หน้า: [1]

BenQ W1070+ ใช้กับจอ Vertex แบบ Fix หรือ Dalite HCMW ดีครับ

• manotenonta
  • *
  • ดูรายละเอียด อีเมล์

ด้วยราคาที่ต่างกัน คุ้มมั้ยครับที่จะจ่ายเพิ่มเพื่อใช้ Dalite ผมเองไม่เคยเหนความต่างของภาพจากทั้ง2 จอครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
  • Hifi_2013
  • LCD TV member
  • **
Re: BenQ W1070+ ใช้กับจอ Vertex แบบ Fix หรือ Dalite HCMW ดีครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 10:47:31 pm »

1.เนื้อจอDa-Mat จะเป็นเนื้อสีขาว คล้ายเนื้อMattwhite ทั่วๆไป  เนื้อจอประเภท นี้ จะให้ภาพสีสรรสว่างสดใสดี ระดับความดำของภาพ  จอDa-Lite เนื้อ Da-mat เขาจะมีสารเคลือบเพื่อBlock แสงรบกวนจากภายนอกดีกว่าจอตลาดทั่วๆไป  แต่Da-Lite ก็เป็นจอของอเมริกาที่คุณภาพดีทีเดียวครับ (เนื้อจอวัสดุเป็นVilnly. เกรนจอ 1.0)
2. เนื้อจอHi-Contrast Mattwhite วัสดุจะเป็นกึ่งเนื้อผ้าเคลือบน้ำยา เนื้อจอจะออกเป็นสีขาวอมเทา  ผลเมื่อใช้กับภาพคือ จะให้Black Level หรือระดับความดำของภาพดีกว่าเนื้อจอDa-Mat หรือMattwhite. ครับ แต่ยังให้สีสรรของภาพที่สว่างสดใสใกล้เคียงMattwhite อยู่ (เกรนจอ 1.1)
3.เนื้อ จอHi-contrast Damat เนื้อจอตัวนี้วัสดุจะเป็นไวนิลเหมือน Da-Mat แต่เนื้อจอจะเป็นอมสีเทามากๆ ทำให้เกรนจอ(Screen Gain) เหลือประมาณ0.8ประมาณนี้  จอตัวนี้ จะให้ภาพความดำของภาพดีมากๆ และให้ภาพสบายตาดี แต่ก็จะเสียเปรียบจอ Mattwhite และ HC-Damat คือ ความสว่างสดใสของภาพ จะเป็นลอง 

%%%%%%%

ส่วนตัวผม  ถ้าให้เลือก Da Lite ผ้า HCMW  VS Vertex Fixed Frame ผ้า HD    ผมเลือก Vertex ครับ  ภาพออกมาไม่หนีกันเท่าไหร่ แต่ราคาสบายกระเป๋ากว่าเป็นเท่าตัว
  • *
Re: BenQ W1070+ ใช้กับจอ Vertex แบบ Fix หรือ Dalite HCMW ดีครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 09:00:17 am »

ขอบคุณมากเลยครับ ผมลังเลมากๆ ที่ลังเลอีกอย่างคือ จะเพิ่มงบกระโดดไป Sony HW 40ES ดีมั้ยครับ ผมเองไม่เคยเห็นภาพของ 1070+ เลยครับ ถ้าภาพมันห่างกันมาก ผมก็อยากจัดไปให้หายคัน 555 รบกวนขอความเห็นเพิ่มเติมด้วยครับ ^^
  • Hifi_2013
  • **
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 09:12:53 am »

สองตัวนี้ราคาต่างกันครึ่งๆเลยครับ  Sony ยังต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มตามมาอีกมากมาย เกรงว่าจะจบยาก  แต่ถ้างบได้ เงินเหลือ ก็จัดไปซะให้หายคัน  หื่น หื่น   แต่ถ้าเทียบกับราคาและความคุ้มค่า ผมว่าเบนคิวอาจจะนอนมา  หลายท่านที่ได้ลองก็บอกมันคุ้มจิง
  • *
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 09:37:51 am »

คือ sony ภาพมันดีกว่า Benq ไม่มากขนาดนั้นใช่รึเปล่าครับ อยากประหยัดเหมือนกันครับ แค่ระดับ entry level เอง
ปล. ใช้สาย Hdmi ของอะไรดีครับ งบสัก 6000 บาท Jericho or Audioquest Pearl
ขอบคุณครับ ปลื้ม
  • Hifi_2013
  • **
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 10:33:15 am »

คือ sony ภาพมันดีกว่า Benq ไม่มากขนาดนั้นใช่รึเปล่าครับ อยากประหยัดเหมือนกันครับ แค่ระดับ entry level เอง
ปล. ใช้สาย Hdmi ของอะไรดีครับ งบสัก 6000 บาท Jericho or Audioquest Pearl
ขอบคุณครับ ปลื้ม

Entry Level ลองค่ายเบนคิวดูก่อนก็ดีครับ ผมว่ามันได้อะไรที่เกินคุ้มกับการลงทุนดี   ส่วนสายสองตัวนี้พอๆกันละครับ AQ กับ Jaricho    เท่ห์ เท่ห์ แต่ดูจากสเปค Jaricho เหนือกว่าหน่อย  (ช่วยเวปขายของ อิอิ)
  • POKAPONG
  • Full LED TV member
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 11:38:11 am »

ถ้างบไหวไป SONY เลยครับ จบและหายคันแน่นอนครับ คุ้ม....อิอิ
  • filmman
  • Edge LED TV member
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 08:18:08 pm »

เทียบจากตาตัวเองที่ได้ดูมา Sony กิน Benq ขาดกระจุย ครับ

Contrast ดี สีดำสนิทกว่ามาก มวลสีเป็นธรรมชาติ

ถ้าเงินถึงแนะนำเลยครับ 
  • suchart
  • Full LED TV member
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 03:46:32 pm »

ต้องถามตัวเองก่อนครับ

ว่าสิ่งที่เหนือกว่าของ sony    ( ที่มาพร้อม ๆ กับ ราคาแพงกว่าอีกเท่าตัว ) 

ท่านเองได้ใช้มันหรือเปล่า

ถ้าท่านไม่ได้ใช้มัน ( หมายถึง ไม่ได้ดูจนเพ่งพินิจ  หรือ ดูหนังไป  จับผิดไป  )
ผมว่า  benq  ก็น่าจะตอบโจทย์ท่านได้

ส่วนต่าง เอาไปใช้กับอุปกรณ์อื่น ๆ ในระบบได้ เช่น จอ / สาย HDMI /  สาย AC  /
การ Calibrate จอภาพ หรือ Set up ระบบ    หรือแม้แต่ Sofa recliner ดี ๆ นุ่ม ๆ  สักชุด

น่าจะได้คุ้มค่ากว่าครับ

แต่ถ้าท่านคิดว่า อาจจะไม่สุด    หรืออาจจะรู้สึกตะขิดตะขวงใจภายหลัง  + เพิ่มงบฯ ได้ไม่อั้น

จัด Sony ก็ได้ครับ   มีแต่คนบอก ภาพ sony ตัวนี้ แจ๋วจริง   จะได้ใช้ยาว ๆ ไม่ต้องเปลี่ยนกันบ่อย ๆ
( แต่อย่าลืม เทคโนโลยี มันก้าวกระโดดไปเร็วจริง ๆ ครับ )

ps.  สาย HDMI ผมเชียร์ palic / ไม่ได้รับอนุญาต1  ครับ  10m. ราคาราว 8000   +/-

• BoND_T_T
  • Edge LED TV member
  • Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 05:17:15 pm »

benq รุ่นที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับ sony hw40es ได้คือรุ่น w7500 นะครับ
  • Hifi_2013
  • **
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 11:12:33 pm »

benq รุ่นที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับ sony hw40es ได้คือรุ่น w7500 นะครับ

เห็นมีคนขาย BenQ W7500 อยู่ 7xxxx เอง ของใหม่   ราคาน่าโดนมาก  ผมว่าตัวนี้ Hi End ว่านะครับ  ถ้าใน DLP ก็มี รองแค่ Infocus IN83
หน้า: [1]