดได้เยอะเลย หรือว่า เอางบซื้อมือ 1 มาจัดมือสองอาจได้ ลำโพงที่กระโดด ไปอีกระดับเลยก็ว่าได้ครับ อีกอย่างรุ่นเก่าๆ เสียงดีมากนะครับ ต้องลองครับ :)
ได้เลยครับท่าน audio จะรอชุดของท่าน มือสองผมไม่ซีเรียสครับ เพราะของพวกนี้ไม่ค่อยได้เคลื่อนย้ายแล้วโอกาสเสียมันน้อยครับ

แต่มันจะหารุ่นที่อยากได้มันจะยากมั้ยครับ  เดี๋ยวผมรอท่านจัดชุดให้ดีกว่า

ว่าแต่ท่านไปจัดอะไรมาครับทำไมเป็นแบบนั้น

ออออ...อีกอย่างครับว่าจะไปปิยะนัสลองฟังแอมป์ ออนเกียว ดู เค้าบอกว่าน่าจะเหมาะกับผมถ้าฟังเพลงด้วย แต่เห็นเค้าว่ากันนะครับผมไม่เคยลอง

ว่ามันร้อนกว่ายี่ห้ออื่น จริงเท็จแค่ไหนครับท่าน